Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణమార్జినలైజేషన్‌పై కథనాలు అన్‌కవరింగ్ ఇండియా ఇన్విజిబుల్ కేటగిరీని గెలుచుకుంటాయి

మార్జినలైజేషన్‌పై కథనాలు అన్‌కవరింగ్ ఇండియా ఇన్విజిబుల్ కేటగిరీని గెలుచుకుంటాయి

ప్రభుత్వ విధానాలు పౌరులకు సహాయం చేయడానికి ఉద్దేశించబడ్డాయి, వారిని బాధితులుగా చేయడం కాదు. కానీ రామ్‌నాథ్ గోయెంకా అవార్డు గ్రహీతలు చూపినట్లుగా, అకారణంగా దిద్దుబాటు మరియు సాధికారత చర్యలు పేదలను అట్టడుగుకు గురిచేయడమే కాకుండా, వారి బాధలను కనిపించకుండా చేశాయి.

అన్‌కవరింగ్ ఇండియా ఇన్విజిబుల్ విభాగంలో, ప్రింట్ మీడియా నుండి ది హిందూకి చెందిన శివ సహాయ్ సింగ్ విజేతగా నిలవగా, ది క్వింట్‌కు చెందిన త్రిదీప్ కె మండల్ ప్రసార మీడియా విజేతగా నిలిచారు.సింగ్ కథ, ‘డెత్ బై డిజిటల్ ఎక్స్‌క్లూజన్’, డిజిటలైజేషన్‌పై జార్ఖండ్ ప్రభుత్వ పట్టుదల ప్రజాపంపిణీ వ్యవస్థ (PDS) ప్రయోజనాల అంచులపై నివసించే ప్రజలను ఎలా దూరం చేసిందో బట్టబయలు చేసింది. PDSలో లీకేజీలను అరికట్టడానికి, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అన్ని రేషన్ కార్డులను ఆధార్ కి అనుసంధానం చేయాలని నిర్ణయించింది. రేషన్ కార్డును ఆధార్‌తో అనుసంధానం చేయలేని లేదా ఆధార్ కార్డులు లేని లబ్ధిదారులకు రేషన్ నిరాకరించబడింది. దీంతో గిరిజన సంఘాలు తీవ్ర ఆందోళనకు గురయ్యాయి. పోషకాహార లోపం వల్ల మరణాలు సంభవించినట్లు నివేదికలు వచ్చినప్పటికీ, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం వాటిని తిరస్కరించడమే కాకుండా, పోషకాహార లోపంతో మరణాలు సంభవించినట్లు ఆరోపించిన కుటుంబాలను PDS లోకి తీసుకురావడానికి కూడా ప్రయత్నించలేదు. “నేను జార్ఖండ్ భూభాగం గురించి తెలియదు, ఇది ప్రయోజనం మరియు ప్రతికూలత రెండూ. కానీ నేను ప్రతి విషయాన్ని తాజా కళ్లతో చూడగలిగాను. అట్టడుగున ఉన్న ప్రజలను మాట్లాడేలా చేయడం ఒక సవాలుగా ఉంది” అని సింగ్ అన్నారు.కథనంలో వివరణాత్మక ఫీల్డ్‌వర్క్, PDS ప్రయోజనాల తిరస్కరణ తెరపైకి వచ్చిన అనేక జిల్లాల సందర్శనలు మరియు ఆహార హక్కు కార్యకర్తలు మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నుండి వచ్చిన సంస్కరణలు ఉన్నాయి. మండల్ కథనం, ‘డైరీస్ ఫ్రమ్ ది డిటెన్షన్ క్యాంప్స్ ఆఫ్ అస్సాం’, అక్రమ వలసదారులని భావించి సంవత్సరాల తరబడి నిర్బంధ శిబిరాల్లో తప్పుగా నిర్బంధించబడిన వారి దుస్థితిని ట్రాక్ చేసింది. నేషనల్ రిజిస్టర్ ఆఫ్ సిటిజన్స్ (NRC యొక్క తుది జాబితా వచ్చిన వెంటనే ఈ కథ సెప్టెంబర్ 2019లో చిత్రీకరించబడింది. )) ప్రకటించారు. వారి మునుపటి పత్రాల ఆధారంగా అప్పటి వరకు పౌరులుగా ఉన్న 19 లక్షల మందికి పైగా ప్రజలను ఇది వదిలివేసింది. నాలుగేళ్ల తర్వాత విడుదలైన రవి డేను మండల్ కలిశాడు, కానీ వినికిడి సామర్థ్యం కోల్పోయాడు. ఆతాబ్ అలీ మరియు హబీబుర్ రెహ్మాన్ నిర్బంధ శిబిరంలో గడిపారు, కానీ వారి విడుదలకు సంబంధించిన ప్రాథమిక హామీలను ఏర్పాటు చేయడానికి వారి కుటుంబాలు చాలా పేదవారు కాబట్టి వారు స్వేచ్ఛగా నడవలేకపోయారు. మూడవ కథ 10 ఏళ్ల సవాతా దే, అతని తండ్రి సుబ్రతా డే తన ఓటరు ID కార్డ్‌లో పేరు సరిపోలడం లేదని 2018లో తీసుకెళ్లిన రెండు నెలల తర్వాత నిర్బంధ శిబిరంలో మరణించాడు. సవాతా మృతదేహాన్ని చూడటానికి నిరాకరించారు మరియు ఆమె కథ ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ప్రేక్షకులను ఆకర్షించింది. వారు ది క్వింట్‌ను చేరుకున్నారు మరియు ఆమె కోసం విరాళాలు వెల్లువెత్తాయి. సవాత అప్పటి నుండి కొత్త పాఠశాలలో చేరింది మరియు ఆమె నృత్య తరగతులను తిరిగి ప్రారంభించింది. “ముస్లింలు మరియు హిందువులు రెండు వర్గాలకు చెందిన కథలను కనుగొనడం నాకు పెద్ద సవాలు. సాధారణ కథనం ఏమిటంటే నిర్బంధ శిబిరాల్లో ముస్లింలు మాత్రమే ఉన్నారు, కానీ అది అలా కాదు. నిర్బంధ శిబిరాలను కనుగొనడం మరొక సవాలు. అవి ఉనికిలో ఉన్నాయని ప్రభుత్వం నిరాకరిస్తోంది, కాబట్టి వాటిని కనుగొనడం కష్టమైంది, ”అని మండల్ అన్నారు.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments