Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణరీడెవలప్ చేయబడిన సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ రిపబ్లిక్ డే కోసం సిద్ధంగా ఉంటుంది: ఆర్కిటెక్ట్

రీడెవలప్ చేయబడిన సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ రిపబ్లిక్ డే కోసం సిద్ధంగా ఉంటుంది: ఆర్కిటెక్ట్

సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ – ఇది రాజ్‌పథ్‌తో కూడినది, ఇది రాష్ట్రపతి భవన్ నుండి ఇండియా గేట్ వరకు వెళుతుంది – జనవరిలో రిపబ్లిక్ డే పరేడ్‌కు ముందే పూర్తవుతుంది. వచ్చే ఏడాది 26న, ప్రాజెక్ట్ కోసం చీఫ్ ఆర్కిటెక్ట్ సంస్థ, HCP డిజైన్, ప్లానింగ్ అండ్ మేనేజ్‌మెంట్ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్, అయితే అండర్‌పాస్‌ల నిర్మాణాన్ని తర్వాత పూర్తి చేస్తామని చెప్పారు.

“రిపబ్లిక్ డే పరేడ్ కోసం సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ సిద్ధంగా ఉంటుంది. అమెనిటీ బ్లాక్‌లు మరియు అండర్‌పాస్‌లు వంటి కొన్ని సౌకర్యాలు తర్వాత పూర్తవుతాయి” అని HCP indianexpress.comకి తెలిపింది. ఇండియా గేట్ సమీపంలోని రాజ్‌పథ్ వద్ద సెంట్రల్ విస్టా రీడెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ వద్ద నిర్మాణ పనులు. (అభినవ్ సాహా ద్వారా ఎక్స్‌ప్రెస్ ఫోటో)”రిపబ్లిక్ డే పరేడ్ కోసం రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ ఇప్పటికే సన్నాహాలు ప్రారంభించింది,” అని పేర్కొంది.సాధారణంగా, రిపబ్లిక్ డే పరేడ్ కోసం రిహార్సల్స్ జనవరి 26కి వారాల ముందు ప్రారంభమవుతాయి. ప్రాజెక్ట్ కోసం కేంద్రం యొక్క నోడల్ ఏజెన్సీ అయిన సెంట్రల్ పబ్లిక్ వర్క్స్ డిపార్ట్‌మెంట్ (CPWD), మరియు నిర్మాణ సంస్థ షాపూర్జీ పల్లోంజీ అండ్ కంపెనీ లిమిటెడ్, దీని పునరాభివృద్ధి కాంట్రాక్టును పొందింది. అవెన్యూ, ఒక గట్టి గడువుకు వ్యతిరేకంగా పరేడ్ కోసం ఉపయోగించబడే స్ట్రెచ్‌ను పూర్తి చేయడానికి పోటీ పడుతోంది.రాజ్‌పథ్ అవెన్యూ ఎంత త్వరగా సాధారణ ప్రజలకు తెరవబడుతుంది, రిపబ్లిక్ డే పరేడ్ కోసం చేసిన ఏర్పాట్లను కూల్చివేయడానికి కొంత సమయం పడుతుందని HCP తెలిపింది.”పరేడ్ తర్వాత అవెన్యూలోని కొన్ని భాగాలు పూర్తి చేయాల్సి ఉంటుంది” అని HCP తెలిపింది.ఈ నెల ప్రారంభంలో, హౌసింగ్ మరియు పట్టణ వ్యవహారాల శాఖ మంత్రి, కౌశల్ కిషోర్

, మొత్తం బడ్జెట్ రూ. 608 కోట్లలో రూ. 190.76 కోట్లతో సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ యొక్క భౌతిక పురోగతి కేవలం 60% మాత్రమే పూర్తయిందని పార్లమెంటుకు తెలియజేసారు, అయితే ఈ నెలలోగా పూర్తి చేయాలని షెడ్యూల్ చేయబడింది. )రాష్ట్రపతి భవన్ నుండి నార్త్ మరియు సౌత్ బ్లాక్‌ల మీదుగా రాజ్‌పథ్ మీదుగా ఇండియా గేట్ వరకు విస్తరించి ఉన్న సెంట్రల్ విస్టా యాక్సిస్ పొడవు 2.9 కి.మీ నుండి 6.3 కి.మీ వరకు రెట్టింపు అవుతుందని కేంద్ర ప్రభుత్వం గత సంవత్సరం ప్రకటించింది. నది ఒడ్డు. రాజ్‌పథ్ వద్ద సెంట్రల్ విస్టా రీడెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ వద్ద నిర్మాణ పనులు, ఇండియా గేట్ దగ్గర. (అనిల్ శర్మ ద్వారా ఎక్స్‌ప్రెస్ ఫోటో) పునరాభివృద్ధి తర్వాత ప్రణాళిక ప్రకారం, అవెన్యూ అంతటా పచ్చిక స్థలం 3,50,000 చదరపు మీటర్ల నుండి దాదాపు 3,90,000 చదరపు మీటర్ల వరకు పెరుగుతుందని అంచనా వేయబడింది, దీని ఫలితంగా సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ యొక్క మొత్తం గ్రీన్ కవర్ పెరుగుతుంది. ఇండియా గేట్ ప్లాజా విస్తరించిన పాదచారుల కాలిబాటలతో పునరుద్ధరించబడుతుందని మరియు కాల్వల ద్వారా నడిచే మార్గాన్ని పాదచారులకు స్నేహపూర్వకంగా మార్చడానికి పునరుద్ధరించబడుతుందని కూడా పేర్కొంది. సెంట్రల్ విస్టా రీడెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ యొక్క వివిధ దశల కోసం ఇప్పటివరకు రూ.1,200 కోట్లకు పైగా కేటాయించినట్లు హౌసింగ్ మంత్రిత్వ శాఖ పార్లమెంటులో ప్రతిస్పందనగా తెలిపింది. అక్టోబరు 2022 నాటికి పూర్తి కావాల్సిన కొత్త పార్లమెంట్ భవనానికి సంబంధించిన భౌతిక పురోగతి 35%గా ఉందని, రూ.971 కోట్లలో రూ.340 కోట్లు ఇప్పటివరకు ఖర్చు చేశామని కూడా పేర్కొంది.దాదాపు రూ. 20,000 కోట్ల అంచనా వ్యయంతో కొనసాగుతున్న ప్రాజెక్ట్‌లో, ప్రస్తుతం నాలుగు ప్రాజెక్టులు మాత్రమే నిర్మాణంలో ఉన్నాయి: కొత్త పార్లమెంట్ భవనం నిర్మాణం, సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ యొక్క పునరాభివృద్ధి, మూడు ఉమ్మడి కేంద్ర సచివాలయ భవనాల నిర్మాణం మరియు ఉపరాష్ట్రపతి నివాసం నిర్మాణం.ప్రత్యుత్తరం ప్రకారం, మూడు ఉమ్మడి సెక్రటేరియట్ భవనాల నిర్మాణ లక్ష్యం నవంబర్ 2023 మరియు వనరుల సమీకరణ మరియు సైట్ తయారీ ప్రస్తుతం పురోగతిలో ఉంది. రాజ్‌పథ్ వద్ద సెంట్రల్ విస్టా ప్రాజెక్ట్‌లో పనిచేస్తున్న కార్మికులు కనిపించారు , న్యూఢిల్లీలో. (ప్రవీణ్ ఖన్నా ఎక్స్‌ప్రెస్ ఫోటో) ప్రభుత్వం గత నెలలో అత్యున్నత స్థాయి ‘సెంట్రల్ విస్టా ఓవర్‌సైట్ కమిటీ’ని కూడా ఏర్పాటు చేసింది. దాని ప్రతిష్టాత్మకమైన మౌలిక సదుపాయాల ప్రాజెక్ట్ యొక్క వేగాన్ని పర్యవేక్షించడానికి మరియు వేగవంతం చేయడానికి. సెంట్రల్ విస్టా యొక్క వివిధ ప్రాజెక్ట్‌లు సకాలంలో పూర్తయ్యేలా నిర్థారించడానికి లక్ష్య మైలురాళ్లకు సంబంధించి వాటి అమలు వేగాన్ని కమిటీ నిరంతరం పర్యవేక్షించవలసి ఉంటుందని ఉత్తర్వుల్లో పేర్కొంది. ఇది క్రమం తప్పకుండా సమావేశమై స్వతంత్ర సమీక్ష కోసం సైట్ తనిఖీలను చేపడుతుంది. తన నివేదికలు మరియు సిఫార్సులను క్రమ పద్ధతిలో మంత్రిత్వ శాఖకు సమర్పించాలని కూడా ఆదేశించబడింది.తాత్కాలికంగా, వైస్ ప్రెసిడెంట్ ఎన్‌క్లేవ్ మరియు కొత్త పార్లమెంట్ హౌస్ పూర్తి చేయబడిన మొదటి భవనాలు, మరియు నేషనల్ మ్యూజియాన్ని నార్త్ మరియు సౌత్ బ్లాక్‌లకు మార్చే పని చివరిగా ప్రారంభమవుతుంది.కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల కోసం భూగర్భ ఆటోమేటెడ్ పీపుల్ మూవర్ (APM) మరియు సెంట్రల్ కాన్ఫరెన్స్ సెంటర్ వరుసగా సెప్టెంబరు 2026 మరియు డిసెంబర్ 2026 నాటికి పూర్తయ్యే చివరి రెండు ప్రాజెక్ట్‌లు అని CPWD యొక్క తాత్కాలిక పూర్తి కాలక్రమం చూపింది. గత ఏడాది పర్యావరణ మంత్రిత్వ శాఖకు సమర్పించిన ప్రతిపాదన ప్రకారం, దాదాపు 458,820 చదరపు మీటర్ల బిల్ట్-అప్ ఏరియాను కూల్చివేయాల్సి ఉంటుంది. ఇందులో IGNCA, శాస్త్రి భవన్, కృషి భవన్, విజ్ఞాన్ భవన్, ఉపాధ్యక్షుడి నివాసం, నేషనల్ మ్యూజియం, జవహర్ భవన్, నిర్మాణ్ భవన్, ఉద్యోగ్ భవన్, రక్షా భవన్ మరియు INS హట్‌మెంట్స్ యొక్క ప్రస్తుత భవనం ఉన్నాయి. నేషనల్ ఆర్కైవ్స్ యొక్క ప్రధాన భవనం కూల్చివేయబడదు, కానీ దాని అనుబంధం ధ్వంసం చేయబడుతుంది.మముత్ ప్రాజెక్ట్‌లో పార్లమెంటు సభ్యుల కోసం కొత్త పార్లమెంట్ భవనం ఛాంబర్లు, సెంట్రల్ విస్టా అవెన్యూ, కామన్ సెంట్రల్ సెక్రటేరియట్ యొక్క 10 భవనాలు, సెంట్రల్ కాన్ఫరెన్స్ సెంటర్, నేషనల్ ఆర్కైవ్స్ కోసం అదనపు భవనాలు (హెరిటేజ్ బిల్డింగ్ కాకుండా), కొత్త IGNCA భవనం, భద్రత కోసం సౌకర్యాలు ఉన్నాయి. భారత గౌరవనీయులైన VP మరియు PM కోసం అధికారులు మరియు అధికారిక నివాసాలు, ప్రధానమంత్రి కార్యాలయం, క్యాబినెట్ సెక్రటేరియట్, జాతీయ భద్రతా మండలి సెక్రటేరియట్ మరియు నార్త్ మరియు సౌత్ బ్లాక్‌లోని నేషనల్ మ్యూజియం యొక్క పునఃస్థాపనతో కూడిన కార్యనిర్వాహక ఎన్‌క్లేవ్. ప్రాజెక్ట్ కింద, ఇండియా గేట్ నుండి నది వరకు సెంట్రల్ విస్టా యాక్సిస్‌ను విస్తరించే కేంద్రం యొక్క ప్రణాళికలో భాగంగా యమునా పశ్చిమ ఒడ్డున “నవ్ భారత్ ఉద్యాన్” కూడా ప్రణాళిక చేయబడింది. ఇది ఆగస్ట్ 15, 2022 నాటికి ఆవిష్కరించబడుతుందని ముందుగా ఊహించబడింది కానీ కొత్త టైమ్‌లైన్ లేకుండా ఆలస్యం చేయబడింది.
ఇంకా చదవండి
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments