Thursday, January 20, 2022
spot_img
Homeవ్యాపారంభారతదేశం 2030 గడువు కంటే చాలా ముందుగానే శిలాజ రహిత ఇంధన లక్ష్యాన్ని చేరుకుంది

భారతదేశం 2030 గడువు కంటే చాలా ముందుగానే శిలాజ రహిత ఇంధన లక్ష్యాన్ని చేరుకుంది

BSH NEWS ఒక ముఖ్యమైన అభివృద్ధిలో, కొత్త మరియు పునరుత్పాదక ఇంధన మంత్రిత్వ శాఖ (MNRE) దేశం మొత్తం నాన్-ఫాసిల్ ఆధారిత స్థాపిత శక్తి సామర్థ్యం 157.32 గిగావాట్ల (GW)తో జాతీయంగా నిర్ణయించిన విరాళాల (NDCs) లక్ష్యాన్ని సాధించింది. మొత్తం స్థాపిత విద్యుత్ సామర్థ్యం 392.01 GWలో 40.1 శాతం.

“COP-21 వద్ద, దాని NDCలలో భాగంగా, భారతదేశం తన స్థాపిత విద్యుత్ సామర్థ్యంలో 40 శాతాన్ని నాన్-కాని నుండి సాధించడానికి కట్టుబడి ఉంది. 2030 నాటికి శిలాజ శక్తి వనరులు. దేశం నవంబర్ 2021 లోనే ఈ లక్ష్యాన్ని సాధించింది” అని MNRE ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది.

భారతదేశం యొక్క వ్యవస్థాపించిన పునరుత్పాదక శక్తి (RE) సామర్థ్యం 150.54 GW వద్ద ఉంది, ఇందులో సౌరశక్తి కూడా ఉంది. 48.55 GW, పవన (40.03 GW), చిన్న జలశక్తి (4.83 GW), బయో-పవర్ (10.62 GW) మరియు పెద్ద జలశక్తి (46.51 GW) నవంబర్ 2021 నాటికి. అణు శక్తి ఆధారిత వ్యవస్థాపించిన విద్యుత్ సామర్థ్యం 6.78 GW.

“ఇటీవల ముగిసిన CoP26లో ప్రధానమంత్రి ప్రకటనకు అనుగుణంగా, ప్రభుత్వం కమీ 2030 నాటికి శిలాజ యేతర ఇంధన వనరుల నుండి 500 GW స్థాపిత విద్యుత్ సామర్థ్యాన్ని సాధించాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది, ”అని మంత్రిత్వ శాఖ జోడించింది.

గత 7.5 సంవత్సరాలలో, భారతదేశం పునరుత్పాదక రంగంలో అత్యంత వేగవంతమైన వృద్ధి రేటును చూసింది. పునరుత్పాదక శక్తి సామర్థ్యం (పెద్ద హైడ్రోతో సహా) 1.97 రెట్లు పెరుగుతోంది మరియు సౌరశక్తి 18 రెట్లు విస్తరిస్తోంది.

భారతదేశం యొక్క పునరుత్పాదక ఇంధన కార్యక్రమం ప్రైవేట్ రంగ పెట్టుబడి ద్వారా నడపబడుతుంది. REN21 రెన్యూవబుల్స్ 2020 గ్లోబల్ స్టేటస్ రిపోర్ట్ ప్రకారం, 2014-2019 కాలంలో భారతదేశంలో పునరుత్పాదక ఇంధన కార్యక్రమాలు మరియు ప్రాజెక్టులు $64.4 బిలియన్ల పెట్టుబడిని ఆకర్షించాయి. 2019 సంవత్సరంలోనే $11.2 బిలియన్లు పెట్టుబడి పెట్టారు.

ప్రభుత్వ సమాచారం ప్రకారం, భారతీయ సంప్రదాయేతర ఇంధన రంగం 2014-15 సంవత్సరం నుండి జూన్ 2021 వరకు దాదాపు $7.27 బిలియన్ల FDIగా పొందింది. ఇది, 2020-21లో $797.21 మిలియన్ల FDI ఆకర్షించబడింది. ఉదారవాద విదేశీ పెట్టుబడి విధానం విదేశీ పెట్టుబడిదారులను ఆర్థిక మరియు/లేదా సాంకేతిక సహకారం కోసం మరియు ఇంధన ఆధారిత విద్యుత్ ఉత్పత్తి ప్రాజెక్టుల ఏర్పాటు కోసం భారతీయ భాగస్వామితో జాయింట్ వెంచర్లలోకి ప్రవేశించడానికి అనుమతిస్తుంది. ఈక్విటీగా 100 శాతం వరకు విదేశీ పెట్టుబడులు ప్రభుత్వం యొక్క ప్రస్తుత ఎఫ్‌డిఐ విధానం ప్రకారం స్వయంచాలక ఆమోదానికి అర్హత పొందుతాయి.

పునరుత్పాదక విద్యుత్ తరలింపును సులభతరం చేయడానికి మరియు భవిష్యత్తు అవసరాల కోసం గ్రిడ్‌ను పునర్నిర్మించడానికి, గ్రీన్ ఎనర్జీ కారిడార్ (GEC) ప్రాజెక్టులు ప్రారంభించబడ్డాయి. పథకం యొక్క మొదటి భాగం, 3200 సర్క్యూట్ కిలోమీటరు (ckm) ట్రాన్స్‌మిషన్ లైన్‌లు మరియు 17,000 MVA సామర్థ్యం గల సబ్-స్టేషన్ల లక్ష్య సామర్థ్యంతో ఇంటర్-స్టేట్ GEC, మార్చి 2020లో పూర్తయింది.

రెండవ భాగం – ఇంట్రా-స్టేట్ GEC – లక్ష్యం 9,700 ckm ట్రాన్స్‌మిషన్ లైన్‌లు మరియు 22,600 MVA సామర్థ్యం గల సబ్-స్టేషన్‌లు, జూన్ 2022 నాటికి పూర్తి చేయాలని భావిస్తున్నారు. నవంబర్ 2021 నాటికి, 8,434 ccm ఇంట్రా-స్టేట్ ట్రాన్స్‌మిషన్ లైన్‌లు నిర్మించబడ్డాయి మరియు 15,268 MVA ఇంట్రా-స్టేట్ సబ్‌స్టేషన్‌లకు ఛార్జీ విధించబడింది.

ఆర్‌ఈ ఉత్పాదక స్టేషన్‌లకు ‘తప్పనిసరిగా నడపాలి’ హోదాను మంజూరు చేసినట్లు MNRE కూడా వివరణలు జారీ చేసింది మరియు లాక్‌డౌన్ సమయంలో ఈ స్థితి మారలేదు మరియు తదుపరి దిశానిర్దేశం చేసింది దేశంలోని మొత్తం విద్యుత్ ఉత్పాదనలో RE ఉత్పాదక కేంద్రాలు స్వల్ప భాగాన్ని మాత్రమే కలిగి ఉన్నందున, RE జనరేటర్‌లకు చెల్లింపులు ఏర్పాటు చేసిన విధానం ప్రకారం లాక్‌డౌన్‌కు ముందు చేసిన విధంగానే క్రమం తప్పకుండా జరుగుతాయని డిస్కమ్‌లు చెబుతున్నాయి.

MNRE కూడా ఆదేశాలు జారీ చేసింది RE ‘తప్పక-నడపాలి’ అని పునరుద్ఘాటించడం మరియు ఏదైనా తగ్గింపు అయితే గ్రిడ్ భద్రత కారణంగా డీమ్డ్ జనరేషన్‌గా పరిగణించబడుతుంది.

చదవండి మరింత

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments