Homeవ్యాపారంమధ్యవర్తిత్వ బిల్లును స్టాండింగ్ కమిటీకి పంపడం మంచి పరిణామం: శ్రీరామ్ పంచు

మధ్యవర్తిత్వ బిల్లును స్టాండింగ్ కమిటీకి పంపడం మంచి పరిణామం: శ్రీరామ్ పంచు

అంతర్జాతీయంగా ప్రశంసలు పొందిన మధ్యవర్తి శ్రీరామ్ పంచు భారతదేశంలో మధ్యవర్తిత్వాన్ని సంస్థాగతీకరించడానికి చాలా ప్రయత్నాలు చేశారు. అంతర్జాతీయ మధ్యవర్తిత్వ సంస్థ బోర్డులో డైరెక్టర్, పంచు బాబ్రీ మసీదు-రామజన్మభూమి వివాదంలో మధ్యవర్తిగా ఉన్నారు మరియు మధ్యవర్తిత్వ ప్రక్రియపై అనేక పుస్తకాలను రచించారు.

లా పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీగా మరియు న్యాయం ఇప్పుడు మధ్యవర్తిత్వ బిల్లును పరిశీలిస్తోంది, చాలా కాలంగా ఎదురుచూస్తున్న చట్టాన్ని బలోపేతం చేయడంపై సంప్రదింపులు జరుగుతాయని పంచు ఆశిస్తున్నారు. సారాంశాలు:

పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టిన మధ్యవర్తిత్వ బిల్లు, చట్టం మరియు న్యాయ మంత్రిత్వ శాఖ గతంలో ప్రచురించిన ముసాయిదా బిల్లుకు ఎలా భిన్నంగా ఉంది? ఇది మధ్యవర్తిత్వ నిపుణులు, న్యాయవాదులు మరియు న్యాయమూర్తులు లేవనెత్తిన కొన్ని ఆందోళనలను పరిష్కరిస్తున్నారా?

కొన్ని తేడాలు ఉన్నాయి మరియు కొన్ని ముఖ్యమైనవి. ఒకటి మధ్యవర్తిత్వ మండలి కూర్పు. ఇది ముగ్గురు వ్యక్తుల మండలి. ప్రత్యామ్నాయ వివాద పరిష్కారంలో అనుభవం ఉన్న వ్యక్తులను మరియు ప్రత్యామ్నాయ వివాద పరిష్కారాన్ని బోధించిన వారిని కూడా చేర్చడానికి ఇది నిబంధనలను చేస్తుంది.

అయితే ఇది మధ్యవర్తుల కోసం ఎటువంటి నిబంధనలను అందించదు. న్యాయవాదులు మరియు వైద్యులను నియంత్రించే విధంగా ప్రభుత్వం మధ్యవర్తులను నియంత్రిస్తుంది కాబట్టి ఇది ఒక ముఖ్యమైన ప్రాంతం. ఇది వృత్తిపరమైన విషయం. కాబట్టి మీకు మధ్యవర్తిత్వంలో అనుభవం ఉన్నవారు, మధ్యవర్తిత్వ రంగంలో ఉన్నవారు, మధ్యవర్తిత్వంలో సమస్యలు తెలిసిన వారు మరియు విధులను సక్రమంగా నిర్వర్తించగలవారు ఉండాలి.

ఇంకా చదవండి: జనవరి 3 నుంచి మధ్యవర్తిత్వ బిల్లుపై చర్చకు ప్యానెల్; బడ్జెట్ సెషన్‌లో బిల్లును ప్రవేశపెట్టవచ్చు

గత ముసాయిదాలో, న్యాయ మంత్రిత్వ శాఖ సర్క్యులేట్ చేసింది, ప్రతిపాదిత మధ్యవర్తిత్వ మండలి ఆఫ్ ఇండియా నేతృత్వం వహించనుంది సుప్రీంకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి లేదా హైకోర్టు మాజీ ప్రధాన న్యాయమూర్తి. ఆ నిబంధన ఇప్పుడు తీసివేయబడింది మరియు ప్రభుత్వంచే నియమించబడిన ఎవరైనా దీనికి నాయకత్వం వహించవచ్చు.

నేను చాలా కలవరపెడుతున్నాను. అన్నింటికంటే, మధ్యవర్తిత్వం అనేది వివాద పరిష్కారం. ఇది సివిల్ ప్రొసీజర్ కోడ్ ద్వారా నియంత్రించబడే చట్టపరమైన పరిధిలో ఉంది. కౌన్సిల్‌లోని అన్ని నియామకాలు భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి లేదా అతని ఆమోదంతో చేయాలి. ఇది చమురు మరియు సహజ వాయువు మండలి కాదు. ఇది పూర్తిగా వివాద పరిష్కారంలో భాగం.

మీడియేషన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియా పాత్రపై మీ అభిప్రాయాలు ఏమిటి?

కొంతమంది కనీస నియంత్రణ ఉత్తమమని భావిస్తారు మరియు కొన్ని దేశాలు ఆ విధంగా చేశాయి. నాణ్యత తనిఖీలు మరియు అక్రిడిటేషన్‌ను అందించడానికి నియంత్రించడం మరొక మార్గం. ఇది రెండు విధాలుగా పని చేస్తుంది మరియు సమస్యలను కూడా ఎదుర్కోవచ్చు.

బిల్ మధ్యవర్తిత్వాన్ని సాధారణ వృత్తిపరమైన కార్యకలాపంగా చూస్తుంది. కాబట్టి మీరు దానిని అక్రిడిట్ చేస్తారు, మీరు నాణ్యతను జోడించి శిక్షణను అందిస్తారు. మీరు దీన్ని ఎలా పని చేస్తారనేది ముఖ్యమైన విషయం. అందుకే కౌన్సిల్‌లో వనరులు ఉన్న వ్యక్తులు కావాలి.

స్టేక్‌హోల్డర్‌లతో సంప్రదింపులు జరిపిన తర్వాత బిల్లును రూపొందించాలని మీరు చెప్పారు. ఇప్పుడు బిల్లు స్టాండింగ్ కమిటీకి వెళ్లింది. బిల్లు ఆకృతిని మెరుగుపరచడానికి మీకు అవకాశం ఉందా?

బిల్లు పార్లమెంటు స్టాండింగ్ కమిటీకి వెళ్లినందుకు నేను సంతోషిస్తున్నాను. కమిటీ వాటాదారులను సంప్రదించి వారి అభిప్రాయాలను అడుగుతుందని నేను భావిస్తున్నాను. సంప్రదింపుల తర్వాత వారు తమ నివేదికను వ్రాస్తారని నేను ఖచ్చితంగా అనుకుంటున్నాను. అనుభవజ్ఞుడైన రాజకీయ నాయకుడు సుశీల్ కుమార్ మోడీ నివేదికను రాసే ముందు ప్రతి వాటాదారుని సంప్రదిస్తారని నేను ఖచ్చితంగా అనుకుంటున్నాను.

అటువంటి చట్టాలలో అంతర్జాతీయ అనుభవం ఏమిటి? ఈ బిల్లు మధ్యవర్తిత్వం యొక్క అంతర్జాతీయ పద్ధతులను ప్రతిబింబిస్తుందా?

కొన్ని అంతర్జాతీయ చట్టాలు ఉన్నాయి. సింగపూర్‌లో ఒకటి మరియు నేపాల్‌లో ఇటీవలి మధ్యవర్తిత్వ చట్టం ఉంది. మధ్యవర్తిత్వ బిల్లును కలపడం చాలా కష్టం కాదు మరియు రాకెట్ సైన్స్ కాదు. భారతదేశంలో అంతర్జాతీయ మధ్యవర్తిత్వం నిర్వహిస్తే, ఈ బిల్లు దేశీయ మధ్యవర్తిత్వం వలె పరిగణించబడే విధంగా ఈ బిల్లు రూపొందించబడింది. డిక్రీ ఉంటే, అది కోర్టు తీర్పుగా అమలు చేయబడుతుంది.

సమస్య ఏమిటంటే, మీరు ఈ విధంగా చేస్తే, మీరు సింగపూర్ కన్వెన్షన్ యొక్క ప్రయోజనం పొందలేరు. మీరు విదేశాలలో ఈ ప్రతిపాదిత చట్టం కింద చేసిన మధ్యవర్తిత్వాన్ని అమలు చేయాలనుకుంటే, సింగపూర్ కన్వెన్షన్ డిక్రీ లేదా తీర్పు ఉన్న కేసులను మినహాయించినందున మీరు దీన్ని చేయలేరు.

ఇవి కూడా చదవండి: వ్యాజ్యానికి ముందు మధ్యవర్తిత్వాన్ని అధికారికీకరించడానికి రాజ్యసభలో బిల్లు

సింగపూర్ కన్వెన్షన్‌లో మేము మొదటి సంతకం చేసిన వారిలో ఒకరిగా ఉన్నాము. మీరు ప్రపంచంలో ఎక్కడైనా మధ్యవర్తిత్వాన్ని అమలు చేయగలిగినందున సింగపూర్ కన్వెన్షన్ వ్యాపారవేత్తలకు మధ్యవర్తిత్వాన్ని ఆకర్షణీయంగా చేస్తుంది. కానీ ఇప్పుడు చట్టం రూపొందించబడిన విధానం కారణంగా, మీరు భారతదేశంలో మధ్యవర్తిత్వం చేస్తే, మీరు సింగపూర్ కన్వెన్షన్ యొక్క ప్రయోజనం పొందలేరు.

ఎంత ప్రభావవంతంగా ఉంటుంది నిర్బంధ మధ్యవర్తిత్వం, ప్రత్యేకించి వాణిజ్య వివాదాల్లో?

వ్యాజ్యానికి ముందు మధ్యవర్తిత్వం కోసం బిల్లు అందిస్తుంది. ఇరువర్గాలు మధ్యవర్తితో కూర్చుంటే సరిపోతుంది. వివాదాలను పరిష్కరించుకోవాలని ఒత్తిడి చేయడం లేదు. ఇది వాణిజ్య కేసులు మాత్రమే కాదు చాలా ముఖ్యం. మా దగ్గర పెద్దఎత్తున కేసులు బకాయి ఉన్నాయి. మనకు మంచి మధ్యవర్తిత్వ వ్యవస్థ ఉంటే, మనం బ్యాక్‌లాగ్‌ను తగ్గించవచ్చు. చాలా మంది సీనియర్ న్యాయమూర్తులు కూడా అలాగే భావిస్తారు.

మధ్యవర్తిత్వానికి సరిపోని దాదాపు 15 వివాదాలు లేదా విషయాలు ఉన్నాయి. అలాగే, మధ్యవర్తిత్వ ప్రక్రియ పరిధిలో లేని ఏవైనా వివాదాలను తెలియజేయడానికి కేంద్రానికి స్వేచ్ఛ ఉంది. దీనిపై మీ అభిప్రాయం ఏమిటి?

ఈ 15 వివాదాలలో చాలా వాటిని మధ్యవర్తిత్వం ముందు తీసుకురావచ్చు. ఉదాహరణకు, మైనర్లకు సంబంధించిన కేసులు మినహాయించబడ్డాయి. మధ్యవర్తిత్వం నుండి దానిని మినహాయించవద్దు. సెటిల్మెంట్ మైనర్‌కు మంచిది కావచ్చు. ఒక కేసులో మైనర్ ఎవరైనా ఉన్నట్లయితే, సమస్య మధ్యవర్తి ముందుకు రాకపోవచ్చు.

ఇది కూడా చదవండి: రాజ్యసభలో మధ్యవర్తిత్వ బిల్లును ప్రవేశపెట్టనున్న రిజిజ్జు

మైనర్‌లతో కూడిన మధ్యవర్తిత్వం కోర్టు ఆదేశాలతో చేయవచ్చు. టెలికాం, కాపీరైట్ మరియు పేటెంట్లు కూడా మినహాయించబడ్డాయి. అవును, మధ్యవర్తిత్వం కోసం మేము తీవ్రమైన నేరాలను కలిగి ఉండకూడదు. కానీ చాలా క్రిమినల్ కేసులలో, సివిల్ విషయాలు దాని గుండెలో ఉంటాయి.

బిల్ స్పష్టంగా మధ్యవర్తిత్వం మరియు రాజీని నిర్వచిస్తుంది…

అవును, ఇది చాలా బాగుంది. మధ్యవర్తిత్వం మరియు రాజీ గురించి చాలా గందరగోళం ఉంది. ఇప్పుడు, బిల్లు ఐక్యరాజ్యసమితి యొక్క అదే పద్ధతిని అనుసరిస్తుంది. ఇది మధ్యవర్తిత్వాన్ని విస్తృతంగా నిర్వచిస్తుంది మరియు రాజీని కూడా కలిగి ఉంటుంది. వాస్తవంగా, రెండు ప్రక్రియల మధ్య తేడా లేదు.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments