Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeవ్యాపారంనాగాలాండ్ నుండి సాయుధ బలగాల (ప్రత్యేక శక్తి) చట్టాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని సూచించడానికి కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు

నాగాలాండ్ నుండి సాయుధ బలగాల (ప్రత్యేక శక్తి) చట్టాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని సూచించడానికి కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు

సారాంశం

నాగాలాండ్‌లో ప్రస్తుత పరిస్థితిని చర్చించడానికి 23 డిసెంబర్ 2021న న్యూఢిల్లీలో కేంద్ర హోం మంత్రి అమిత్ షా అధ్యక్షతన సమావేశమయ్యారు. నీఫియు రియో ​​ముఖ్యమంత్రి నాగాలాండ్, అస్సాం ముఖ్యమంత్రి హిమంత బిస్వా శర్మ, నాగాలాండ్ ఉప ముఖ్యమంత్రి వై. పాటన్ మరియు టిఆర్ జెలియాంగ్ నాగా పీపుల్స్ ఫ్రంట్ (ఎన్‌పిఎఫ్) లెజిస్లేచర్ పార్టీ నాయకుడు సమావేశానికి హాజరయ్యారు.

PTI
సాయుధ దళాల (ప్రత్యేక అధికారాలు) చట్టానికి వ్యతిరేకంగా నిరసనలు

తరువాత డిసెంబరు 4న నాగాలాండ్‌లో పౌరుల హత్య తర్వాత అనేక వర్గాల నుండి డిమాండ్ , సాయుధ దళాల (ప్రత్యేక అధికారం) చట్టం, 1958 (AFSPA

ఉపసంహరణను సూచించడానికి ఒక కమిటీ ఏర్పాటు చేయబడింది. ) రాష్ట్రం నుండి మరియు ప్యానెల్ 45 రోజులలో ప్రభుత్వానికి తన నివేదికను సమర్పిస్తుంది.

నాగాలాండ్‌లో ప్రస్తుత పరిస్థితిని చర్చించడానికి 23 డిసెంబర్ 2021న న్యూఢిల్లీలో కేంద్ర హోం మంత్రి అమిత్ షా అధ్యక్షతన సమావేశమయ్యారు. నీఫియు రియో ​​ముఖ్యమంత్రి నాగాలాండ్, హిమంత బిస్వా శర్మ ముఖ్యమంత్రి అస్సాం, వై. నాగాలాండ్ ఉప ముఖ్యమంత్రి పాటన్ మరియు టిఆర్ జెలియాంగ్ నాగా పీపుల్స్ ఫ్రంట్ (ఎన్‌పిఎఫ్) లెజిస్లేచర్ పార్టీ నాయకుడు సమావేశానికి హాజరయ్యారు.

సాయుధ దళాల ప్రత్యేక అధికారాల చట్టం

ఉపసంహరణను పరిశీలించేందుకు ఒక కమిటీ (AFSPA) నాగాలాండ్‌లో ఏర్పాటు చేయబడుతుంది. దీనికి అడిషనల్ సెక్రటరీ-NE, MHA అధ్యక్షత వహిస్తారు మరియు నాగాలాండ్ యొక్క చీఫ్ సెక్రటరీ మరియు డైరెక్టర్ జనరల్ ఆఫ్ పోలీస్ ఉంటారు. కమిటీ తన నివేదికను 45 రోజుల్లోగా సమర్పిస్తుంది మరియు నాగాలాండ్ నుండి డిస్టర్బ్డ్ ఏరియా మరియు AFSPA ఉపసంహరణ కమిటీ సిఫార్సుల ఆధారంగా ఉంటుంది.

ఒక కోర్ట్ ఆఫ్ ఎంక్వైరీ ఆర్మీ యూనిట్ మరియు ఆర్మీ సిబ్బందికి వ్యతిరేకంగా క్రమశిక్షణా చర్యలను ప్రారంభిస్తుంది, వారు ఓటింగ్ సంఘటన మరియు న్యాయమైన విచారణ ఆధారంగా తక్షణమే చర్య తీసుకోబడుతుంది. విచారణను ఎదుర్కొనే గుర్తించిన వ్యక్తులను తక్షణమే సస్పెండ్ చేస్తారు.

రాష్ట్ర ప్రభుత్వం మరణించిన వారి బంధువులకు ప్రభుత్వ ఉద్యోగాలను అందిస్తుంది. ఈ ప్రక్రియను ప్రారంభించడానికి, మోన్ జిల్లా డిప్యూటీ కమిషనర్ మరియు సూపరింటెండెంట్ ఆఫ్ పోలీస్, సంబంధిత గ్రామ సభలతో సంప్రదించి అవసరమైన విధానాలను నిర్వహిస్తారు మరియు అర్హత ఆధారంగా కారుణ్య ప్రాతిపదికన ప్రభుత్వ ఉద్యోగాలు ఇవ్వబడతాయి. మోన్‌లో అస్సాం రైఫిల్స్ యూనిట్‌ను తక్షణం అమల్లోకి తీసుకురావాలని నాగాలాండ్ ప్రతినిధి బృందం హోం మంత్రికి నచ్చజెప్పింది.

నాగాలాండ్ ముఖ్యమంత్రి ఆదివారం కేంద్ర హోం మంత్రికి కృతజ్ఞతలు తెలుపుతూ ట్వీట్ చేశారు: “ఈ విషయాన్ని అత్యంత సీరియస్‌గా తీసుకున్నందుకు అమిత్ షా జీకి కృతజ్ఞతలు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం శాంతియుత వాతావరణాన్ని కొనసాగించాలని అన్ని వర్గాలకు విజ్ఞప్తి చేస్తున్నాను.

నాగాలాండ్ అసెంబ్లీ, డిసెంబర్ 20న తన ప్రత్యేక సమావేశంలో ఏకగ్రీవంగా మొత్తం ఈశాన్య ప్రాంతం నుండి మరియు ప్రత్యేకంగా నాగాలాండ్ నుండి AFSPAని రద్దు చేయాలని కేంద్రాన్ని డిమాండ్ చేస్తూ ఒక తీర్మానాన్ని ఆమోదించింది. నాగా రాజకీయ సమస్యకు శాంతియుత రాజకీయ పరిష్కారాన్ని కనుగొనండి.

కేంద్ర హోం వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ (MHA) ఈ ఏడాది జూన్ 30న నాగాలాండ్‌లో సాయుధ దళాల (ప్రత్యేక అధికారాలు) చట్టాన్ని మరో ఆరు నెలల పాటు పొడిగించింది. MHA నోటిఫికేషన్ ప్రకారం, నాగాలాండ్ రాష్ట్రంలో డిసెంబర్ 31, 2021 వరకు AFSPA అమలులో ఉంటుంది.

డిసెంబర్ 4న, నాగాలాండ్‌లో జరిగిన కాల్పుల ఘటనలో 14 మంది పౌరులు మరియు ఒక భద్రతా సిబ్బంది మరణించారు. సోమ జిల్లా.

భారత సైన్యం ఒక ప్రకటనలో నాగాలాండ్ ప్రజలకు భారత సైన్యం నూతన సంవత్సర శుభాకాంక్షలు తెలియజేస్తోంది & ప్రజలకు మంచి ఆరోగ్యం, శాంతి, ఆనందం & శ్రేయస్సు కోసం మేము ప్రార్థిస్తున్నాము. సోమ జిల్లాలో డిసెంబరు 4న జరిగిన సంఘటనలో జరిగిన ప్రాణనష్టానికి మేము మరోసారి ప్రగాఢంగా చింతిస్తున్నాము. ప్రాణాలు కోల్పోవడం నిజంగా విచారకరం & దురదృష్టకరం. ఆర్మీ ఆదేశించిన విచారణ వేగంగా సాగుతోంది మరియు వీలైనంత త్వరగా ముగించేందుకు అన్ని ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. అసలు మూలాల నుండి వీడియోలు, ఫోటోలు లేదా ఏదైనా ఇతర మెటీరియల్‌తో సహా ఏదైనా సమాచారాన్ని అందించడం ద్వారా వ్యక్తులు ముందుకు రావాలని & విచారణలో మాకు సహాయం చేయాలని మేము నోటీసులు తీసుకున్నాము మరియు దానికి కృతజ్ఞతలు తెలుపుతాము. దీనిని Whatsapp మెసెంజర్ లేదా ఆర్మీ ఎక్స్ఛేంజ్ హెల్ప్‌లైన్‌లో తెలియజేయవచ్చు. ”.

ప్రకటన జోడించబడింది, “రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఆదేశించిన ప్రత్యేక దర్యాప్తు బృందం (SIT) విచారణకు భారత సైన్యం కూడా పూర్తిగా సహకరిస్తోంది & అవసరమైన వివరాలు సకాలంలో భాగస్వామ్యం చేయబడుతున్నాయి. నాగాలాండ్‌లోని సోదరులు మరియు సోదరీమణులందరూ ఓపికగా ఉండాలని మరియు ఆర్మీ విచారణ ఫలితాల కోసం వేచి ఉండాలని మేము అభ్యర్థిస్తున్నాము. అందరికీ న్యాయం జరిగేలా చట్ట ప్రకారం చర్యలు తీసుకుంటామని హామీ ఇస్తున్నాం. గత అనేక దశాబ్దాలుగా శాంతి & ప్రశాంతతను కాపాడుకోవడంలో నాగాలాండ్ ప్రజలు ఎల్లప్పుడూ భద్రతా దళాలకు సహకరిస్తున్నారు మరియు సహాయం చేస్తున్నారు. మేము మీతో సోదరభావం, విశ్వాసం మరియు స్నేహం యొక్క లోతైన బంధాన్ని పంచుకుంటాము. ఉజ్వలమైన & మెరుగైన భవిష్యత్తు కోసం మనం కలిసి పని చేద్దాం.

(అన్నింటినీ క్యాచ్ చేయండి బిజినెస్ న్యూస్, తాజా వార్తలు ఈవెంట్‌లు మరియు తాజా వార్తలు ది ఎకనామిక్ టైమ్స్

లో నవీకరణలు .)

డౌన్‌లోడ్ చేయండి ది ఎకనామిక్ టైమ్స్ న్యూస్ యాప్ రోజువారీ మార్కెట్ అప్‌డేట్‌లు & లైవ్ బిజినెస్ న్యూస్‌లను పొందడానికి.

మరింతతక్కువ

ఈటీప్రైమ్ స్టోరీస్ ఆఫ్ ది డే

చదవండి మరింత

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments