Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeవ్యాపారంభారతీయ రైల్వేలో ఏడాదికి రూ.700 కోట్ల జూదం

భారతీయ రైల్వేలో ఏడాదికి రూ.700 కోట్ల జూదం

భారతీయ రైల్‌వేస్ ఒక జూదానికి దిగింది, దాని మీద సరుకు రవాణా వ్యాపారాలు నడుపుతున్న కంపెనీల నుండి ఏటా వసూలు చేసే దాదాపు రూ.700 కోట్లను వదులుకోవాలని నిర్ణయించుకుంది. నెట్వర్క్. డిసెంబర్ 15 నుండి అమలులోకి వచ్చిన కొత్త కార్గో పాలసీ ప్రకారం, ప్రైవేట్ సైడింగ్‌లు లేదా చిన్న రైల్వే ట్రాక్‌లు మరియు ప్రైవేట్ ఫ్రైట్ స్టేషన్‌లు – మొత్తం 1,200 తమ ప్రైవేట్ సైట్‌లను సమీప రైలు మార్గానికి అనుసంధానించే రైల్వే ట్రాక్‌లను ఉపయోగించడం కోసం ఇకపై ల్యాండ్ లైసెన్సింగ్ ఫీజు చెల్లించాల్సిన అవసరం లేదు.

అయితే, ఈ ప్రీ-క్రిస్మస్ బహుమతి ఒక హెచ్చరికతో వస్తుంది. అదే ట్రాక్‌ను పంచుకోవడానికి మరొక ప్రైవేట్ టెర్మినల్‌ను అనుమతించే హక్కులను రైల్వేలు కలిగి ఉన్నాయి. మరో మాటలో చెప్పాలంటే, సరుకు రవాణా టెర్మినల్ యజమాని వనరులతో నిర్మించిన అనుసంధాన రైల్వే లైన్ ఇప్పుడు రైల్వే ప్రాపర్టీ అవుతుంది.

రైల్వే బోర్డు

గతి-శక్తి మల్టీమోడల్ కార్గో టెర్మినల్ పేరుతో 76 పేజీల పత్రాన్ని ఆమోదించిన తర్వాత కార్గో విధానం రూపొందించబడింది. అభివృద్ధికి దగ్గరగా ఉన్న ఒక అధికారి ప్రకారం, జాతీయ రవాణాదారు ఇప్పుడు దాని నుండి కొంత డబ్బు సంపాదించడం కంటే దాని భూ వనరులను ఉపయోగించుకోవడంపై ఎక్కువ దృష్టి పెడుతుంది అనే ఆవరణపై (GCT) విధానం. కాబట్టి, మహమ్మారి దాని ఆదాయ స్థావరాన్ని క్షీణించిన సమయంలో, గణనీయమైన స్థిర సంపాదనను వదులుకోవాలనే నిర్ణయం ప్రమాదకర గణనపై ఆధారపడింది, అటువంటి మినహాయింపు కార్గో టెర్మినల్ వ్యాపారాలలోకి ఎక్కువ మంది ప్రైవేట్ ఆటగాళ్లను ఆకర్షిస్తుంది, ఇది క్రమంగా పెరుగుతుంది. రైల్వే యొక్క సరుకు రవాణా మరియు ఆదాయం. మరియు అది మాఫీ కారణంగా సంభవించే నష్టాలను భర్తీ చేయడమే కాకుండా, మరింత లాభాన్ని పొందుతుంది.

2020-21లో, రైల్వేలు 1,233 మిలియన్ టన్నుల మెటీరియల్‌లను లోడ్ చేసి, రూ. 1.17 లక్షల కోట్లను ఆర్జించాయి, 2019-20లో ఆదాయంలో స్వల్పంగా 3% పెరుగుదల.

“ఈ విధానానికి ధన్యవాదాలు, మేము ప్రతి సంవత్సరం 20 నుండి 50 కొత్త కార్గో స్టేషన్‌లను జోడించాలని ఆశిస్తున్నాము. ఒక రేక్ (దీనిలో 59 వ్యాగన్‌లు) రోజూ ఒక యాత్ర చేస్తే, రైల్వేలు సగటున ఒక సరుకు రవాణా టెర్మినల్ నుండి 1 మిలియన్ టన్నుల వ్యాపారాన్ని పొందుతాయి. విలువ పరంగా, ఇది రూ. 100 కోట్ల ఆదాయాన్ని మరియు రూ. 30 కోట్ల నికర మార్జిన్‌ను పొందవచ్చు,” అని ఈ ఆసక్తికరమైన చర్య వెనుక ఉన్న రైల్వే గణితాన్ని వివరిస్తూ అధికారి చెప్పారు.

“కొత్త కార్గో పాలసీ ప్రకారం ప్రైవేట్ పార్టీలు ఎలాంటి ల్యాండ్ లైసెన్సింగ్ ఫీజు చెల్లించాల్సిన అవసరం లేదు , మరిన్ని సరుకు రవాణా టెర్మినల్‌లను తెరవడానికి ఇది వారిని ప్రోత్సహిస్తుంది. రైల్వే ఆదాయం పెరుగుతుంది. రైల్వే భూమి యొక్క మొత్తం మానిటైజేషన్ విషయానికొస్తే, రైల్ ల్యాండ్ డెవలప్‌మెంట్ అథారిటీ పనితీరును క్రమబద్ధీకరించాలని నా ఏకైక సూచన”

— VK యాదవ్ మాజీ ఛైర్మన్ & CEO, రైల్వే బోర్డు

రైల్వే భారతదేశంలో అతిపెద్ద భూస్వామి, మంత్రిత్వ శాఖతో రక్షణ సుదూర రెండవ స్థానంలో వస్తోంది. రైల్వేలు 4,780 చదరపు కిలోమీటర్ల భూమిని కలిగి ఉన్నాయి – ఇది దేశవ్యాప్తంగా విస్తరించి ఉంది, అయితే ఇది గోవా రాష్ట్రం కంటే 30% పెద్దది. ఇందులో, మార్చి 31, 2019 వరకు అందుబాటులో ఉన్న డేటా ప్రకారం, 510 చ.కి.మీ ఖాళీగా ఉంది. మరో మాటలో చెప్పాలంటే, ఢిల్లీలో మూడింట ఒక వంతుకు సమానమైన ఖాళీ స్థలాలపై రైల్వేలు కూర్చున్నాయి. అదే డేటా సెట్ ప్రకారం 821 హెక్టార్ల భూమి ఆక్రమణలో ఉంది.

ప్రశ్న ఏమిటంటే, పెద్ద పట్టణాలు మరియు నగరాల నడిబొడ్డున ఉన్న దాని ఖాళీ భూమిని జాతీయ రవాణాదారు డబ్బు ఆర్జించకూడదా? లేదా, కొంతమంది అంతర్గత వ్యక్తులు వాదిస్తున్నట్లుగా, అది తన ప్రధాన వ్యాపారాలపై ఎక్కువ దృష్టి పెట్టాలా, అంటే సరుకు రవాణా మరియు ప్రజలను తీసుకువెళ్లడం, దాని భూమి నిల్వల నుండి పొందే పెరుగుతున్న ఆదాయాలను విస్మరించి?

రైల్వే బోర్డు మాజీ ఛైర్మన్ మరియు CEO, VK యాదవ్, రైల్ ల్యాండ్ డెవలప్‌మెంట్ అథారిటీ (RLDA) యొక్క పనితీరును క్రమబద్ధీకరించినట్లయితే మాత్రమే రైల్వే భూమి యొక్క సరైన డబ్బు ఆర్జించడం సాధ్యమవుతుందని వాదించారు. అతను కార్గో విధానానికి మద్దతు ఇస్తున్నాడు. “కొత్త కార్గో పాలసీ ప్రకారం ప్రైవేట్ పార్టీలు ఎలాంటి ల్యాండ్ లైసెన్సింగ్ రుసుమును చెల్లించనవసరం లేదు కాబట్టి, ఇది ఖచ్చితంగా మరిన్ని సరుకు రవాణా టెర్మినల్‌లను తెరవడానికి వారిని ప్రోత్సహిస్తుంది. రైల్వే ఆదాయం పెరుగుతుంది,” అని ఆయన చెప్పారు.

సొరంగం చివర సరుకు కొత్త విధానం రైల్వే భూమి నుండి వచ్చే ఆదాయంలో గణనీయమైన వాటాను కోల్పోయే అవకాశం ఉన్నప్పటికీ – ఖచ్చితమైన శాతం తక్షణమే అందుబాటులో లేదు – మరొక మాజీ రైల్వే బోర్డు ఛైర్మన్, వివేక్ సహాయ్, ఈ విధానాన్ని సమర్థించారు. రవాణాదారు యొక్క ప్రధాన వ్యాపారాన్ని, అంటే సరుకు రవాణాను పెంపొందించడానికి ఇప్పటికే ఉన్న భూ వనరులను ప్రభావితం చేస్తుంది. “రైల్వేలు ప్రధానంగా రెండు వనరుల నుండి సంపాదిస్తాయి – సరుకు రవాణా మరియు ప్రయాణీకులు. ఈ రెండింటిలో సరుకు రవాణా వ్యాపారం లాభదాయకంగా ఉంది. మొత్తం సరుకు రవాణా వ్యాపారంలో ప్రైవేట్ సైడింగ్‌లు కీలక పాత్ర పోషిస్తున్నందున, ప్రైవేట్ ఆటగాళ్లపై భారాన్ని తగ్గించే ఏదైనా చర్య అంతిమంగా రహదారులపై సరకు వ్యాపారంలో రైల్వే వాటాను పెంచడంలో సహాయపడుతుంది, ”అని ఆయన చెప్పారు.

“రియల్ ఎస్టేట్ మరియు స్టేషన్ రీడెవలప్‌మెంట్ ద్వారా రైల్వే భూమిని డబ్బు ఆర్జించే ప్రయత్నాలు కొంతకాలంగా కొనసాగుతున్నాయి. . ఢిల్లీ మరియు ముంబై వంటి నగరాల్లో, ఇది కేవలం ఖాళీ భూమి మాత్రమే కాదు, రైల్వే భూమిపై ఖాళీగా ఉన్న ఎయిర్ స్పేస్ కూడా బాగా ఉపయోగించబడాలి. అటువంటి ప్రాజెక్ట్‌లలో, సంబంధిత రాష్ట్రాలకు ఈక్విటీ ఇవ్వాలి మరియు తాడు “

— SS ఖురానా మాజీ ఛైర్మన్, రైల్వే బోర్డు gfx1

రైల్వే భూమిని డబ్బు ఆర్జించడానికి రెండు మార్గాలు ఉన్నాయి — లీజింగ్ మరియు లైసెన్సింగ్. లీజు విషయంలో, గ్రహీత 35 సంవత్సరాల పాటు భూమిని ఉపయోగించడానికి ముందుగా కొంత మొత్తాన్ని చెల్లించాలి. ఒక ప్రైవేట్ పార్టీ ప్రారంభంలో మొత్తంలో 99% చెల్లించాలి. లైసెన్సింగ్ విషయంలో, లైసెన్సింగ్ ఫీజుగా, ఒక ప్రైవేట్ పార్టీ భూమి యొక్క మార్కెట్ విలువలో 6% చెల్లిస్తుంది, ఇది ప్రతి ఐదు సంవత్సరాలకు కొత్త మార్కెట్ రేటుకు సర్దుబాటు చేయడానికి ముందు ప్రతి సంవత్సరం పెంచబడుతుంది. “రైల్వే ఆ మొత్తాన్ని కూడా 6% నుండి 3%కి తగ్గించాలని యోచిస్తోంది, అయితే ఆ ప్రతిపాదనను మంత్రివర్గం ఆమోదించాల్సి ఉంది” అని మరొక అధికారి చెప్పారు.

భారతదేశంలో ఇప్పటికే ఉన్న 1,100 ప్రైవేట్ సైడింగ్‌లు — సిమెంట్, ఉక్కు, బొగ్గు మరియు పవర్ ప్లాంట్లు, ఇతర వాటి ద్వారా — లైసెన్స్ పొందబడ్డాయి. కంపెనీలు తమ ప్రైవేట్ ల్యాండ్‌లో టెర్మినల్‌ను ఏర్పాటు చేశాయి, అయితే కనెక్టింగ్ లైన్‌ను నిర్మించడానికి రైల్వే భూమిని ఉపయోగిస్తాయి, దాని కోసం వారు ల్యాండ్ లైసెన్సింగ్ ఫీజులు చెల్లిస్తారు. ఎలాంటి లైసెన్సింగ్ రుసుము చెల్లించకుండానే కంపెనీలు రైల్వే లైన్‌ను ఉపయోగించుకోవచ్చని కొత్త విధానం చెబుతోంది. ఒకే తేడా ఏమిటంటే, ఇక నుండి కనెక్టింగ్ లైన్ రైల్వే ప్రాపర్టీ అవుతుంది.

“రైల్వేలు ప్రధానంగా రెండు మూలాల నుండి సంపాదిస్తాయి — సరుకు రవాణా మరియు ప్రయాణీకులు. రెండింటిలో, సరుకు రవాణా వ్యాపారం లాభదాయకంగా ఉంది. దాని మొత్తం సరుకు రవాణా వ్యాపారంలో ప్రైవేట్ సైడింగ్‌లు కీలక పాత్ర పోషిస్తున్నందున, ప్రైవేట్ ప్లేయర్‌లపై భారాన్ని తగ్గించే ఏదైనా చర్య అంతిమంగా రహదారులపై సరకు వ్యాపారంలో రైల్వే వాటాను పెంచడంలో సహాయపడుతుంది”

— వివేక్ సహాయ్ మాజీ ఛైర్మన్, రైల్వే బోర్డు

కొత్త పాలసీ ప్రైవేట్ సైడింగ్ పాలసీ 2016 మరియు ప్రైవేట్ ఫ్రైట్ టెర్మినల్‌పై మాస్టర్ సర్క్యులర్‌ను భర్తీ చేసింది. 2020. అయితే, రైల్వేలు ప్రస్తుతం ఉన్న ప్రైవేట్ ప్లేయర్‌లకు కొత్త మెకానిజంలోకి మారడానికి లేదా అదే నిబంధనలు మరియు షరతులతో కొనసాగడానికి ఒక ఎంపికను ఇచ్చింది.

“రైల్వేలు ల్యాండ్ లైసెన్సింగ్ ఫీజుగా ఏటా దాదాపు రూ. 800 కోట్లు వసూలు చేస్తుంది. ఇప్పుడు అందులో 80-90% కోల్పోతుంది” అని రైల్వే ఫ్రైట్ మార్కెటింగ్ విభాగానికి చెందిన ఒక అధికారి చెప్పారు. ఇది దాదాపుగా ఖజానాకు రూ. 640-720 కోట్ల నష్టం కలిగిస్తుంది.

అయినప్పటికీ, రైల్వేలు కొంత మొత్తంలో లైసెన్సింగ్ రుసుమును వసూలు చేస్తూనే ఉంటాయి – ఉదాహరణకు, రైల్వే భూమిలో చమురు పైప్‌లైన్‌లను ఉంచడం కోసం. అలాగే, రైల్వే భూమిలో టెర్మినల్స్ నిర్మించడానికి ప్రైవేట్ పార్టీ లైసెన్స్ ఫీజు చెల్లించాలి.

ET వారి అభిప్రాయాన్ని పొందడానికి రెండు సరుకు రవాణా స్టేషన్ల యజమానులను సంప్రదించింది. ఒకరికి కొత్త పాలసీ గురించి తెలియదు, మరొకరు, ఫరీదాబాద్‌కు చెందిన డ్రై పోర్ట్ (ఇన్‌ల్యాండ్ కంటైనర్ డిపో) యజమాని, తన బృందం ఇప్పటికీ పాలసీ యొక్క లాభాలు మరియు నష్టాలను పరిశీలిస్తోందని చెప్పారు. జోనల్ రైల్వేలు, అదే సమయంలో, పాలసీ గురించి ప్రైవేట్ ప్లేయర్‌లకు అవగాహన కల్పించడానికి వచ్చే వారం నుండి ఇంటరాక్టివ్ సెషన్‌లను నిర్వహించాలని యోచిస్తున్నట్లు సీనియర్ అధికారి ఒకరు చెప్పారు.

భూమిని మానిటైజ్ చేయడానికి రైల్వేలు చేసిన ప్రయత్నాలు ఇప్పటివరకు డివిడెండ్‌లు చెల్లించలేదు. ఇది స్టేషన్ పునరాభివృద్ధికి ప్రయత్నించింది, అయితే మధ్యప్రదేశ్‌లోని హబీబ్‌గంజ్ స్టేషన్ మాత్రమే ప్రభుత్వ-ప్రైవేట్ భాగస్వామ్య మోడ్‌లో పునరుద్ధరించబడింది. 2009-10లో రైల్వే బోర్డుకు నేతృత్వం వహించిన ఎస్‌ఎస్ ఖురానా, ఢిల్లీ మరియు ముంబై వంటి నగరాల్లో ఖాళీగా ఉన్న భూమిని మాత్రమే కాకుండా రైల్వే భూమిపై ఖాళీగా ఉన్న ఎయిర్‌స్పేస్‌ను కూడా ఉపయోగించుకునే ప్రయత్నాలు చేయాలని చెప్పారు. “అటువంటి ప్రాజెక్టులలో, సంబంధిత రాష్ట్రాలకు ఈక్విటీ ఇవ్వబడాలి మరియు తాడులో చేరాలి” అని ఆయన సూచించారు.

వందల చదరపు కిలోమీటర్ల ఖాళీ ల్యాండ్ పార్సెల్‌లను కలిగి ఉన్న ప్రభుత్వ సంస్థ కోసం, రైల్వేలకు కావలసింది సమగ్ర భూ మానిటైజేషన్ ప్లాన్‌తో పాటు వేగవంతమైన అమలు. బహుశా గతి శక్తి వంటి విధానం, అది ఎంత ప్రమాదకరమైనదిగా అనిపించినా, దానిని సరైన మార్గంలో పెట్టవచ్చు.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments