Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణడిజిటల్ కరెన్సీపై భారతదేశానికి ఆలోచనాత్మకమైన చట్టం అవసరం

డిజిటల్ కరెన్సీపై భారతదేశానికి ఆలోచనాత్మకమైన చట్టం అవసరం

వ్రాసినది మేనకా గురుస్వామి |
నవీకరించబడింది: డిసెంబర్ 25, 2021 9:09:30 am

ట్రిపుల్ ఎ అనే పరిశోధన సంస్థ సింగపూర్, జనాభాలో దాదాపు 10 శాతం మంది క్రిప్టో-యజమానులుగా ఉన్నారు, చెల్లింపుల సేవల చట్టం, 2020, సంప్రదాయ మరియు క్రిప్టోకరెన్సీలను ఒకే చట్టం కింద క్రమబద్ధీకరించింది. (చిత్రం: CR శశికుమార్)

2021 ముగిసే సమయానికి, చట్టం, చట్టసభ సభ్యులు, న్యాయస్థానాలు మరియు న్యాయవాదులు ఎదుర్కోవాల్సిన సాంకేతికతలో అనూహ్యమైన మార్పులను నేను తిరిగి ఆలోచిస్తున్నాను. సాంకేతికత చట్టాన్ని మించిపోయింది మరియు “ప్రజలమైన మనం” సాంకేతిక పరివర్తనలను ఎంత త్వరగా స్వీకరించామో చట్టసభ సభ్యులు సవాలు చేస్తున్నారు. రాజ్యాంగపరమైన మరియు విధానపరమైన సవాళ్లు చాలా ఉన్నాయి, మనం చదివేది, మనం ఏమి చూస్తాం, ఎలా లావాదేవీలు జరుపుతాం మరియు ఇవన్నీ ఎలా చేస్తామో ఎవరికి తెలుసు.

ఈ సవాళ్లలో కొన్ని: డిజిటల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్‌లను ప్రెస్‌గా లేదా మరేదైనా నియంత్రించాలా? ఓవర్ ది టాప్ (OTT) స్ట్రీమింగ్ సేవలు స్వీయ-సెన్సార్ చేయాలా లేదా సెన్సార్ చేయబడాలా? పెగాసస్ వంటి స్పైవేర్‌ను సేకరించడం మరియు అమలు చేయడం కోసం ఎవరు బాధ్యత వహిస్తారు? ఈ రోజు మన జీవితాలను చాలా వరకు నియంత్రించే కృత్రిమ మేధస్సులోని పక్షపాతాన్ని మనం ఎలా నియంత్రిస్తాము? అల్గారిథమ్‌లలో పక్షపాతాన్ని కొనసాగించడానికి సాంప్రదాయ వివక్ష నిరోధక చట్టం ఏమి చేయాలి?

క్రిప్టోకరెన్సీ కంటే సైన్స్ మరియు టెక్నాలజీని మెచ్చుకోవడానికి చట్టసభ సభ్యులు ఏ ఇతర ప్రాంతంలోనూ అవసరం లేదు. భారతదేశంలో క్రిప్టోకరెన్సీ మరియు క్రిప్టో ఆస్తులను 10 కోట్ల మంది వినియోగదారులతో, ఎప్పటికప్పుడు విస్తరిస్తున్న ఈ మార్కెట్ దాదాపు పూర్తిగా నియంత్రించబడలేదు. శీతాకాల సమావేశాలలో పార్లమెంట్‌లో ప్రవేశపెట్టబడుతుందని విస్తృతంగా ఊహించిన క్రిప్టోకరెన్సీ మరియు అధికారిక డిజిటల్ కరెన్సీ బిల్లు, 2021 బిల్లు వాయిదా వేయబడింది.

నేను వ్రాసినట్లు నా చివరి కాలమ్ (‘హూ ఈజ్ ఫియర్ ఆఫ్ క్రిప్టో’, IE, డిసెంబర్ 11), క్రిప్టోకరెన్సీలను కలిగి ఉన్న లేదా డీల్ చేసిన వ్యక్తి లేదా సంస్థతో ఏదైనా బ్యాంకింగ్ లావాదేవీని నిషేధించడం – RBI రూపంలో రాష్ట్రం చేసిన తొలి ప్రయత్నం. మాధ్యమానికే చావుదెబ్బ. ఈ నిషేధం అసమానమైనది మరియు రాజ్యాంగ విరుద్ధమైనదిగా భావించిన ఒక సూక్ష్మ నిర్ణయాన్ని సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేసింది. మన ప్రభుత్వం ఇంకా ముందుకు వెళ్లే మార్గం గురించి ఆలోచిస్తుండగా, అవలంబించిన ఉత్తమ పద్ధతులు లేదా శాసన నమూనాలను చూద్దాం. ముఖ్యంగా, క్రిప్టోకరెన్సీలు మరియు క్రిప్టో-ఆస్తులు చట్టబద్ధంగా ఉన్న దేశాలు KYC (మీ కస్టమర్‌ను తెలుసుకోండి), AML (మనీ లాండరింగ్ నిరోధక) మెకానిజమ్‌లను తప్పనిసరి చేసే ఫ్రేమ్‌వర్క్‌లను కలిగి ఉంటాయి మరియు CFT (ఉగ్రవాదంపై ఫైనాన్సింగ్‌ను ఎదుర్కోవడం) అవసరాలకు కట్టుబడి ఉండాలని డిమాండ్ చేస్తాయి.

సింగపూర్‌లో దాదాపు 10 శాతం జనాభా క్రిప్టో-యజమానులుగా ఉన్నారని పరిశోధనా సంస్థ ట్రిపుల్ ఎ మాకు చెబుతోంది. చెల్లింపుల సేవల చట్టం, 2020 సంప్రదాయ మరియు క్రిప్టోకరెన్సీలను ఒకే చట్టం కింద క్రమబద్ధీకరించింది. క్రిప్టో వ్యాపారాలను నిర్వహించడానికి లైసెన్స్‌లను పొందేందుకు చట్టం ఒక ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను కూడా అందిస్తుంది. క్రిప్టోకరెన్సీలపై సింగపూర్ తత్వశాస్త్రం మానిటరీ అథారిటీ ఆఫ్ సింగపూర్ (MAS)కి అధిపతిగా ఉన్న రవి మీనన్ ద్వారా ఉత్తమంగా వివరించబడింది. అతను ఉత్తమ విధానం నిషేధించడం కాదు, కానీ “బలమైన నియంత్రణ” ఉంచడం అని వివరించాడు. బ్లాక్‌చెయిన్ టెక్నాలజీ యొక్క సంభావ్య ప్రయోజనాలలో ఇది అప్లికేషన్‌లను ఎనేబుల్ చేస్తుందని MAS విశ్వసిస్తుందని అతను ఇంకా చెప్పాడు, “విలువ యొక్క యాజమాన్యం మరియు బదిలీ చరిత్రను తెలుసుకోవడం ముఖ్యం, ప్రత్యేకించి విశ్వసనీయ కేంద్ర పార్టీ లేనప్పుడు లేదా కేంద్ర పార్టీపై ఆధారపడే చోట. చాలా ఖర్చుతో కూడుకున్నది.”

అదే విధంగా, స్విట్జర్లాండ్ కూడా ఇప్పటికే స్థాపించబడిన ఆర్థిక నియంత్రకం ద్వారా పర్యవేక్షించబడే బలమైన నియంత్రణ నమూనాకు మొగ్గు చూపింది. దేశ ఆర్థిక మార్కెట్‌లను పర్యవేక్షిస్తున్న స్విస్ ఫైనాన్షియల్ మార్కెట్ సూపర్‌వైజరీ అథారిటీ (FINMA) క్రిప్టోకరెన్సీ ఎక్స్ఛేంజీలతో సహా అన్ని వర్చువల్ అసెట్ సర్వీస్ ప్రొవైడర్లు తప్పనిసరిగా లైసెన్స్ పొందాలని ఆదేశించింది. KYC, AML మరియు CFT విధానాలను ఖచ్చితంగా పాటించాలి. ఇవి క్రిప్టోకరెన్సీలు మరియు క్రిప్టో ఆస్తుల వినియోగానికి సంబంధించిన తనిఖీలు
నేర సంస్థను సులభతరం చేస్తాయి.

మనం లెట్. ఇప్పుడు సింగపూర్ మరియు స్విట్జర్లాండ్ వంటి చిన్న దేశాల నుండి US వంటి పెద్ద రాజ్యాంగ ప్రజాస్వామ్యానికి మారండి. US క్రిప్టోకరెన్సీని చట్టపరమైన టెండర్‌గా పరిగణించదు కానీ క్రిప్టోకరెన్సీ ఎక్స్ఛేంజీలను మనీ ట్రాన్స్‌మిటర్‌లుగా నిర్వచించింది. ఇంటర్నల్ రెవెన్యూ సర్వీస్ (IRS) US ఫెడరల్ టాక్సేషన్ ప్రయోజనాల కోసం క్రిప్టోకరెన్సీని ఆస్తిగా పరిగణిస్తుంది. ఎక్స్ఛేంజీలు తప్పనిసరిగా ఫైనాన్షియల్ క్రైమ్స్ ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ నెట్‌వర్క్ నుండి అవసరమైన లైసెన్స్‌లను పొందాలి మరియు క్రిప్టోకరెన్సీలను నియంత్రించే చాలా అధికార పరిధిలో ప్రమాణంగా మారిన ప్రామాణిక AML మరియు CFT అవసరాలను అమలు చేయాలి.

అత్యంత ఒకటి క్రిప్టోకరెన్సీలు మరియు క్రిప్టో ఆస్తుల ఆదాయ సంభావ్యత US నుండి గ్రహించడానికి ముఖ్యమైన పాఠాలు. ఆగస్టు 10, 2020న, US సెనేట్ దేశంలో మౌలిక సదుపాయాలను మెరుగుపరిచే లక్ష్యంతో $1 ట్రిలియన్ బిల్లును ఆమోదించింది. దీని కోసం చెల్లించడంలో సహాయం చేయడానికి, బిల్లులో క్రిప్టోకరెన్సీ బ్రోకర్లకు పన్ను విధించే నిబంధన ఉంది. ఇది ఒక దశాబ్దంలో దాదాపు $28 బిలియన్ల పన్ను ఆదాయాన్ని సేకరించేందుకు వీలు కల్పిస్తుంది. క్రిప్టోకరెన్సీలను నియంత్రించడం మరియు పన్నులు విధించడం ద్వారా భారతదేశంతో సహా ఏ రాష్ట్రమైనా సంపాదించగల సంభావ్య ఆదాయాన్ని ఇది హైలైట్ చేస్తుంది.

నియంత్రణ మరియు పన్నులతో ఎప్పటిలాగే బాధ్యత కూడా వస్తుంది. సెప్టెంబరు 2021లో, US ట్రెజరీ డిపార్ట్‌మెంట్ ఆఫ్ ఫారిన్ అసెట్స్ కంట్రోల్ (OFAC) క్రిప్టో-ఎక్స్‌ఛేంజ్‌కి వ్యతిరేకంగా మొదటి ఆంక్షను జారీ చేసింది, ఎక్స్ఛేంజ్ SUEXని “హానికరమైన సైబర్ యాక్టర్”గా పేర్కొంది. ట్రెజరీ డిపార్ట్‌మెంట్ యొక్క పత్రికా ప్రకటన ప్రకారం, SUEX యొక్క తెలిసిన లావాదేవీలలో 40 శాతానికి పైగా క్రిమినల్ ransomware నటులతో సహా అక్రమ నటులతో సంబంధం కలిగి ఉన్నాయి.
భారతదేశంలో, ఈ కాలం అవసరం ఇప్పటికే ఇక్కడ ఉన్న మరియు ఉపయోగించబడుతున్న క్రిప్టోకరెన్సీలు మరియు క్రిప్టో-ఆస్తుల యొక్క ఆలోచనాత్మక చట్టం మరియు కఠినమైన నియంత్రణ. మేము అలా చేయకుంటే లేదా ఈ సాధనాలపై నిషేధాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకుంటే, ఇతర అధికార పరిధులు మరియు మన స్వంత వ్యక్తులు స్వీకరించిన ఈ సాంకేతిక పురోగతిలో మనం సంవత్సరాలు వెనుకబడి ఉంటాము. ఇది ఇప్పుడు చట్టాన్ని కొనసాగించాల్సిన సమయం.

సంవత్సరం ముగుస్తున్నందున చాలా ఆలోచించవలసి ఉంది. ఈలోగా, మెర్రీ క్రిస్మస్, సీజన్స్ శుభాకాంక్షలు మరియు నూతన సంవత్సర శుభాకాంక్షలు, ప్రియమైన పాఠకులారా. సురక్షితమైన మరియు సంతోషకరమైన సంవత్సరం ముందుకు సాగండి మరియు ముసుగులు వేసుకోవడం గుర్తుంచుకోండి.

ఈ కాలమ్ మొదటిసారిగా డిసెంబర్ 25, 2021న ప్రింట్ ఎడిషన్‌లో శీర్షిక కింద కనిపించింది ‘హ్యాపీ టీచ్ న్యూ ఇయర్’.

రచయిత సుప్రీంకోర్టులో న్యాయవాదిని అభ్యసిస్తున్న సీనియర్ న్యాయవాది

📣 ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ ఇప్పుడు టెలిగ్రామ్‌లో ఉంది. మా ఛానెల్‌లో చేరడానికి (@indianexpress)

ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి మరియు ఉండండి తాజా ముఖ్యాంశాలతో నవీకరించబడింది

© The Indian Express (P) Ltdఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments