Saturday, December 25, 2021
spot_img
Homeసాధారణబోఫోర్స్ కేసు: ఢిల్లీ హైకోర్టు తీర్పుకు వ్యతిరేకంగా దాఖలైన పిటిషన్‌ను త్వరగా విచారించాలని కోరుతూ ఎస్సీలో...
సాధారణ

బోఫోర్స్ కేసు: ఢిల్లీ హైకోర్టు తీర్పుకు వ్యతిరేకంగా దాఖలైన పిటిషన్‌ను త్వరగా విచారించాలని కోరుతూ ఎస్సీలో దరఖాస్తు దాఖలైంది

ఢిల్లీ హైకోర్టు 2005 నాటి తీర్పును సవాలు చేస్తూ దాఖలైన పిటిషన్‌పై ముందస్తు విచారణను కోరుతూ సుప్రీం కోర్ట్‌లో ఒక దరఖాస్తు దాఖలైంది. హిందూజా సోదరులు, రాజకీయంగా సున్నితమైన రూ.64 కోట్ల బోఫోర్స్ చెల్లింపు కేసులో.

న్యాయవాది అజయ్ అగర్వాల్ దాఖలు చేసిన దరఖాస్తులో, హైకోర్టు తీర్పుపై సిబిఐ చేసిన పిటిషన్‌ను సుప్రీంకోర్టు నవంబర్ 2, 2018న కొట్టివేసిందని మరియు దర్యాప్తు సంస్థ చెప్పిందని పేర్కొంది. అదే తీర్పుపై అతను దాఖలు చేసిన అప్పీల్‌లో అన్ని కారణాలను లేవనెత్తవచ్చు.

తాను 2005లోనే హైకోర్టు తీర్పుకు వ్యతిరేకంగా ఉన్నత న్యాయస్థానంలో పిటిషన్‌ దాఖలు చేశానని, ఈ విషయం వెలుగులోకి వచ్చి మూడు దశాబ్దాలు దాటిందని అగర్వాల్ తెలిపారు.

“న్యాయ ప్రయోజనాల దృష్ట్యా ఈ విషయాన్ని ముందస్తు తేదీలో వినడం మంచిది,” అని అప్లికేషన్ పేర్కొంది, డిఫెన్స్‌లో “స్కామ్‌ల పునరావృతం” జరిగింది. బోఫోర్స్ కేసులో నిందితులకు శిక్ష పడలేదు.

సుప్రీంకోర్టు నవంబర్ 2018 ఆర్డర్‌ను ఆమోదించి మూడేళ్లు గడిచిపోయాయని మరియు ఈ విషయం విచారణకు జాబితా చేయబడలేదు.

నవంబర్ 2, 2018 ఆర్డర్‌లో, మే 31, 2005 నాటి హైకోర్టు తీర్పుపై అప్పీల్ దాఖలు చేయడంలో 13 ఏళ్ల జాప్యాన్ని క్షమించాలని కోరుతూ సీబీఐ చేసిన పిటిషన్‌ను సుప్రీంకోర్టు తిరస్కరించింది. ఏజన్సీ అందించిన కారణాలతో అది నమ్మకంగా లేదని కోర్టు పేర్కొంది.

“ప్రస్తుత స్పెషల్ లీవ్ పిటిషన్‌లను దాఖలు చేయడంలో 4,522 రోజుల విపరీతమైన జాప్యం కోసం పిటిషనర్ అందించిన కారణాలతో మాకు నమ్మకం లేదు” అని సుప్రీం కోర్టు తన ఉత్తర్వుల్లో పేర్కొంది.

హైకోర్టు తన 2005 తీర్పులో ముగ్గురు హిందూజా సోదరులు — SP హిందూజా, GP హిందూజా మరియు PP హిందూజా — మరియు బోఫోర్స్ కంపెనీపై ఉన్న అన్ని అభియోగాలను రద్దు చేసింది.

2005 తీర్పుకు ముందు, హైకోర్టు ఫిబ్రవరి 4, 2004న మాజీ ప్రధాని రాజీవ్ గాంధీని ఈ కేసులో నిర్దోషిగా ప్రకటిస్తూ, సెక్షన్ 465 ప్రకారం ఫోర్జరీ అభియోగాన్ని రూపొందించాలని ఆదేశించింది. బోఫోర్స్ కంపెనీకి వ్యతిరేకంగా భారతీయ శిక్షాస్మృతి.

భారత సైన్యం కోసం 400 యూనిట్ల 155 mm హోవిట్జర్ తుపాకుల సరఫరా కోసం భారతదేశం మరియు స్వీడిష్ ఆయుధ తయారీదారు AB బోఫోర్స్ మధ్య రూ. 1,437 కోట్ల ఒప్పందం 1986 మార్చి 24న కుదిరింది. .

ఏప్రిల్ 16, 1987న స్వీడిష్ రేడియో కంపెనీ భారతీయ అగ్ర రాజకీయ నాయకులకు లంచాలు చెల్లించిందని పేర్కొంది. మరియు రక్షణ సిబ్బంది.

CBI జనవరి 22, 1990 న, భారతీయ శిక్షాస్మృతి మరియు అవినీతి నిరోధక చట్టంలోని ఇతర సెక్షన్ల ప్రకారం నేరపూరిత కుట్ర, మోసం మరియు ఫోర్జరీ వంటి నేరాలకు సంబంధించి FIR నమోదు చేసింది. AB బోఫోర్స్ యొక్క అప్పటి అధ్యక్షుడు మార్టిన్ అర్ద్బో, మధ్యవర్తి విన్ చద్దా మరియు హిందూజా సోదరులు ఆరోపించారు.

1982 మరియు 1987 మధ్య భారతదేశం మరియు విదేశాలలో కొంతమంది ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు మరియు ప్రైవేట్ వ్యక్తులు లంచం, అవినీతి, మోసం మరియు నేరాలకు పాల్పడిన నేరపూరిత కుట్రకు పాల్పడ్డారని ఆరోపించింది. ఫోర్జరీకి పాల్పడ్డారు.

ఈ కేసులో మొదటి ఛార్జ్ షీట్ 1999 అక్టోబరు 22న చద్దా, ఇటాలియన్ వ్యాపారవేత్త మరియు ఆరోపించిన మధ్యవర్తి ఒట్టావియో క్వాట్రోచి, అప్పటి రక్షణ కార్యదర్శి SK భట్నాగర్, Ardbo మరియు బోఫోర్స్ కంపెనీలపై దాఖలు చేయబడింది. .

అక్టోబర్ 9, 2000న హిందుజా సోదరులపై అనుబంధ చార్జ్ షీట్ దాఖలు చేయబడింది.

మార్చిలో ఢిల్లీలోని ప్రత్యేక సీబీఐ కోర్టు 4, 2011, ఖత్రోచిని కేసు నుండి విముక్తి చేసింది, దేశం కష్టపడి సంపాదించిన డబ్బును అతని అప్పగింత కోసం ఖర్చు చేయలేదని పేర్కొంది, ఇది ఇప్పటికే రూ. 250 కోట్లు ఖర్చు చేసింది.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments