Saturday, December 25, 2021
spot_img
Homeవ్యాపారంచైనాతో, వాజ్‌పేయి పద్ధతిని కోరుకున్నారు: EAM
వ్యాపారం

చైనాతో, వాజ్‌పేయి పద్ధతిని కోరుకున్నారు: EAM

అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి ప్రచ్ఛన్న యుద్ధం ముగింపు మరియు కొత్త ప్రపంచ సమతుల్యతను ప్రతిబింబించే విధాన సవరణలను ప్రవేశపెట్టారు, విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్ శుక్రవారం చెప్పారు మరియు మాజీ ప్రధానమంత్రి చైనా తో పరస్పర గౌరవం మరియు పరస్పర ప్రయోజనాలపై ఆధారపడిన పద్ధతిని కోరుకున్నారని పేర్కొన్నారు. ఇండో-పసిఫిక్‌లో మార్పు పవనాలు చాలా స్పష్టంగా కనిపిస్తున్నాయని, వాజ్‌పేయి స్ఫూర్తిదాయకమైన దౌత్యపరమైన సృజనాత్మకత ఇక్కడే ఎక్కువగా వర్తింపజేయాలని జైశంకర్ అన్నారు.

“మేము ఏకకాలంలో జరుగుతున్న పరివర్తనల యొక్క సంక్లిష్టమైన సెట్‌ను చూస్తున్నాము. ఇండో-పసిఫిక్ బహుళ ధ్రువణత మరియు పునఃసమతుల్యత రెండింటినీ చూస్తోంది” అని అతను రెండవ అటల్‌లో తన ప్రారంభ వ్యాఖ్యలలో చెప్పాడు. బిహారీ వాజ్‌పేయి మెమోరియల్ లెక్చర్‌ను ఆస్ట్రేలియాలోని లోవీ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్ మైఖేల్ ఫుల్లిలోవ్ అందించారు.

ఇండో-పసిఫిక్ గొప్ప శక్తి పోటీని అలాగే “మిడిల్ పవర్ ప్లస్” కార్యకలాపాలను చూస్తోంది మరియు ప్రాదేశిక వ్యత్యాసాలతో సహా సనాతన రాజకీయాలు కరెన్సీలతో పక్కపక్కనే పదునైన ఆటలో ఉన్నాయి. కనెక్టివిటీ మరియు టెక్నాలజీ వంటి శక్తి, జైశంకర్ చెప్పారు.

వాస్తవానికి, జాతీయ భద్రతకు సంబంధించి మన నిర్వచనాన్ని విస్తరించడాన్ని మరే ఇతర ప్రకృతి దృశ్యం బాగా వివరించలేదు, అతను చెప్పాడు.

వాజ్‌పేయి గురించి జైశంకర్ మాట్లాడుతూ, “అంతర్జాతీయ సంబంధాల పట్ల ఆయన విధానం యొక్క సారాంశాన్ని పరిశీలిస్తే, ఇది ప్రపంచ మార్పులకు సమర్థవంతంగా ప్రతిస్పందించడంపై దృష్టి పెడుతుందని స్పష్టంగా తెలుస్తుంది.”

యునైటెడ్ స్టేట్స్ ఆందోళన చెందుతున్న చోట, మాజీ ప్రధాని వాజ్‌పేయి ప్రచ్ఛన్న యుద్ధం ముగింపు మరియు కొత్త ప్రపంచ సమతుల్యతను ప్రతిబింబించే విధాన సవరణలను ప్రవేశపెట్టారు.

“అదే సమయంలో, అతను ఆ యుగం యొక్క అల్లకల్లోలం ఉన్నప్పటికీ రష్యాకు వ్యతిరేకంగా భారతదేశం యొక్క కోర్సును స్థిరంగా ఉంచాడు. చైనాతో, విదేశాంగ మంత్రిగా లేదా ప్రధానమంత్రిగా, అతను పరస్పర గౌరవం, పరస్పర ఆసక్తి వంటి వాటిపై ఆధారపడిన పద్ధతిని కోరింది” అని జైశంకర్ అన్నారు.

పాకిస్తాన్‌తో వాజ్‌పేయి సీమాంతర ఉగ్రవాదాన్ని ప్రోత్సహించే వారి మార్గం నుండి వారిని అడ్డుకునేందుకు తీవ్రంగా ప్రయత్నించారని ఆయన అన్నారు.

“ఇదంతా వాస్తవానికి, స్వదేశంలో భారతదేశం లోతైన బలాన్ని పెంపొందించుకోవాలనే అతని నమ్మకంతో ఆధారమైంది. ఇది ఆర్థిక రంగంలో చేసినట్లుగా అణు ఎంపికను ఉపయోగించడంలో వ్యక్తీకరణను కనుగొంది. ఆయన అధ్యక్షత వహించిన ఆధునికీకరణ” అని విదేశాంగ మంత్రి చెప్పారు.

“ఆస్ట్రేలియా, ఇండియా అండ్ ది ఇండో-పసిఫిక్: ది నీడ్ ఫర్ స్ట్రాటజిక్ ఇమాజినేషన్” అనే అంశంపై తన ఉపన్యాసంలో, ఫుల్‌లోవ్ దౌత్యాన్ని క్రికెట్‌తో పోల్చాడు, క్రికెట్ ఆట అనేక విధాలుగా సారూప్యంగా ఉందని చెప్పాడు. రాష్ట్రాల మధ్య సంబంధాల గొప్ప ఆటకు.

“విదేశాంగ విధానం వలె, క్రికెట్ సుదీర్ఘ ఆట. టెస్ట్ మ్యాచ్‌కి ఐదు రోజుల వరకు పట్టవచ్చు… క్రికెట్‌లో దౌత్యం వలె విషయాలు అపారదర్శకంగా ఉంటాయి. కొన్నిసార్లు డ్రా కావచ్చు. విజయం, క్రికెట్ మరియు విదేశాంగ విధానానికి తెలివితేటలు, నైపుణ్యం, సహనం, క్రమశిక్షణ, దృఢత్వం మరియు ఊహ వంటి అనేక లక్షణాలు అవసరం,” అని అతను చెప్పాడు.

Fullilove సంపద మరియు అధికారం భారతదేశం మరియు ఆస్ట్రేలియా వైపు తూర్పు వైపుకు మారుతున్నాయని చెప్పారు.

“ఇటీవలి దశాబ్దాలలో ఆకట్టుకుంటున్న ఆసియా ఆర్థిక వృద్ధి ఈ ప్రాంతాన్ని మార్చివేసింది మరియు ఒక బిలియన్ కంటే ఎక్కువ మంది ప్రజలను పేదరికం నుండి బయటపడేసింది. ఎమర్జింగ్ ఆసియా అనేది ప్రపంచంలో అత్యంత చైతన్యవంతమైన భాగం, ఇది మరిన్నింటిని కలిగి ఉంది. ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థలో మూడవ వంతు మాత్రమే ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నప్పటికీ ప్రపంచ వృద్ధిలో సగానికి పైగా,” అని ఆయన అన్నారు.

“న్యూఢిల్లీ మరియు కాన్‌బెర్రా మధ్య ద్వైపాక్షిక సంబంధం సుదీర్ఘ ఇన్నింగ్స్‌ల పాత్రను కలిగి ఉంది, మేము నెమ్మదిగా ప్రారంభించాము, కానీ ఇప్పుడు మేము మా షాట్‌లు వేస్తున్నాము మరియు పరుగులు ప్రవహిస్తున్నాము, ” ఫుల్‌లోవ్ చెప్పారు.

ఆస్ట్రేలియా మరియు భారతదేశం మధ్య ఉన్నత స్థాయి ఆర్థిక సంభాషణను ఏర్పాటు చేయాలని ఆయన సూచించారు.

రెండు దేశాలు తమ సాయుధ బలగాల మధ్య పరస్పర చర్యను మెరుగుపరుచుకోవాలి, భాగస్వామ్యాన్ని బలోపేతం చేయడానికి అనేక సూచనలను జాబితా చేస్తూ ఫుల్‌లోవ్ చెప్పారు.

ఒక అధ్యయనాన్ని ఉటంకిస్తూ, ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతంలో US లేదా చైనా వివాదాస్పదమైన ప్రాధాన్యతను పొందలేవని ఆయన అన్నారు.

“బైపోలార్ ఫ్యూచర్ బెకాన్స్. ఈ భవిష్యత్తులో, ఆస్ట్రేలియా మరియు భారతదేశంతో సహా ఇతర ఇండో పసిఫిక్ శక్తులు తీసుకునే నిర్ణయాలు చాలా పరిణామం చెందుతాయి. మా చర్యలు స్వల్ప వ్యత్యాసాన్ని ఏర్పరచవచ్చు,” అతను చెప్పాడు

మరింత చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments