Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణభారతదేశం, రష్యా మధ్య ఆసియాలో నిశ్చితార్థంపై 'నాన్-పేపర్' మార్పిడి

భారతదేశం, రష్యా మధ్య ఆసియాలో నిశ్చితార్థంపై 'నాన్-పేపర్' మార్పిడి

కజాఖ్స్తాన్, కిర్గిజ్స్తాన్, తజికిస్తాన్, తుర్క్‌మెనిస్తాన్ మరియు ఉజ్బెకిస్తాన్‌తో సహా ఐదు దేశాలను కలిగి ఉన్న మధ్య ఆసియాలో నిశ్చితార్థాన్ని ఎలా పెంచుకోవాలో భారతదేశం మరియు రష్యాలు “కాగితం కాని” మార్పిడి చేసుకున్నాయి.

ది ఐదు దేశాలు ఒకప్పుడు సోవియట్ యూనియన్‌లో భాగంగా ఏర్పడ్డాయి మరియు రష్యా వాటిపై భారీ ప్రభావాన్ని చూపింది. నాన్-పేపర్ లేదా వైట్ పేపర్ అనేది ప్రభుత్వ ముద్రను కలిగి ఉండని పత్రం, అయితే చర్చల యొక్క ముఖ్య లక్షణాలను హైలైట్ చేయడానికి ఉద్దేశించబడింది.

అలాగే చూడండి | జగన్ లో | మోడీ-పుతిన్ సమ్మిట్: భారతదేశం, రష్యా వ్యూహాత్మక భాగస్వామ్యాన్ని ప్రశంసించాయి

నిశ్చితార్థం యొక్క అనేక రంగాలను నాన్-పేపర్ సూచించింది, ఒకటి ప్రపంచంలోని ఆ భాగంలో భారతదేశం ఆయుధాల సరఫరాదారుగా మారాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నందున ఇందులో రక్షణ ఉంది. ఈ మధ్య ఆసియా దేశాలు రష్యా రక్షణ పరికరాలను ఉపయోగిస్తాయి మరియు భారతదేశంలో తయారు చేయబడిన భాగాలను భారతదేశం అందించగలదు.

చైనీయులను చూసిన ప్రాంతంలో ఉమ్మడి ఇండో-రష్యన్ ఎంగేజ్‌మెంట్‌ను పెంచడానికి మరిన్ని ఆచరణాత్మక ప్రాంతాలు జాబితా చేయబడ్డాయి. ప్రవేశించడం, ముఖ్యంగా రుణ సంక్షోభానికి కారణమవుతుంది.

రష్యన్ అధ్యక్షుడు పుతిన్ తన ఇటీవలి సంవత్సరాంతపు వార్షిక విలేకరుల సమావేశంలో చైనా గురించి చాలాసార్లు ప్రస్తావించినప్పటికీ, చైనా అధ్యక్షుడు జి జిన్‌పింగ్‌తో తనకు “చాలా విశ్వసనీయమైన వ్యక్తిగత సంబంధం” ఉందని కూడా చెప్పినప్పటికీ, మాస్కో దానిని ఇవ్వడం అసంభవం. ప్రాంతీయ ఉనికి లేదా ఇతర భౌగోళిక రాజకీయ అంశాల నుండి బీజింగ్‌కు ఖాళీ చెక్. జిన్‌పింగ్ పాలనలో చైనా, దేశాలతో తన లావాదేవీలలో, వారిని జూనియర్ భాగస్వాములుగా లేదా ప్రత్యర్థులుగా పరిగణిస్తుంది.

ఇంకా చదవండి | భారతదేశం, రష్యా AK-203 రైఫిల్స్ కోసం ఒప్పందంపై సంతకం చేశాయి, 10 సంవత్సరాల పాటు సైనిక సహకారాన్ని పునరుద్ధరించడం

కాగిత రహిత మార్పిడి రష్యా ఫార్ ఈస్ట్‌లో, ముఖ్యంగా భారతీయ మానవశక్తి పరంగా పెరిగిన భారతీయ నిశ్చితార్థాన్ని ఆహ్వానించింది కూడా.

రష్యా తన దూర ప్రాచ్యాన్ని అభివృద్ధి చేస్తున్నందున, పొరుగున ఉన్న చైనా కంటే భారతదేశం దాని ప్రాధాన్యత భాగస్వామిగా మారింది. ఈ ప్రాంతం చైనా సరిహద్దులో ఉంది మరియు వనరులు సమృద్ధిగా ఉన్నాయి. వ్లాడివోస్టాక్‌ను చెన్నైతో అనుసంధానించడానికి ప్రణాళికలు జరుగుతున్నాయి, ఇది భారతదేశం-రష్యా వార్షిక శిఖరాగ్ర సమావేశానికి 2018లో ప్రధానమంత్రి మోదీ నగరాన్ని సందర్శించిన కీలక పరిణామం.

భారతదేశం నాగరికతను పంచుకునే మధ్య ఆసియాతో తన నిశ్చితార్థాన్ని పెంచుకుంది. సంబంధాలు. భారత ప్రధాని 2015లో అన్ని మధ్య ఆసియా దేశాలను ఒకేసారి సందర్శించారు.

మొదటగా, 2022 జనవరిలో జరిగే గణతంత్ర దినోత్సవానికి 5 మధ్య ఆసియా దేశాల నాయకులందరినీ భారతదేశం ఆహ్వానించింది. 2018 తర్వాత ఇంత పెద్ద సంఖ్యలో నాయకులను గ్రాండ్ పరేడ్ కోసం ఆహ్వానించారు. ఢిల్లీ గుండె. ఆ సంవత్సరం ASEAN బ్లాక్‌లోని మొత్తం 10 దేశాలను అతిథిగా ఆహ్వానించారు.

ఈ సందర్భంగా ఇరు పక్షాలు తమ దౌత్య సంబంధాల స్థాపన 30వ వార్షికోత్సవాన్ని జరుపుకుంటున్నందున మొదటి భారతదేశం-మధ్య ఆసియా శిఖరాగ్ర సమావేశాన్ని చూస్తారు. విదేశాంగ మంత్రి డాక్టర్ ఎస్ జైశంకర్ తన ఐదుగురు సహచరులకు ఆతిథ్యం ఇవ్వడంతో ఈ నెల ప్రారంభంలో మూడవ భారత మధ్య ఆసియా విదేశాంగ మంత్రుల సమావేశం ఢిల్లీలో జరిగింది. ఈ సమావేశంలో ప్రధాన దృష్టి ఆఫ్ఘనిస్తాన్, కోవిడ్ సంక్షోభం మరియు కనెక్టివిటీపై ఉంది.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments