HomeGENERALవచ్చే ఏడాది పోల్స్‌లో ఉత్తరాఖండ్‌కు కొత్త ముఖ్యమంత్రి లభిస్తుంది, ఇది నాలుగు నెలల్లో మూడవది

వచ్చే ఏడాది పోల్స్‌లో ఉత్తరాఖండ్‌కు కొత్త ముఖ్యమంత్రి లభిస్తుంది, ఇది నాలుగు నెలల్లో మూడవది

తీరత్ సింగ్ రావత్ మరియు పుష్కర్ సింగ్ శనివారం ధామి. (పిటిఐ)

ఉధమ్ సింగ్ నగర్ జిల్లాలోని ఖాతిమాకు చెందిన రెండు-టర్మ్ ఎమ్మెల్యే మరియు భారతీయ జనతా పార్టీ ఉత్తరాఖండ్‌లో పుష్కర్ సింగ్ ధామి ఆదివారం ఉత్తరాఖండ్ ముఖ్యమంత్రిగా ప్రమాణ స్వీకారం చేయనున్నారు. రాష్ట్రంలో జరిగిన సమావేశంలో శాసనసభ పార్టీ నాయకుడిగా ఆయన శనివారం ఏకగ్రీవంగా ఎన్నికయ్యారు బిజెపి ప్రధాన కార్యాలయం. 45 ఏళ్ల ధామి ఉత్తరాఖండ్ 11 వ ముఖ్యమంత్రిగా వ్యవహరిస్తారు, వాస్తవానికి గత నాలుగు నెలల్లో మూడవది. ప్రమాణ స్వీకారం చేసిన ఆరు నెలల్లోపు రాష్ట్ర అసెంబ్లీకి ఎన్నికయ్యే అవకాశం లేదని రాజ్యాంగ సంక్షోభం చూపుతూ శుక్రవారం రాత్రి రాజీనామా చేసిన తీరత్ సింగ్ రావత్ స్థానంలో ఆయన నియమితులవుతారు. Delhi ిల్లీలోని బిజెపి కేంద్ర నాయకత్వం ఆదేశాల మేరకు ఆయన రాజీనామా చేశారు. శుక్రవారం సాయంత్రం వరకు మూడు రోజులు. మధ్యాహ్నం 3 గంటలకు ప్రారంభమైన పార్టీ శాసనసభ సమావేశంలో అవుట్‌గోయింగ్ ముఖ్యమంత్రి తీరత్ సింగ్ రావత్, పార్టీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు మదన్ కౌశిక్ నాయకుల పదవికి ధామి అభ్యర్థిత్వాన్ని ప్రతిపాదించారు. ఈ ప్రతిపాదనకు మాజీ సిఎం త్రివేంద్ర సింగ్ రావత్, కేబినెట్ మంత్రులు సత్పాల్ మహారాజ్, హరక్ సింగ్ రావత్, బన్సీ ధార్ భగత్ సహా అరడజను మంది ఎమ్మెల్యేలు మద్దతు ఇచ్చారు. కేంద్ర పరిశీలకులుగా కేంద్ర మంత్రి నరేంద్ర సింగ్ తోమర్, బిజెపి ప్రధాన కార్యదర్శి డి పురందేశ్వరి ఎన్నికలను పర్యవేక్షించారు. ఎన్నికల తరువాత విలేకరులను ఉద్దేశించి మాట్లాడుతూ, ఈ రోజు వరకు చూసిన అతి పిన్న వయస్కుడైన సిఎం ఉత్తరాఖండ్, తనకు ఈ అవకాశం ఇచ్చినందుకు ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ, హోంమంత్రి అమిత్ షా, బిజెపి జాతీయ అధ్యక్షుడు జెపి నడ్డాకు కృతజ్ఞతలు తెలిపారు. . 1975 సెప్టెంబరులో పిథోరాగ h ్ జిల్లాలో జన్మించిన ధామికి ఆర్ఎస్ఎస్ మరియు దాని అనుబంధ సంస్థలతో 33 సంవత్సరాలు సంబంధం ఉంది. 2001-2002లో ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్నప్పుడు భగత్ సింగ్ కోషియారీ (ఇప్పుడు మహారాష్ట్ర గవర్నర్) కు స్పెషల్ డ్యూటీ ఆఫీసర్. కోషియారి మరియు బిజెపి జాతీయ చీఫ్ ప్రతినిధి అనిల్ బలూని మద్దతుతో పాటు, కుమావున్ ప్రాంతంలో అతని ప్రభావం ధామికి అనుకూలంగా పనిచేసిందని, ఇక్కడ ఉత్తరాఖండ్‌లోని కాంగ్రెస్ పార్టీ ముఖం అయిన హరీష్ రావత్ గణనీయమైన రాజకీయ పలుకుబడిని కలిగి ఉన్నారని వర్గాలు తెలిపాయి. రాష్ట్రంలో అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు కేవలం ఎనిమిది నెలలు మాత్రమే ఉండటంతో, ధామి పదవీకాలం స్వల్పంగా ఉంటుంది, అయితే తాను ఈ సవాలును అంగీకరించానని చెప్పారు. తాను సరిహద్దు ప్రాంతంలో జన్మించానని, ఖాతిమా తన పని ప్రాంతం అని, సిఎంగా ఇతరులతో సహకారంతో పనిచేస్తానని చెప్పారు. తన ప్రాధాన్యతల గురించి అడిగినప్పుడు, “జనతా కి సే se ర్ పూర్వవర్తి లోగాన్ కే కామ్ కో ఆగే బాధనా (ప్రజా సేవ మరియు పూర్వీకులు ప్రారంభించిన పనులను ముందుకు తీసుకెళ్లడం) అన్నారు.” తరువాత, ధామి, కౌశిక్‌తో కలిసి గవర్నర్ బేబీ రాణి మౌర్యను కలిశారు. ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయడానికి ధమీని ఆహ్వానించాలని కౌశిక్ ఆమెను అభ్యర్థించాడు. గవర్నర్‌ను కలిసిన తరువాత, ధామి మాట్లాడుతూ, “నా ప్రభుత్వం, పరిపాలన మరియు సేవలు ఉత్తరాఖండ్‌లోని క్యూలో ఉన్న చివరి వ్యక్తికి చేరుకుంటాయని నేను హామీ ఇస్తున్నాను.” మార్చి-ఏప్రిల్‌లో పార్టీ తీరత్ సింగ్ రావత్‌ను ఎంపిక చేసిందని బిజెపి వర్గాలు తెలిపాయి – ఒక సమయంలో పార్టీ నాయకత్వం నాలుగు రాష్ట్రాల్లో, ఒక కేంద్రపాలిత ప్రాంతాల్లో అసెంబ్లీ ఎన్నికల ప్రచారంలో మునిగిపోయింది. “అప్పుడు, పార్టీ నాయకులు తమకు అధికార సమీకరణాలు మరియు కక్షసాధింపు ఉన్న ఉత్తరాఖండ్ యూనిట్ యొక్క ఐక్యతను పొందారని అనుకున్నట్లు అనిపించింది. కానీ ఎంపిక పొరపాటు అని నిరూపించబడింది – ఇది పార్టీలో యుద్ధానికి ఏమాత్రం ఉపశమనం కలిగించలేదు, లేదా సిఎం తనను తాను నిరూపించుకోలేదు ”అని గతంలో రాష్ట్రాన్ని నిర్వహించిన బిజెపి నాయకుడు అన్నారు. ఇప్పటికీ లోక్‌సభ ఎంపిగా ఉన్న తీరత్ సింగ్‌ను అసెంబ్లీకి ఎన్నుకోవటానికి పార్టీ నాయకత్వం లేదా రాష్ట్ర యూనిట్ ఎన్నికల కమిషన్‌ను అధికారికంగా సంప్రదించలేదు. “సిఎంగా ఆయనతో ఎన్నికలకు వెళ్ళలేమని నాయకత్వం గ్రహించింది” అని నాయకుడు చెప్పారు. తీరత్ సింగ్ రావత్ రాజీనామా చేసిన తరువాత, అనిల్ బలూని కాబోయే సిఎం అభ్యర్థిగా పార్టీ పరిగణించింది. “కానీ అసెంబ్లీకి ఎన్నికైనప్పుడు పార్టీ మళ్లీ గందరగోళంలో పడటానికి ఇష్టపడలేదని తెలుస్తోంది … రాష్ట్రంలో అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు కేవలం ఎనిమిది నెలలు మాత్రమే మిగిలి ఉన్నాయి” అని పార్టీలోని మరొక మూలం తెలిపింది. ఇంతలో, కాంగ్రెస్ నాయకుడు, ఉత్తరాఖండ్ మాజీ సిఎం హరీష్ రావత్ రాష్ట్రాన్ని రాజకీయ అస్థిరతకు నెట్టివేసినందుకు బిజెపిపై విరుచుకుపడ్డారు. “డెహ్రాడూన్లో బిజెపి యొక్క ఉన్నత నాటకం ఉత్తరాఖండ్ ప్రజలకు అవమానం. డబుల్ ఇంజిన్ ప్రభుత్వాన్ని ఇస్తామని ప్రధాని వాగ్దానం చేశారు, కాని రాష్ట్రానికి వేర్వేరు సిఎంలు మాత్రమే వచ్చారు మరియు అభివృద్ధి లేదు… రాష్ట్రంలో పెరుగుతున్న నిరుద్యోగానికి బిజెపి తోడ్పడింది, ”అని ఆయన అన్నారు. అసెంబ్లీ ఎన్నికల ముందు బిజెపి సిఎంను మార్చడం ఇదే మొదటిసారి కాదు. 2007 లో మెజారిటీ సాధించినప్పుడు, ప్రధాని అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి మంత్రివర్గంలో మంత్రిగా ఉన్న బిసి ఖండూరి సిఎంగా ప్రమాణ స్వీకారం చేశారు. కానీ అతనికి కేవలం రెండేళ్ల వ్యవధి ఉంది; హరిద్వార్‌లోని కుంభమేళాకు కొన్ని నెలల ముందు, పార్టీ అతని స్థానంలో జూన్ 2009 లో రమేష్ పోఖ్రియాల్ ‘నిశాంక్’ ను నియమించింది, ఆయన ఇప్పుడు కేంద్ర విద్యాశాఖ మంత్రిగా ఉన్నారు. కానీ నిశాంక్ కూడా కేవలం రెండు సంవత్సరాలు మాత్రమే కొనసాగాడు; 2011 సెప్టెంబరులో రాజీనామా చేయమని ఆయన కోరారు, అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ఐదు నెలల ముందు ఖండూరి సిఎం పదవికి తిరిగి వచ్చారు. కానీ ఈ మార్పులు బిజెపికి సహాయం చేయలేదు మరియు 2012 లో పార్టీ అధికారాన్ని కోల్పోయింది. ఖండూరి స్వయంగా కోట్ద్వార్ నుండి ఎన్నికల్లో ఓడిపోయారు. (న్యూ DELHI ిల్లీలో లిజ్ మాథ్యూ నుండి ఇన్‌పుట్‌లతో)

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

రేపు కోవిన్ గ్లోబల్ కాన్‌క్లేవ్‌లో ప్రసంగించనున్నారు

మహిళా మరియు శిశు అభివృద్ధి మంత్రిత్వ శాఖ వ్యాఖ్యానాలు / సలహాలను ఆహ్వానిస్తుంది. వ్యక్తుల అక్రమ రవాణా (నివారణ, సంరక్షణ మరియు పునరావాసం) బిల్లు, 2021

భారతదేశ COVID-19 టీకా కవరేజ్ 35 Cr మార్కును దాటింది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

వీక్లీ పోల్ ఫలితాలు: ఫోల్డబుల్స్ తర్వాత రోలబుల్ ఫోన్లు తదుపరి పెద్ద విషయం

రియల్మేస్ డిజో తన మొట్టమొదటి మొబైల్ ఫోన్‌ను టీజ్ చేస్తుంది

అమాజ్‌ఫిట్ GTS 2 సమీక్ష

Recent Comments