Homeసాధారణరక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ అస్థిరమైన కాలక్రమం క్రింద 351 వస్తువుల దిగుమతిని నిషేధించింది

రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ అస్థిరమైన కాలక్రమం క్రింద 351 వస్తువుల దిగుమతిని నిషేధించింది

రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ 351 సబ్-సిస్టమ్‌లు మరియు కాంపోనెంట్‌ల యొక్క తాజా జాబితాను రూపొందించింది, వీటిని వచ్చే ఏడాది డిసెంబరు నుండి అస్థిరమైన కాలక్రమంలో దిగుమతి చేసుకోవడానికి అనుమతించరు.

ఇది మూడవ జాబితా. గత 16 నెలల్లో మంత్రిత్వ శాఖ విడుదల చేసింది మరియు ఇది భారతదేశాన్ని సైనిక ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు మరియు పరికరాల తయారీకి కేంద్రంగా మార్చాలనే ప్రభుత్వ లక్ష్యంలో భాగంగా వస్తుంది.

కొత్త చొరవ విదేశీయులను ఆదా చేస్తుందని మంత్రిత్వ శాఖ పేర్కొంది ఏటా దాదాపు రూ. 3,000 కోట్లకు సమానమైన మార్పిడి. ఇది ఇప్పటికే “స్వదేశీీకరించబడింది” అని పేర్కొన్న 2,500 వస్తువుల జాబితాను కూడా విడుదల చేసింది.

“ఉప వ్యవస్థలు/అసెంబ్లీలు/సబ్-అసెంబ్లీలు/భాగాల యొక్క సానుకూల దేశీయీకరణ జాబితాను డిపార్ట్‌మెంట్ ద్వారా తెలియజేయబడింది. రక్షణ ఉత్పత్తి, రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ, డిఫెన్స్ తయారీలో స్వావలంబన సాధించడానికి మరియు రక్షణ ప్రభుత్వ రంగ సంస్థల ద్వారా దిగుమతులను తగ్గించే ప్రయత్నాలలో భాగంగా,” మంత్రిత్వ శాఖ ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది.

జాబితాలో పేర్కొన్న వస్తువులు సూచించిన సమయపాలన ప్రకారం భారతీయ పరిశ్రమల నుండి మాత్రమే సేకరించబడతాయి.

నోటిఫికేషన్ ప్రకారం, 172 వస్తువుల మొదటి సెట్‌పై దిగుమతి పరిమితులు వచ్చే ఏడాది డిసెంబర్ నాటికి అమల్లోకి వస్తాయి. అదే నిబంధనలు డిసెంబర్ 2023 నాటికి 89 భాగాలతో కూడిన మరో బ్యాచ్‌పై వర్తిస్తాయి.

మరో 90 వస్తువులపై దిగుమతి పరిమితులు డిసెంబర్ 2024 నాటికి అమలులోకి వస్తాయి.

లేజర్ వార్నింగ్ సెన్సార్, హై-ప్రెజర్ చెక్ వాల్వ్, హై-ప్రెజర్ గ్లోబ్ వాల్వ్, డ్రైనేజీ వంటి అంశాలు ఉన్నాయి. చొరబాట్లను గుర్తించే వ్యవస్థలు, వివిధ రకాల కేబుల్‌లు, సాకెట్లు మరియు వోల్టేజ్ నియంత్రణ ఓసిలేటర్.

గత ఏడాది ఆగస్టులో, రవాణా విమానాలు, తేలికపాటి పోరాటాలు వంటి 101 ఆయుధాలు మరియు సైనిక ప్లాట్‌ఫారమ్‌ల దిగుమతిని భారతదేశం నిలిపివేస్తున్నట్లు మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకటించింది. 2024 నాటికి హెలికాప్టర్లు, సంప్రదాయ జలాంతర్గాములు, క్రూయిజ్ క్షిపణులు మరియు సోనార్ వ్యవస్థలు.

రెండవ జాబితా, 108 సైనిక ఆయుధాలు మరియు తదుపరి తరం కొర్వెట్‌లు, ఎయిర్‌బోర్న్ ముందస్తు హెచ్చరిక వ్యవస్థలు, ట్యాంక్ ఇంజన్లు మరియు సిస్టమ్‌లపై దిగుమతి ఆంక్షలు విధించడం. రాడార్లు, మేలో జారీ చేయబడ్డాయి.

గత కొన్ని సంవత్సరాలలో, దేశీయ రక్షణ తయారీని పెంచడానికి ప్రభుత్వం అనేక చర్యలు తీసుకుంది. గత ఏడాది మేలో, రక్షణ రంగంలో ఆటోమేటిక్ మార్గంలో ఎఫ్‌డిఐ పరిమితిని 49 శాతం నుండి 74 శాతానికి పెంచుతున్నట్లు ప్రభుత్వం ప్రకటించింది.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆయుధాలను అత్యధికంగా దిగుమతి చేసుకునే దేశాల్లో భారతదేశం ఒకటి. అంచనాల ప్రకారం, భారత సాయుధ దళాలు రాబోయే ఐదేళ్లలో దాదాపు USD 130 బిలియన్లు (ఒక బిలియన్ అంటే 100 కోట్లకు సమానం) మూలధన సేకరణలో ఖర్చు చేయవచ్చని అంచనా వేయబడింది.

ప్రభుత్వం ఇప్పుడు ఆధారపడటాన్ని తగ్గించాలనుకుంటోంది. దిగుమతి చేసుకున్న సైనిక ప్లాట్‌ఫారమ్‌లపై మరియు దేశీయ రక్షణ తయారీకి మద్దతు ఇవ్వాలని నిర్ణయించింది.

రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ రాబోయే ఐదేళ్లలో రక్షణ తయారీలో USD 25 బిలియన్ల (రూ. 1.75 లక్షల కోట్లు) టర్నోవర్‌ని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. ఇందులో USD 5 బిలియన్ల (రూ. 35,000 కోట్లు) విలువైన సైనిక హార్డ్‌వేర్ ఎగుమతి లక్ష్యం ఉంది.

(PTI ఇన్‌పుట్‌లతో)

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments