Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణ7 IITలలో ఫ్యాకల్టీ స్థానాల్లో 5-36% వరకు ఖాళీలు: CAG నివేదిక

7 IITలలో ఫ్యాకల్టీ స్థానాల్లో 5-36% వరకు ఖాళీలు: CAG నివేదిక

అన్ని ఎనిమిది ఐఐటీలలో పోస్ట్-గ్రాడ్యుయేట్ (PG) ప్రోగ్రామ్‌లలో నమోదులో కొరత ఉందని పేర్కొంది

టాపిక్స్

కాగ్ |

IITలు

ఐఐటీలు చేసిన ప్రయత్నాలు ఉన్నప్పటికీ మరియు ప్రతి సంవత్సరం రిక్రూట్ అయ్యే అధ్యాపకుల సంఖ్యలో స్థిరమైన పెరుగుదల, అధ్యాపక స్థానాల్లో ఐదు నుండి 36 శాతం వరకు ఖాళీలు ఏడు IITలలో గమనించబడ్డాయి, దీని ప్రకారం విద్యార్థుల చేరిక వేగవంతమైన విస్తరణను నిరోధిస్తుంది. ఒక CAG నివేదిక.

నివేదిక 2014-2019 కాలానికి “కొత్త ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ (IITలు) ఏర్పాటు యొక్క పనితీరు ఆడిట్”లో ఉంది. ఐఐటి భువనేశ్వర్, ఐఐటి గాంధీనగర్, ఐఐటి హైదరాబాద్, ఐఐటి ఇండోర్, ఐఐటి జోధ్‌పూర్, ఐఐటి మండి, ఐఐటి పాట్నా మరియు ఐఐటి రోపర్.

ఆడిట్‌లో ఉన్న ఎనిమిది సంస్థలు “పిజి మరియు పిహెచ్‌డి ప్రోగ్రామ్‌లలో, మొత్తం ఎనిమిది ఐఐటిలలో ఖాళీలు గమనించబడ్డాయి, ఇది విద్యార్థుల చేరికను వాస్తవికంగా అంచనా వేయడంతోపాటు అవసరమైన తగిన విద్యార్థులను ఆకర్షించే లక్ష్యంతో ఈ ప్రోగ్రామ్‌లను మూల్యాంకనం చేయవలసిన అవసరాన్ని సూచిస్తుంది” అని నివేదిక పేర్కొంది.

“విద్యార్థుల పెరుగుదలతో ముడిపడి ఉన్న అధ్యాపక స్థానాల మంజూరులో MoE అనుమతించబడింది, అంటే అధ్యాపకుల పోస్టుల మంజూరు విద్యార్థుల ప్రతి పెరుగుదలకు ఒకటి చొప్పున పెంచబడుతుంది 10 ద్వారా (1:10 నిష్పత్తి).

” ద్వారా ప్రయత్నాలు చేసినప్పటికీ ఐఐటీలు

మరియు అధ్యాపకుల నియామకాల్లో సంవత్సరానికి పెరుగుదల, ఫ్యాకల్టీ స్థానాల్లో 5 నుండి 36 శాతం వరకు ఖాళీలు ఏడు లో గమనించబడ్డాయి. IITలు. ఇది విద్యార్థుల చేరిక వేగవంతమైన విస్తరణను నిరోధించింది. దీర్ఘకాలంలో, ఖాళీలు పనిభారాన్ని పెంచుతాయి కాబట్టి ఖాళీలు విద్య నాణ్యతపై ప్రభావం చూపుతాయి. ఈ ప్రీమియర్ ఇన్‌స్టిట్యూషన్స్‌లో ఇప్పటికే ఉన్న ఫ్యాకల్టీపై,” అది జోడించబడింది.

ఐఐటీలు ఫ్యాకల్టీ సభ్యుల లభ్యత మరియు మార్గాలను కాలానుగుణంగా సమీక్షించవచ్చని ఆడిట్ ప్యానెల్ సిఫార్సు చేసింది. ఖాళీలను భర్తీ చేయడానికి తగిన అభ్యర్థులను ఆకర్షించడం.

అన్ని పోస్ట్-గ్రాడ్యుయేట్ (PG) ప్రోగ్రామ్‌లలో నమోదులో కొరత ఉందని ఇది గుర్తించింది ఎనిమిది IITలు.

“ఐదు IITలు పీహెచ్‌డీ కోర్సులకు ఇన్‌టేక్‌ను నిర్ణయించలేదు, మిగిలినవి ఈ కోర్సుల్లో అడ్మిషన్లలో లోటుపాట్లను కలిగి ఉన్నాయి. IITలు అధ్యాపక స్థానాల్లో ఖాళీలను కలిగి ఉన్నాయి, ఇది నాణ్యమైన విద్యను అందించే IITల సామర్థ్యాన్ని ప్రతికూలంగా ప్రభావితం చేస్తుంది.

ఇంకా , చాలా IITలలో విద్యార్థుల నమోదులో రిజర్వ్ చేయబడిన కేటగిరీల ప్రాతినిధ్యం చాలా తక్కువగా ఉంది.

“అన్ని IITలు చాలా తక్కువ స్థాయిలను అందుకున్నట్లు కూడా గమనించబడింది. ప్రభుత్వేతర మూలాల నుండి స్పాన్సర్ చేయబడిన పరిశోధన ప్రాజెక్ట్‌లకు నిధులు సమకూరుతాయి. అందువల్ల, వారు తమ పరిశోధన కార్యకలాపాలకు నిధుల కోసం ప్రభుత్వంపై ఆధారపడి ఉన్నారు. మొత్తం ఎనిమిది IITలు దాఖలు చేసిన మరియు పొందిన పేటెంట్‌ల మధ్య పెద్ద వ్యత్యాసం ఉంది మరియు పేటెంట్‌లు పొందబడలేదు. ఐదు సంవత్సరాల కాలంలో, పరిశోధన కార్యకలాపాలు ఫలవంతమైన ఫలితాలను తీసుకురాలేకపోయాయని సూచిస్తున్నాయి” అని నివేదిక పేర్కొంది.

(ఈ నివేదిక యొక్క హెడ్‌లైన్ మరియు చిత్రాన్ని మాత్రమే బిజినెస్ స్టాండర్డ్ సిబ్బంది రీవర్క్ చేసి ఉండవచ్చు; మిగిలిన కంటెంట్ సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి ఆటోమేటిక్‌గా రూపొందించబడింది.)


ప్రియమైన రీడర్,

బిజినెస్ స్టాండర్డ్ మీకు ఆసక్తి కలిగించే మరియు దేశం మరియు ప్రపంచానికి విస్తృత రాజకీయ మరియు ఆర్థికపరమైన చిక్కులను కలిగి ఉన్న తాజా సమాచారం మరియు వ్యాఖ్యానాలను అందించడానికి ఎల్లప్పుడూ తీవ్రంగా కృషి చేస్తుంది. మా సమర్పణను ఎలా మెరుగుపరచాలనే దానిపై మీ ప్రోత్సాహం మరియు స్థిరమైన అభిప్రాయం ఈ ఆదర్శాల పట్ల మా సంకల్పం మరియు నిబద్ధతను మరింత బలపరిచాయి. కోవిడ్-19 నుండి ఉత్పన్నమయ్యే ఈ కష్ట సమయాల్లో కూడా, విశ్వసనీయమైన వార్తలు, అధికారిక వీక్షణలు మరియు ఔచిత్యంతో కూడిన సమయోచిత సమస్యలపై చురుకైన వ్యాఖ్యానాలతో మీకు తెలియజేయడానికి మరియు అప్‌డేట్ చేయడానికి మేము కట్టుబడి ఉన్నాము.
అయితే, మాకు ఒక అభ్యర్థన ఉంది.

మహమ్మారి యొక్క ఆర్థిక ప్రభావంతో మేము పోరాడుతున్నప్పుడు, మాకు మీ మద్దతు మరింత అవసరం, తద్వారా మేము మీకు మరింత నాణ్యమైన కంటెంట్‌ను అందించడాన్ని కొనసాగించగలము. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు సభ్యత్వం పొందిన మీలో చాలా మంది నుండి మా సబ్‌స్క్రిప్షన్ మోడల్ ప్రోత్సాహకరమైన ప్రతిస్పందనను చూసింది. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు మరింత సభ్యత్వం పొందడం వలన మీకు మరింత మెరుగైన మరియు మరింత సంబంధిత కంటెంట్‌ను అందించే లక్ష్యాలను సాధించడంలో మాత్రమే మాకు సహాయపడుతుంది. మేము స్వేచ్ఛా, న్యాయమైన మరియు విశ్వసనీయమైన జర్నలిజాన్ని విశ్వసిస్తాము. మరిన్ని సబ్‌స్క్రిప్షన్‌ల ద్వారా మీ మద్దతు మేము కట్టుబడి ఉన్న జర్నలిజాన్ని ఆచరించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది.

నాణ్యమైన జర్నలిజానికి మద్దతు మరియు
బిజినెస్ స్టాండర్డ్‌కు సబ్‌స్క్రైబ్ చేయండి.

డిజిటల్ ఎడిటర్

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments