Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణప్రధాని మోడీ జనవరి 6న UAEలో ఉంటారు; కువైట్ సందర్శన లేదు

ప్రధాని మోడీ జనవరి 6న UAEలో ఉంటారు; కువైట్ సందర్శన లేదు

దుబాయ్ ఎక్స్‌పో సందర్శన మరియు ఇండియా-యుఎఇ స్వేచ్ఛా వాణిజ్య ఒప్పందంపై సంతకం చేయడంతో, భారత ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ జనవరి 6న యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ (యుఎఇ)లో ఉంటారు.

దుబాయ్ ఎక్స్‌పోలో “ఇండియా పెవిలియన్” ను ప్రధాని మోదీ సందర్శించనున్నారు. ఇది భారతదేశ సంస్కృతి, యోగా, ఆయుర్వేదం మరియు అంతరిక్ష కార్యక్రమాలను ప్రదర్శించే భారీ నాలుగు అంతస్తుల పెవిలియన్.

పెవిలియన్‌ను అక్టోబర్ 1న భారతదేశ వాణిజ్య మంత్రి పీయూష్ గోయల్ ప్రారంభించారు. అనేక మంది విదేశీయులు దీనిని సందర్శించారు. సైప్రస్ విదేశాంగ మంత్రి మరియు స్వీడన్ రాజు సహా నాయకులు. ఈ పెవిలియన్‌లో అబుదాబిలో నిర్మించబడుతున్న రామ మందిరం మరియు BAPS హిందూ దేవాలయం యొక్క నమూనా కూడా ఉంది.

ఈ సందర్శన యొక్క ఇతర ముఖ్య అంశం భారతదేశం-యుఎఇ స్వేచ్ఛా వాణిజ్య ఒప్పందంపై సంతకం చేయడం. . ఈ నెల ప్రారంభంలో ఒక కార్యక్రమంలో మాట్లాడుతూ, వాణిజ్య మంత్రి గోయల్ మాట్లాడుతూ, ఎఫ్‌టిఎ “భారతదేశానికి అత్యద్భుతమైన విజయం. ఇది చాలా రంగాలకు చాలా తలుపులు తెరుస్తుంది… ఇది భారతదేశం ఇప్పటివరకు ప్రవేశించిన అత్యంత వేగవంతమైన ఎఫ్‌టిఎ. పూర్తి FTA”.

FTA కోసం చర్చలు సెప్టెంబర్‌లో ప్రారంభించబడ్డాయి. డిసెంబరు మొదటి వారంలో ఢిల్లీలో భారత్-యుఎఇ సమగ్ర ఆర్థిక భాగస్వామ్య ఒప్పందం (సిఇపిఎ) మూడో రౌండ్ జరిగింది. రెండు దేశాల మధ్య వాణిజ్యం దృఢంగా సాగింది. 2018-19 సంవత్సరానికి $30 బిలియన్ల కంటే ఎక్కువ మొత్తంతో US తర్వాత UAE భారతదేశం యొక్క రెండవ అతిపెద్ద ఎగుమతి గమ్యస్థానంగా ఉంది.

UAE కోసం, 2018లో USతో భారతదేశం రెండవ అతిపెద్ద వాణిజ్య భాగస్వామిగా ఉంది. $ 36 బిలియన్ (చమురుయేతర వాణిజ్యం). భారతదేశంలో పెట్టుబడులు మరియు మౌలిక సదుపాయాల కల్పన కోసం UAE $100 బిలియన్లకు కట్టుబడి ఉంది.

భారతదేశం మరియు UAEలు “సమగ్ర వ్యూహాత్మక భాగస్వామ్యం” కలిగి ఉన్నాయి మరియు ప్రతి స్థాయిలో నిశ్చితార్థాన్ని పెంచాయి.

PM మోడీ 2015, 2018 మరియు 2019లో పశ్చిమాసియా దేశాన్ని సందర్శించారు. UAE ప్రధానమంత్రికి అత్యున్నత పౌర పురస్కారం “ఆర్డర్ ఆఫ్ జాయెద్”ను ప్రదానం చేసింది. షేక్ మొహమ్మద్ బిన్ జాయెద్ అల్ నహ్యాన్, (MBZ) క్రౌన్ ప్రిన్స్ ఆఫ్ అబుదాబి మరియు UAE సాయుధ దళాల డిప్యూటీ సుప్రీం కమాండర్ ఫిబ్రవరి 2016లో భారతదేశాన్ని సందర్శించారు. MBZ జనవరి, 2017లో భారతదేశ గణతంత్ర దినోత్సవ వేడుకల్లో ముఖ్య అతిథిగా మళ్లీ భారతదేశాన్ని సందర్శించారు

దేశం యొక్క డయాస్పోరా భారతదేశంతో లోతైన సంబంధాన్ని ఏర్పరుస్తుంది. UAE భారతదేశం వెలుపల భారతీయుల అతిపెద్ద జనాభాలో ఒకటిగా ఉంది. భారతీయ ప్రవాస సంఘం సుమారు 3.3 మిలియన్లు, ఇది UAEలో అతిపెద్ద జాతి సంఘం, దేశ జనాభాలో దాదాపు 30 శాతం మంది ఉన్నారు. భారతదేశంలోని రాష్ట్రాలలో, కేరళ అత్యధిక ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న తరువాత తమిళనాడు మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్ ఉన్నాయి. UAE జనాభాలో ఉత్తరాది రాష్ట్రాలకు చెందిన భారతీయులు కూడా గణనీయమైన భాగాన్ని కలిగి ఉన్నారు.

PM మోడీ ఇంతకు ముందు నివేదించబడినట్లుగా కువైట్‌కు వెళ్లడం లేదు. జూన్‌లో విదేశాంగ మంత్రి డాక్టర్. ఎస్. జైశంకర్ ప్రస్తుత మోడీ ప్రభుత్వ హయాంలో భారతదేశం నుండి చివరిసారిగా ఉన్నత స్థాయి పర్యటన చేశారు. పర్యటన సందర్భంగా, EAM కువైట్ ప్రధాన మంత్రిని పిలిచింది మరియు కువైట్ విదేశాంగ మంత్రితో సమావేశాన్ని నిర్వహించింది. భారతదేశం నుండి కువైట్‌కు ప్రధానమంత్రి చివరిసారిగా 1981లో ప్రధానమంత్రి ఇందిరా గాంధీ సందర్శించారు మరియు త్వరలో ప్రధాని మోదీ దేశ పర్యటనకు పని చేస్తున్నారు.

ప్రధాని మోదీ UAE పర్యటన ఆయనదే. 2022లో మొదటి విదేశీ సందర్శన. డెన్మార్క్, జర్మనీ, ఇండోనేషియా, శ్రీలంక మరియు ఇతర దేశాలతో సహా వచ్చే ఏడాది మరిన్ని సందర్శనలు ప్లాన్ చేయబడతాయి, అయితే ప్రపంచవ్యాప్తంగా COVID-19 పరిస్థితి ప్రణాళిక ఎలా ముందుకు సాగుతుంది అనే దానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది.

2021లో ప్రధాని బంగ్లాదేశ్, యుఎస్, ఇటలీ మరియు యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్‌లకు ద్వైపాక్షిక సందర్శన మరియు క్వాడ్, G20 మరియు వాతావరణ మార్పుల శిఖరాగ్ర సదస్సు వంటి శిఖరాగ్ర సమావేశాలకు వెళ్లడం జరిగింది.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments