HomeGENERALఅసమర్థమైన ఎర: కవి, చిత్రనిర్మాత బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా జ్ఞాపకం

అసమర్థమైన ఎర: కవి, చిత్రనిర్మాత బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా జ్ఞాపకం

అతని సినిమాలు నిరీక్షణ దౌర్జన్యం నుండి విముక్తి పొందాలని కోరుకునే వ్యక్తులపై ఉంటాయి. ధిక్కారంగా, వారు “ఎక్కడా”

విషయాలు
భారతీయ చిత్రనిర్మాతలు | ఇండియన్ సినిమా

జూన్ 10 న కన్నుమూసిన బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా చిత్రాల గురించి సాంప్రదాయక కథల యొక్క కొంతమంది ఓటర్లు కలిగి ఉన్న ఒక గ్రౌస్ 77 సంవత్సరాల వయస్సులో, వారు తరచుగా “ఎక్కడా” వెళ్ళరు. అతని అసాధారణమైన కవితా సినిమా దానిపై వృద్ధి చెందుతుందని వారు అభినందించడంలో విఫలమవుతారు.

అతని సినిమాలు నిరీక్షణ దౌర్జన్యం నుండి విముక్తి పొందాలని కోరుకునే వ్యక్తులపై అతుక్కుంటాయి. ధిక్కారంగా, వారు “ఎక్కడా” వెళ్ళరు. కవి మరియు మాజీ ఎకనామిక్స్ ప్రొఫెసర్ అయిన దాస్‌గుప్తా తన ఉత్తమంలో, సాంప్రదాయిక నుండి దూరంగా ఉండి, వివరించలేని వాటిని అన్వేషించారు. అక్కడే అతని చిత్రాల శక్తి ఉంది.

నాలుగు దశాబ్దాలుగా విస్తరించిన కెరీర్‌లో చేసిన ఖచ్చితమైన హస్తకళాకారుడు వ్యవహరించే 20-బేసి కథనం లక్షణాలు జీవితం మరియు వాస్తవికత, రెండూ స్థిరమైన గమ్యస్థానాలను నిరోధించే మార్గాన్ని కలిగి ఉంటాయి, దృశ్య కవిత్వాన్ని కలలు కనేవారిని లోతైన తాదాత్మ్యంతో మిళితం చేసే విధంగా, వారి కలలు వాటిని దాటి వెళ్ళకుండా ఆపనివ్వండి.

దాస్‌గుప్తా ప్రపంచంలో, అందం మరియు ఆశ్చర్యం మరియు నిరాశ మరియు స్నానాలు కూడా ఉన్నాయి. జీవితం ఎలా ఉంటుందో కాదు: మాయాజాలం మరియు దుర్వినియోగం, విముక్తి కలిగించే సంబంధాలు మరియు బంధాలను బంధించడం? బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా చిత్రం స్వాప్నర్ దిన్ ( 2004).

టైటిల్ యొక్క సాహిత్య అనువాదం “ఎ డే ఆఫ్ డ్రీమ్స్”, కానీ రచయిత-దర్శకుడు “చేజ్డ్ బై డ్రీమ్స్” తో వెళ్లారు. మంచి కారణంతో. ఈ చిత్రం, అతని ఇతరుల మాదిరిగానే, కలలచే “వెంబడించబడిన” పాత్రలచే నిండి ఉంది, ఇది కలలను వెంటాడుకునే సక్రియాత్మక చర్యకు భిన్నంగా ఉంటుంది.

బెంగాలీ సూపర్ స్టార్ ప్రోసెంజిత్ ఛటర్జీ పోషించిన స్వాప్నర్ దిన్ లోని ఒక పాత్ర ఒక ఆదర్శవాద అధికారి గ్రామం నుండి గ్రామానికి తెరపైకి వెళుతున్నాడు, అతను ప్రభుత్వ చిత్రాలను నిర్మించాడు, అదే సమయంలో అతను చూసిన ఒక అందమైన, అందమైన నటి కలల గురించి తెలుసుకున్నాడు. తన జీప్ యొక్క డ్రైవర్ కల్పిత పాస్పోర్ట్తో దుబాయ్కు పారిపోవాలని కలలు కన్నాడు. గర్భవతి అయిన ముస్లిం మహిళ, 2002 గుజరాత్ అల్లర్లలో మరణించిన అక్రమ బంగ్లాదేశ్ వలసదారుడి భార్య, పిల్లవాడు పుట్టకముందే దానిని తిరిగి తన దేశానికి చేరుకోవాలని నిశ్చయించుకుంది. దాస్‌గుప్తా పాత్రలు చాలా చేసినట్లు అవన్నీ ఎక్కడా ముగిసే అవకాశం లేదు.

ఉత్తరా (ది రెజ్లర్స్, 2000) మరియు మోండో మేయర్ ఉపఖ్యాన్ (ఎ టేల్ ఆఫ్ ఎ నాటీ గర్ల్, 2002) సమానమైన ప్రకాశంతో ఇలాంటి మిశ్రమ కథలను చెప్పారు. అతను సంవత్సరాల తరువాత టోప్ (ది బైట్, 2017) లో ఇదే తరహా శైలికి తిరిగి వచ్చాడు, ఇది జీవించడానికి ఉపాయాలు చేసే ఒక యువ సంచార అమ్మాయిని, చెట్టు మీద నివసించే మరియు ప్రైమేట్స్‌తో కమ్యూనికేట్ చేసే పోస్ట్‌మ్యాన్ మరియు ఒక రాచరిక వ్యక్తిత్వాన్ని పూర్తిగా బయటకు తెస్తుంది. వర్తమాన వాస్తవికతలతో సమకాలీకరించండి.

తన అధ్యయనంలో, సాంప్రదాయిక జ్ఞానంపై వెనుదిరిగే మరియు వారి స్వంత బొచ్చును దున్నుతున్న వ్యక్తులతో అప్రమత్తమైన ఆసక్తి. li ట్‌లియర్‌లపై పోరాడే సమాజం, దాస్‌గుప్తా నిజంగా అసాధారణమైనది, ఖచ్చితంగా ఒక రకమైనది. అవకాశం లేని ప్రదేశాలలో అందం కోసం, మరియు నిరాశ చర్యలలో అద్భుతం కోసం అతనిలాగే భారతీయ దర్శకులు చాలా తక్కువ మంది ఉన్నారు.

ఫెరా (ది రిటర్న్, 1986), లాల్ దర్జా (ది రెడ్ డోర్, 1997), కాల్‌పురుష్ (మిస్ట్స్ ఆఫ్ ది మిస్ట్, 2008), జనల (ది విండో, 2009), మరియు అతని చివరి చిత్రం ఉరోజాహాజ్ (ది ఫ్లైట్, 2018), నిటారుగా ఉన్న పతనాల నుండి బయటపడటానికి కష్టపడుతున్న, మరియు కష్టపడుతున్న పురుషుల పదునైన మరియు లోతైన కథలు.

దాస్‌గుప్తా యొక్క మొదటి కల్పిత లక్షణం దూరత్వా (దూరం, 1978), కలకత్తా కళాశాల లెక్చరర్ మరియు మాజీ నక్సలైట్ తన విప్లవాత్మక ఉత్సాహం క్షీణించిన తర్వాత ప్రారంభించడానికి కష్టపడుతున్నారు. పూర్తిగా వేప అన్నపూర్ణ (బిట్టర్ మోర్సెల్, 1979) రెండు చిత్రాలకు ముందు ( దూరత్వా ) సమకాలీన బెంగాల్ రాజకీయాలు మరియు మచ్చల గురించి దాస్‌గుప్తా కథల త్రయం పూర్తి చేసింది విఫలమైన తిరుగుబాటు – గ్రిహజుద్ధ (అంతర్యుద్ధం, 1982) మరియు హిందీ -భాష అంధి గాలి (బ్లైండ్ అల్లే, 1984).

అతని ప్రారంభ చిత్రాల యొక్క సాంఘిక-వాస్తవిక ఆధారం క్రమంగా రాజకీయ సూత్రీకరణలు మరియు సాంఘిక పరిణామాల యొక్క ధృవపత్రాలను తప్పుపట్టే మరియు బహిర్గతం చేసే ప్రపంచంలోకి ప్రవేశించే శైలికి క్రమంగా దారితీసింది. అననుకూల చిత్రాల శ్రేణి అనుసరించింది.

ఇన్ బాగ్ బహదూర్ (ది టైగర్ మ్యాన్, 1989), దాస్‌గుప్తా యొక్క మొట్టమొదటి హిందీ చిత్రం, పులి నృత్యానికి ప్రసిద్ధి చెందిన ఒక జానపద కళాకారుడు నిజమైన అడవి పిల్లి జాతి రాకతో అంతరించిపోయే ప్రమాదం ఉంది. చారచార్ (ది షెల్టర్ ఆఫ్ వింగ్స్) లో, సాంప్రదాయ పక్షి-క్యాచర్ అభివృద్ధి చెందుతుంది రెక్కలున్న జీవులతో అలాంటి ముట్టడి, వారిని మళ్ళీ విడిపించడానికి మాత్రమే అతను వాటిని ట్రాప్ చేయడం ప్రారంభిస్తాడు.

మొండోలో మేయర్ ఉపఖ్యాన్ , 1969 లో సెట్ చేయబడింది, సంవత్సరం మనిషి మొదట చంద్రునిపై అడుగు పెట్టాడు, పాఠశాల విద్య కోసం తీరని అమ్మాయి తన సెక్స్ వర్కర్-తల్లి చేత పాత, సున్నితమైన సినిమా హాల్ యజమానికి అప్పగించే ప్రమాదం ఉంది. అంతుచిక్కని ఆసుపత్రిని వెతుకుతూ మూవీ హాల్ యజమాని డ్రైవర్ చేత ఒక ప్రదేశం నుండి మరొక ప్రదేశానికి నడపబడుతున్న బలహీనమైన వృద్ధ దంపతుల దుస్థితిలో అమ్మాయి యొక్క ద్రోహమైన విధి సమాంతరంగా ఉంది.

రే-తరం తరానికి చెందిన భారతీయ చిత్రనిర్మాతలు లేరు, మరియు మేము బెంగాలీ చిత్రనిర్మాతలు మాత్రమే మాట్లాడటం లేదు, అంతర్జాతీయ పండుగ సర్క్యూట్లో చురుకుగా ఉన్నారు. ఉత్తరా వెనిస్లో ఉత్తమ దర్శకుడిగా సిల్వర్ లయన్‌ను గెలుచుకుంది. అతని ఫెరా మరియు చారచార్ బెర్లిన్‌లో గోల్డెన్ బేర్ కోసం పోటీపడ్డారు. అతను లోకర్నోలో దూరత్వా కోసం క్రిటిక్స్ అవార్డును మరియు ప్రత్యేక జ్యూరీ అవార్డును గెలుచుకున్నాడు లోకర్నో మరియు కార్లోవీ వేరి రెండింటిలో వేప అన్నపూర్ణ . అంతేకాకుండా, దాస్గుప్తా టొరంటో ఇంటర్నేషనల్ ఫిల్మ్ ఫెస్టివల్‌లోని మాస్టర్స్ విభాగంలో ఈ మిలీనియం చేసిన ప్రతి చిత్రంతోనూ కనిపించాడు.

అన్నింటికన్నా ఎక్కువ, ఏమి నిర్వచించిన దాస్‌గుప్తా యొక్క చలనచిత్రం అసమర్థమైనవారి యొక్క ఎర, మరియు జీవితాలలో అంతర్లీనంగా గ్రహించలేని అవకాశాలు తెలియని దిశలో ఉన్నాయి.

ప్రియమైన రీడర్,

బిజినెస్ స్టాండర్డ్ మీకు ఆసక్తి కలిగించే మరియు దేశానికి మరియు ప్రపంచానికి విస్తృతమైన రాజకీయ మరియు ఆర్ధిక చిక్కులను కలిగి ఉన్న పరిణామాలపై తాజా సమాచారం మరియు వ్యాఖ్యానాన్ని అందించడానికి ఎల్లప్పుడూ కృషి చేస్తుంది. మా సమర్పణను ఎలా మెరుగుపరచాలనే దానిపై మీ ప్రోత్సాహం మరియు స్థిరమైన అభిప్రాయం ఈ ఆదర్శాలకు మా సంకల్పం మరియు నిబద్ధతను మరింత బలోపేతం చేశాయి. కోవిడ్ -19 నుండి ఉత్పన్నమయ్యే ఈ క్లిష్ట సమయాల్లో కూడా, విశ్వసనీయమైన వార్తలు, అధికారిక అభిప్రాయాలు మరియు of చిత్యం యొక్క సమయోచిత సమస్యలపై కోపంతో కూడిన వ్యాఖ్యానాలతో మీకు సమాచారం ఇవ్వడానికి మరియు నవీకరించడానికి మేము కట్టుబడి ఉన్నాము.
అయితే, మాకు ఒక అభ్యర్థన ఉంది.

మేము మహమ్మారి యొక్క ఆర్ధిక ప్రభావంతో పోరాడుతున్నప్పుడు, మీ మద్దతు మాకు మరింత అవసరం, తద్వారా మేము మీకు మరింత నాణ్యమైన కంటెంట్‌ను అందించడం కొనసాగించవచ్చు. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు చందా పొందిన మీలో చాలా మంది నుండి మా చందా మోడల్ ప్రోత్సాహకరమైన ప్రతిస్పందనను చూసింది. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు మరింత చందా మీకు మరింత మెరుగైన మరియు మరింత సంబంధిత కంటెంట్‌ను అందించే లక్ష్యాలను సాధించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది. మేము ఉచిత, సరసమైన మరియు నమ్మదగిన జర్నలిజాన్ని నమ్ముతున్నాము. మరిన్ని సభ్యత్వాల ద్వారా మీ మద్దతు మేము కట్టుబడి ఉన్న జర్నలిజాన్ని అభ్యసించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది.

నాణ్యమైన జర్నలిజానికి మద్దతు ఇవ్వండి మరియు బిజినెస్ స్టాండర్డ్ కు సభ్యత్వాన్ని పొందండి.

డిజిటల్ ఎడిటర్

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

శౌర్య An ర్ అనోకి కి కహానీ జూన్ 18 వ్రాసిన నవీకరణ: అనోకి వినాశనానికి గురైంది

టిఎంసి ఎమ్మెల్యేకు బెంగాల్ ప్రభుత్వం జెడ్ + అందించిన తరువాత ముకుల్ రాయ్స్ సిఆర్పిఎఫ్ భద్రతను కేంద్రం ఉపసంహరించుకుంది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

శౌర్య An ర్ అనోకి కి కహానీ జూన్ 18 వ్రాసిన నవీకరణ: అనోకి వినాశనానికి గురైంది

టిఎంసి ఎమ్మెల్యేకు బెంగాల్ ప్రభుత్వం జెడ్ + అందించిన తరువాత ముకుల్ రాయ్స్ సిఆర్పిఎఫ్ భద్రతను కేంద్రం ఉపసంహరించుకుంది

ఘజియాబాద్ సంఘటనకు మతతత్వ స్పిన్ ఇచ్చినందుకు సమాజ్ వాదీ పార్టీ నాయకుడు ఎఫ్ఐఆర్ తో చెంపదెబ్బ కొట్టారు

Recent Comments