HomeBusinessజోమాటో విలువ నిజంగా రూ .60,000 కోట్లు?

జోమాటో విలువ నిజంగా రూ .60,000 కోట్లు?

సారాంశం

కొంతమందికి, టెక్-ఎనేబుల్ చేసిన సంస్థ నష్టాలు ఉన్నప్పటికీ సాంప్రదాయక సంస్థ కంటే భిన్నంగా విలువైనదిగా ఉండాలి. ఇతరులకు, వెంచర్ క్యాపిటల్ మరియు ప్రైవేట్ ఈక్విటీ ఇన్వెస్టర్లకు రిటైల్ పెట్టుబడిదారులకు తమ బాధ్యతను ఆఫ్‌లోడ్ చేయడానికి ఐపిఓ ఒక అవకాశం.

ఏజెన్సీలు
జోమాటో యొక్క ఐపిఓ జూలై 14 నుండి జూలై 16 వరకు 72-76 రూపాయల ప్రైస్ బ్యాండ్ వద్ద తెరిచి ఉంటుంది. ఆఫర్ పరిమాణం సుమారు 9,375 కోట్లు.

(ఈ కథ మొదట కనిపించింది జూలై 12, 2021 న)

ముంబై: ది వాల్యుయేషన్ ఫుడ్ డెలివరీ మేజర్ జోమాటో , ఇది IPO సుమారు 60,000 కోట్ల రూపాయల మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్‌తో, సోషల్ మీడియాలో చాలా చర్చనీయాంశంగా ఉంది, ఇది నిజంగా అంత విలువైనదేనా అనే ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయి.

ప్రజలు మిశ్రమ అభిప్రాయాలను పంచుకున్నారు. కొంతమందికి, టెక్-ఎనేబుల్డ్ కంపెనీ నష్టాలు ఉన్నప్పటికీ సాంప్రదాయక సంస్థ కంటే భిన్నంగా విలువైనదిగా ఉండాలి. ఇతరులకు, వెంచర్ క్యాపిటల్ మరియు ప్రైవేట్ ఈక్విటీ ఇన్వెస్టర్లకు రిటైల్ పెట్టుబడిదారులకు తమ బాధ్యతను ఆఫ్‌లోడ్ చేయడానికి ఐపిఓ ఒక అవకాశం. భారతీయ ఫుడ్ టెక్ కంపెనీలు డోర్ డాష్ వంటి గ్లోబల్ తోటివారు సంపాదించిన విలువలను గణనీయమైన స్థాయిలో ప్రతిబింబిస్తాయని నమ్ముతున్నవారు ఉన్నారు.

జోమాటో యొక్క ఐపిఓ జూలై 14 నుండి జూలై 16 వరకు 72-76 రూపాయల ధరల వద్ద తెరవబడుతుంది. ఆఫర్ పరిమాణం సుమారు 9,375 కోట్లు. దాని విలువ దేశంలో పనిచేస్తున్న అన్ని లిస్టెడ్ హాస్పిటాలిటీ గొలుసుల మార్కెట్ విలువ కంటే ఎక్కువ. ఈ రెండవ జాబితాలో ఇండియన్ హోటల్స్ వంటి బెహెమోత్ ఉన్నాయి, ఇవి భారతదేశం మరియు విదేశాలలో తాజ్ గొలుసులను నడుపుతున్నాయి, మరియు ఒబెరాయ్ హోటల్స్ కూడా ఉన్నాయి.

భారతదేశంలో అర డజను లిస్టెడ్ క్యూఎస్‌ఆర్‌లు కలిపి 60,710 కోట్ల రూపాయల మార్కెట్ విలువ మరియు మొత్తం 20 లిస్టెడ్ హాస్పిటాలిటీ కంపెనీలు ఉన్నాయి, మొత్తం మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ దాదాపు 44,000 కోట్ల రూపాయలు.
కరోనావైరస్ సంక్షోభం కారణంగా భోజన-అవుట్ సంస్కృతి ప్రభావం చూపిన తరువాత జూబిలెంట్ (డొమినోస్ పిజ్జా ఇండియా ఫ్రాంచైజీని నిర్వహిస్తుంది), వెస్ట్‌లైఫ్ (మెక్‌డొనాల్డ్స్) మరియు ఇండియన్ హోటల్స్ (క్యూమిన్ గౌర్మెట్ ఫుడ్ ఆర్డరింగ్ యాప్‌ను నడుపుతున్నాయి) కాంటాక్ట్‌లెస్ డెలివరీ సేవలను ప్రవేశపెట్టాయి.

కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం తో పోలిస్తే డొమినో డెలివరీలలో 90% పైగా ప్రస్తుతం ఆన్‌లైన్ ఆర్డర్‌లతో అనుసంధానించబడిందని చెప్పిన జూబిలెంట్, అత్యంత విలువైనది క్యూఎస్‌ఆర్ స్టాక్ రూ .41,007 కోట్లు కాగా, ఇండియన్ హోటల్స్ (తాజ్) 17,589 కోట్ల రూపాయల విలువైన ఆతిథ్య సంస్థ (గ్రాఫిక్ చూడండి).

గత జూలైలో తాజ్ ప్రారంభించిన క్మిన్, 16 నగరాల నుండి 25 నగరాలకు తన కవరేజీని పెంచుతున్నట్లు ఇండియన్ హోటల్స్ చైర్మన్ ఎన్ చంద్రశేఖరన్ గత నెలలో జరిగిన కంపెనీ వార్షిక వాటాదారుల సమావేశంలో చెప్పారు.

నష్టపోయే జోమాటో గొప్ప విలువను కోరుకుంటుండగా, ప్రత్యేకంగా ఇది డెలివరీ భాగస్వామి అలాగే QSR లు మరియు ఆతిథ్య గొలుసులకు పోటీదారు. ఇది వ్యక్తిగత రెస్టారెంట్ల పాన్-ఇండియా బాడీ నుండి కొన్ని సవాళ్లను ఎదుర్కొంటోంది. ఆహార సేవా సంస్థ NRAI , దేశంలోని ఐదు లక్షలకు పైగా రెస్టారెంట్లకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తుంది, జోమాటో మరియు ఇతర ఫుడ్ టెక్ ప్లాట్‌ఫామ్‌లను స్వీకరించడానికి దాని స్వంత ఫుడ్-ఆర్డరింగ్ అనువర్తనాన్ని ప్రారంభించాలని యోచిస్తోంది, డిస్కౌంట్, డేటా మాస్కింగ్ మరియు ఇతర అన్యాయమైన వ్యాపారంపై వారి మధ్య పెరుగుతున్న వివాదం మధ్య అభ్యాసాలు.

పారిశ్రామికవేత్త హర్ష్ గోయెంకా ట్విట్టర్ ఇలా అన్నారు: “గ్లోబల్ ఇండియన్ హోటల్ బ్రాండ్లు – మొత్తం మార్కెట్ క్యాప్ – రూ .44,000 కోట్లతో సహా టాప్ 20 హోటళ్ళను ఎవరైనా నాకు వివరించగలరా? మిలియన్ల మంది వినియోగదారులకు సేవలు అందించే టాప్ 6 క్యూఎస్ఆర్ గొలుసులు – మొత్తం మార్కెట్ క్యాప్- రూ .60,000 కోట్లు. జోమాటో – భారీ నష్టాలను కొనసాగిస్తోంది. నా వడపవ్ పట్టుకోండి! మార్కెట్ క్యాప్ – రూ .60,000 కోట్లు ??? ”

మాజీ జెపి మోర్గాన్ ఇండియా డైరెక్టర్ మరియు రిప్పల్ వేవ్ ఈక్విటీ అడ్వైజర్స్ భాగస్వామి, మెహుల్ సావ్లా , జోమాటోను ఆతిథ్య గొలుసులతో పోల్చలేమని అన్నారు. “ఇది స్వచ్ఛమైన ఆట QSR మరియు టెక్-ఆధారిత అంతరాయం, ఒక ‘మధ్యలో’ స్థలం, ఇది వేగంగా మారుతున్నది, మారుతున్న వినియోగం, జీవనశైలి మరియు సౌలభ్యం కారకాల ద్వారా నడుస్తుంది. ప్రారంభంలో, వాల్యుయేషన్ విధానం సాంప్రదాయ పారామితుల నుండి భవిష్యత్ ump హల వైపు దూరం చేస్తుంది, దాదాపుగా ‘నైరూప్య కళ’ను విలువైనది. దీనికి నిర్వచించిన సూత్రం లేదు. ”

(ఏమి కదులుతోంది సెన్సెక్స్ మరియు నిఫ్టీ ట్రాక్ తాజా మార్కెట్ వార్తలు , స్టాక్ చిట్కాలు మరియు నిపుణుడు సలహా ఆన్ ETMarkets . అలాగే, ETMarkets.com ఇప్పుడు టెలిగ్రామ్‌లో ఉంది. ఆర్థిక విషయాలపై వేగవంతమైన వార్తల హెచ్చరికల కోసం మార్కెట్లు, పెట్టుబడి వ్యూహాలు మరియు స్టాక్స్ హెచ్చరికలు, మా సభ్యత్వాన్ని పొందండి టెలిగ్రామ్ ఫీడ్‌లు .)

డౌన్‌లోడ్ డైలీ మార్కెట్ పొందడానికి ఎకనామిక్ టైమ్స్ న్యూస్ యాప్ నవీకరణలు & ప్రత్యక్ష వ్యాపార వార్తలు.

ఆనాటి ETPrime కథలు

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

25 ఏళ్ల వీడియో గేమ్ సూపర్ మారియో 64 యొక్క సీలు చేసిన కాపీ రికార్డు స్థాయిలో $ 1.5 మిలియన్లకు విక్రయిస్తుంది

షిప్పింగ్ కార్యకలాపాలకు మంగళూరు నౌకాశ్రయాన్ని ఉపయోగించాలనే నిర్ణయాన్ని లక్షద్వీప్ అడ్మిన్ సమర్థించారు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here