HomeHealthకోవిడ్ -19 రోగులకు కోలుకున్న స్పుత్నిక్ వి వ్యాక్సిన్ యొక్క ఒకే మోతాదు: అధ్యయనం

కోవిడ్ -19 రోగులకు కోలుకున్న స్పుత్నిక్ వి వ్యాక్సిన్ యొక్క ఒకే మోతాదు: అధ్యయనం

సింగిల్-డోస్ స్పుత్నిక్ వి వ్యాక్సిన్ శాస్త్రవేత్తలతో 94 శాతం సామర్థ్యాన్ని చూపించింది, “గతంలో సోకిన వ్యక్తులలో రెండవ మోతాదును ఉపయోగించడం వల్ల స్పష్టమైన ప్రయోజనం లేదు.”

అత్యంత అంటుకొనే డెల్టా వేరియంట్‌కు వ్యతిరేకంగా టీకా 90 శాతం ప్రభావవంతంగా ఉందని జూన్‌లో స్పుత్నిక్ V యొక్క డెవలపర్లు పేర్కొన్నారు.

కోవిడ్ -19 యొక్క డెల్టా వేరియంట్‌కు వ్యతిరేకంగా mRNA వ్యాక్సిన్లు ప్రభావవంతంగా ఉన్నాయని శాస్త్రవేత్తలు ప్రకటించిన ఒక రోజు తర్వాత, రష్యాకు చెందిన స్పుత్నిక్-వి వ్యాక్సిన్ యొక్క ఒకే మోతాదు వేరియంట్ కోవిడ్ -19 రోగులలో 94 శాతం సామర్థ్యాన్ని చూపించింది. ఇంతకుముందు సోకిన వ్యక్తులలో రెండవ మోతాదును ఉపయోగించడం వల్ల స్పష్టమైన ప్రయోజనం లేదని శాస్త్రవేత్తలు తెలిపారు. అయినప్పటికీ, “రెండవ మోతాదు యాంటీబాడీని మరియు తటస్థీకరించే సామర్థ్యాన్ని మరింత పెంచుతుంది.” సైన్స్ డైరెక్ట్ పత్రికలో ప్రచురించబడిన అధ్యయనం 21 అని పేర్కొంది టీకా యొక్క మొదటి మోతాదును పొందిన కొన్ని రోజుల తరువాత, పాల్గొనేవారిలో 94 శాతం మంది స్పైక్-నిర్దిష్ట ప్రతిరోధకాలను అభివృద్ధి చేశారు. అర్జెంటీనాలోని ఆరోగ్య సంరక్షణ కార్మికులలో ఈ అధ్యయనం జరిగింది. “ఒకే స్పుత్నిక్ వి మోతాదు అధిక యాంటీబాడీ స్థాయిలను మరియు గతంలో సోకిన వ్యక్తులలో వైరస్ తటస్థీకరించే సామర్థ్యాన్ని కొత్త రెండు-మోతాదులను స్వీకరించే దానికంటే ఎక్కువగా పొందుతుంది” అని పరిశోధకులు చెప్పారు. ఇంతకు ముందు, హైదరాబాద్ యొక్క AIG హాస్పిటల్స్ అధ్యయనం కూడా పేర్కొంది కోవిడ్-కోలుకున్న రోగులకు వారి బలమైన యాంటీబాడీ ప్రతిస్పందన కారణంగా ఒక్క మోతాదు వ్యాక్సిన్ సరిపోతుంది. జనవరి 16 మరియు ఫిబ్రవరి 5 మధ్య కోవిషీల్డ్ వ్యాక్సిన్ పొందిన 260 మంది ఆరోగ్య కార్యకర్తలపై ఈ అధ్యయనం జరిగింది.

స్పుత్నిక్ V భారతదేశంలో అత్యవసర వినియోగ అనుమతి పొందారు.

స్పుత్నిక్ V యొక్క డెవలపర్లు జూన్లో టీకా అత్యంత అంటుకొనే డెల్టా వేరియంట్‌కు వ్యతిరేకంగా 90 శాతం ప్రభావవంతంగా ఉందని పేర్కొన్నారు. స్పుత్నిక్ V ను అభివృద్ధి చేసిన మాస్కో యొక్క గమలేయ ఇన్స్టిట్యూట్ డిప్యూటీ డైరెక్టర్ డెనిస్ లోగునోవ్ మాట్లాడుతూ, డిజిటల్ మెడికల్ మరియు టీకా రికార్డుల ఆధారంగా డెల్టా వేరియంట్ ఎఫిషియసీ ఫిగర్ లెక్కించబడిందని RIA వార్తా సంస్థ నివేదించింది. భారతదేశపు భారీ టీకా డ్రైవ్‌లో ఉపయోగించిన మూడవ టీకా స్పుత్నిక్ వి సీరం ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇండియా మరియు భారత్ బయోటెక్ యొక్క కోవాక్సిన్ చేత స్వదేశీ కోవిషీల్డ్ తరువాత. మే నెలలో రష్యాలో అత్యవసర ఉపయోగం కోసం స్పుత్నిక్ లైట్ ఆమోదం పొందింది, సమర్థత రేటు 79.4 శాతం, భారతదేశంలో అత్యవసర వినియోగ అనుమతి ఇవ్వడంపై చర్చలు ప్రస్తుతం జరుగుతున్నాయి. ఇంకా చదవండి | భారతదేశంలో స్పుత్నిక్ వి రోల్అవుట్ కోసం టీకా ఫ్రీజర్ తయారీదారుతో డాక్టర్ రెడ్డి సంబంధాలు టీకా స్పైక్ ప్రోటీన్‌ను నిర్మించడానికి SARS-CoV-2 యొక్క జన్యు సూచనలను ఉపయోగిస్తుంది మరియు సమాచారాన్ని డబుల్ స్ట్రాండెడ్ DNA లో నిల్వ చేస్తుంది. జలుబుకు కారణమయ్యే ఒక రకమైన వైరస్ అయిన అడెనోవైరస్ల నుండి ఈ టీకా అభివృద్ధి చేయబడింది. పరిశోధకులు కోవిడ్ స్పైక్ ప్రోటీన్ కోసం జన్యువును రెండు అడెనోవైరస్లకు చేర్చారు, ప్రభావిత కణాలపై దాడి చేయడానికి వాటిని ఇంజనీరింగ్ చేశారు. జాన్సన్ & జాన్సన్ ఎబోలా కోసం వ్యాక్సిన్‌ను రూపొందించడానికి ఉపయోగించే అడెనోవైరస్ నుండి స్పుత్నిక్-వి ప్రేరణ పొందింది.

IndiaToday.in యొక్క ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి కరోనావైరస్ మహమ్మారి యొక్క పూర్తి కవరేజ్.

ఇంకా చదవండి

Previous articleపగ ప్రయాణం అంటే ఏమిటి?
Next articleరిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం జూన్లో కొద్దిగా తగ్గి 6.26 శాతానికి చేరుకుంది, ఇది ఆర్బిఐ లక్ష్యం 2 వ నెలలో ఉంది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

पति हमारी संस्कृति, मैंने उनसे शादी की तो तो जूते होंगे … तानी्तानी ऐक्ट्रेस बोली

మీ ఆహారంలో చేర్చడానికి ఉత్తమ రోగనిరోధక శక్తిని పెంచే గింజలు

Recent Comments