HomeGENERALక్లియర్ చేసిన సినిమాను తిరిగి పరిశీలించడానికి సెన్సార్లను ఆదేశించాలని కేంద్రం బిల్లును ప్లాన్ చేసింది

క్లియర్ చేసిన సినిమాను తిరిగి పరిశీలించడానికి సెన్సార్లను ఆదేశించాలని కేంద్రం బిల్లును ప్లాన్ చేసింది

ముసాయిదా బిల్లులో నిబంధనలు కూడా ఉన్నాయి ఫిల్మ్ పైరసీని జైలు శిక్ష మరియు జరిమానాతో జరిమానా విధించడం మరియు వయస్సు ఆధారిత ధృవీకరణను ప్రవేశపెట్టడం.

సెంట్రల్ బోర్డ్ ఆఫ్ ఫిల్మ్ సర్టిఫికేషన్‌పై తన “రివిజనరీ అధికారాలను” తిరిగి తీసుకురావాలని ప్రతిపాదించిన దాని డ్రాఫ్ట్ సినిమాటోగ్రాఫ్ (సవరణ) బిల్లు, 2021 పై శుక్రవారం కేంద్రం ప్రజల అభిప్రాయాలను కోరింది. ఫిర్యాదుల స్వీకరణ తరువాత, ఇప్పటికే ధృవీకరించబడిన చిత్రం యొక్క “పున exam పరిశీలన” ను ఆదేశించడానికి ఇది కేంద్రానికి అధికారం ఇస్తుంది. నవంబర్ 2000 లో, సుప్రీంకోర్టు కర్ణాటక హైకోర్టు ఉత్తర్వును సమర్థించింది, ఇది కేంద్రం యొక్క “బోర్డు ఇప్పటికే ధృవీకరించిన చిత్రాలకు సంబంధించి పునర్విమర్శ అధికారాలను” తొలగించింది. ముసాయిదా బిల్లులో చలన చిత్ర పైరసీకి జైలు శిక్ష మరియు జరిమానాతో జరిమానా విధించడం మరియు వయస్సు ఆధారిత ధృవీకరణను ప్రవేశపెట్టడం వంటి నిబంధనలు ఉన్నాయి. సమాచార మరియు ప్రసార మంత్రిత్వ శాఖ “చట్టంలోని సెక్షన్ 5 బి (1) ఉల్లంఘన కారణంగా ప్రభుత్వానికి పునర్విమర్శ అధికారాలను ఇవ్వడానికి” (సినిమాలను ధృవీకరించడంలో మార్గదర్శక సూత్రాలు) చేర్చాలని కోరింది. “సెక్షన్ 5 బి (1) లోని నిబంధనలు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 19 (2) నుండి ఉద్భవించాయి మరియు చర్చించలేనివి కాబట్టి, సెక్షన్ 6 లోని ఉప-సెక్షన్ (1) కు ఒక నిబంధనను చేర్చడానికి ముసాయిదా బిల్లులో కూడా ప్రతిపాదించబడింది. చట్టం యొక్క సెక్షన్ 5 బి (1) ను ఉల్లంఘించిన కారణంగా, పబ్లిక్ ఎగ్జిబిషన్ కోసం ధృవీకరించబడిన చిత్రానికి సంబంధించి కేంద్ర ప్రభుత్వం ఏదైనా సూచనలు అందుకున్నప్పుడు, కేంద్ర ప్రభుత్వం అవసరమైతే, ఛైర్మన్‌కు దర్శకత్వం వహించవచ్చు. ఈ చిత్రాన్ని తిరిగి పరిశీలించడానికి బోర్డు, ”అని అన్నారు. ప్రస్తుత సినిమాటోగ్రాఫ్ చట్టం, 1952 లోని సెక్షన్ 6 ప్రకారం, ఒక సినిమా ధృవీకరణకు సంబంధించి విచారణల రికార్డు కోసం పిలుపునివ్వడానికి మరియు దానిపై ఏదైనా ఉత్తర్వులను ఆమోదించడానికి కేంద్రానికి అధికారం ఉందని తెలిపింది. దీని అర్థం “కేంద్ర ప్రభుత్వానికి, పరిస్థితి అంత అవసరమైతే, బోర్డు నిర్ణయాన్ని తిప్పికొట్టే అధికారం ఉంది” అని ఇది తెలిపింది. ఏది ఏమయినప్పటికీ, కర్ణాటక హైకోర్టు “ఇప్పటికే బోర్డు ధృవీకరించిన చిత్రాలకు సంబంధించి కేంద్ర ప్రభుత్వం పునర్విమర్శ అధికారాలను ఉపయోగించదని పేర్కొంది”, ఈ నిర్ణయం నవంబర్ 28, 2000 న సుప్రీంకోర్టు సమర్థించింది. కానీ, ఐ అండ్ బి మంత్రిత్వ శాఖ మాట్లాడుతూ, “కొన్ని సందర్భాల్లో, తగిన చట్టాన్ని రూపొందించడం ద్వారా శాసనసభ న్యాయ లేదా కార్యనిర్వాహక నిర్ణయాన్ని రద్దు చేయగలదని లేదా రద్దు చేయవచ్చని సుప్రీంకోర్టు అభిప్రాయపడింది”. “ఈ విషయంలో, సినిమా సర్టిఫికేట్ పొందిన తరువాత, 1952, సినిమాటోగ్రాఫ్ చట్టం, సెక్షన్ 5 బి (1) ను ఉల్లంఘించినట్లు ఒక చిత్రంపై కొన్నిసార్లు ఫిర్యాదులు వస్తాయని పేర్కొన్నారు,” జూలై 2 లోగా వ్యాఖ్యలను కోరిన నోటిఫికేషన్, “అనియంత్రిత పబ్లిక్ ఎగ్జిబిషన్” కేటగిరీ కింద సినిమాల ధృవీకరణకు సంబంధించిన నిబంధనలను సవరించాలని ప్రతిపాదించబడిందని, ప్రస్తుతం ఉన్న యుఎ కేటగిరీని యు / ఎ 7 వంటి వయస్సు ఆధారిత వర్గాలుగా ఉపవిభజన చేస్తుంది. +, U / A 13+ మరియు U / A 16 +. ఫిల్మ్ పైరసీపై, మంత్రిత్వ శాఖ ఇలా చెప్పింది: “చాలా సందర్భాలలో, సినిమా హాళ్ళలో అక్రమ నకిలీ అనేది పైరసీ యొక్క ప్రారంభ స్థానం. ప్రస్తుతం, సినిమాటోగ్రాఫ్ చట్టం, 1952 లో ఫిల్మ్ పైరసీని తనిఖీ చేయడానికి ఎటువంటి నిబంధనలు లేవు… ” ముసాయిదా బిల్లు అనధికార రికార్డింగ్‌ను నిషేధించే సెక్షన్ 6AA ని చొప్పించాలని ప్రతిపాదించింది. సెక్షన్ 6AA ప్రకారం, “ప్రస్తుతానికి ఏ చట్టం ఉన్నప్పటికీ, రచయిత యొక్క వ్రాతపూర్వక అనుమతి లేకుండా, ఏ వ్యక్తి అయినా తెలిసి తయారు చేయడానికి లేదా ప్రసారం చేయడానికి లేదా తయారు చేయడానికి ప్రయత్నించడానికి ఏ ప్రదేశంలోనైనా ఆడియో-విజువల్ రికార్డింగ్ పరికరాన్ని ఉపయోగించడానికి అనుమతించరు. లేదా ఒక చిత్రం యొక్క కాపీని లేదా దాని భాగాన్ని తయారు చేయడం లేదా ప్రసారం చేయడం. ”సెక్షన్ 6AA లోని నిబంధనలను ఎవరైనా ఉల్లంఘిస్తే, అతను “మూడు నెలల కన్నా తక్కువ ఉండకూడదు కాని ఇది మూడు సంవత్సరాల వరకు పొడిగించవచ్చు మరియు 3 రూపాయల కన్నా తక్కువ ఉండకూడదు” అనే పదానికి జైలు శిక్ష విధించబడుతుంది. లక్ష కానీ ఆడిట్ చేసిన స్థూల ఉత్పత్తి వ్యయంలో 5 శాతానికి లేదా రెండింటికి విస్తరించవచ్చు. ”కొత్త బిల్లు “ప్రదర్శన కోసం సినిమాలను మంజూరు చేసే ప్రక్రియను మరింత ప్రభావవంతం చేస్తుంది, మారిన కాలానికి అనుగుణంగా మరియు పైరసీ యొక్క భయాన్ని అరికడుతుంది” ఫిల్మ్ పైరసీని పరిష్కరించడానికి, సినిమాటోగ్రాఫ్ (సవరణ) బిల్లు, 2019 ను ఫిబ్రవరి 2019 లో రాజ్యసభలో ప్రవేశపెట్టారు. దీనిని సమాచార సాంకేతిక పరిజ్ఞానం యొక్క స్టాండింగ్ కమిటీ (2019-20) కు పంపారు, ఇది మార్చి 2020 లో తన నివేదికను సమర్పించింది. “నివేదికలో సమాచార సాంకేతిక పరిజ్ఞానం యొక్క స్టాండింగ్ కమిటీ చేసిన పరిశీలనలు / సిఫార్సులు పరిశీలించబడ్డాయి మరియు కమిటీ చేసిన సిఫారసుల ఆధారంగా సినిమాటోగ్రాఫ్ (సవరణ) బిల్లు, 2019 లోని నిబంధనలను తగిన విధంగా సవరించాలని ప్రతిపాదించబడింది” అని మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది . 2013 జస్టిస్ ముకుల్ ముద్గల్ కమిటీ, 2016 శ్యామ్ బెనెగల్ కమిటీ సిఫారసులను కూడా పరిశీలించామని తెలిపింది.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

సోఫీ ఎక్లెస్టోన్ షఫాలి వర్మతో 'యుద్ధంలో గెలవాలని' లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాడు

భారతదేశం యొక్క ఎలెవన్ 'సమీకరణం నుండి పిచ్ మరియు షరతులను తీసుకుంటుంది'

మిగిలిన ఐపిఎల్ సీజన్‌తో ఘర్షణను నివారించడానికి సిపిఎల్ 2021 షెడ్యూల్ సర్దుబాటు చేయబడింది

Recent Comments