Thursday, January 20, 2022
spot_img
Homeసాధారణజార్ఖండ్: 'ప్రభుత్వం మీ ఇంటి వద్దకే' పథకం చాలా మందికి ఆశాకిరణం, కానీ సమస్యలు అలాగే...

జార్ఖండ్: 'ప్రభుత్వం మీ ఇంటి వద్దకే' పథకం చాలా మందికి ఆశాకిరణం, కానీ సమస్యలు అలాగే ఉన్నాయి

జార్ఖండ్‌లోని పశ్చిమ సింగ్‌భూమ్ జిల్లా మంఝరి బ్లాక్‌కు చెందిన డెబ్బై మూడేళ్ల ప్రహ్లాద్ బెనుకుల్ గాంధీ తన వృద్ధాప్య పింఛను కోసం 13 సంవత్సరాలుగా తిరుగుతున్నాడు. దీని కోసం కనీసం ఏడు దరఖాస్తులు సమర్పించినట్లు అతను గుర్తుచేసుకున్నాడు. అయితే కొద్దిరోజుల క్రితం జిల్లాలో నిర్వహించిన ప్రభుత్వ శిబిరంలో తన దరఖాస్తును ‘విజయవంతంగా పరిష్కరించారు’.. వచ్చే నెల నుంచి తనకు రూ.1000 వృద్ధాప్య పింఛను వస్తుందని ఆశించాడు.

డిసెంబర్ 4న, తూర్పు సింగ్‌భూమ్ జిల్లాలోని పోత్కా బ్లాక్‌లోని మత్కమ్‌డిహ్ ప్రాంతానికి చెందిన గురువారీ అనే 65 ఏళ్ల వికలాంగ మహిళ తన ఓటరు ఐ-కార్డును సరిచేయడానికి మరియు ఆమె ఆధార్ కార్డును పొందడానికి ప్రభుత్వ శిబిరాల్లో ఒకదానికి వెళ్లింది. ఒక రోజులో, ఆమె తన నివాసంలో తన ఓటరు-I కార్డును అందుకుంది మరియు ప్రభుత్వ అధికారులు తన ఆధార్ కార్డును “వాగ్దానం” చేశారని చెప్పారు. జార్ఖండ్ ప్రభుత్వం యొక్క ‘సర్కార్ ఆప్కే ద్వార్ (ప్రభుత్వం మీ ఇంటి వద్దే)’ పథకంలో భాగంగా నిర్వహించబడిన ప్రభుత్వ శిబిరాలలో వివిధ దరఖాస్తులు ప్రాసెస్ చేయబడిన లక్షలాది మంది వ్యక్తులలో గాంధీ మరియు గురువారి ఉన్నారు. చొరవ కింద, ప్రభుత్వం ప్రతి జిల్లాలో కనీసం 4-5 పంచాయితీలలో కొత్త పథకాలలో లబ్ధిదారులను చేర్చడానికి లేదా ఇప్పటికే ఉన్న వాటికి సంబంధించిన సమస్యలను పరిష్కరించడానికి శిబిరాలను నిర్వహిస్తుంది. ప్రభుత్వ గణాంకాల ప్రకారం, రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 5,766 పంచాయతీలు మరియు వార్డుల స్థాయిలో ఇటువంటి శిబిరాలు నిర్వహించబడ్డాయి, 30.55 లక్షలకు పైగా దరఖాస్తులు నమోదు చేయబడ్డాయి, ఈ కార్యక్రమం నవంబర్ 12 నుండి ఈ సంవత్సరం డిసెంబర్ 24 వరకు నమోదైంది. ప్రభుత్వం రెండేళ్లు పూర్తి చేసుకున్న సందర్భంగా డిసెంబర్ 29 వరకు ఈ పథకం కొనసాగుతుంది. “గత రెండేళ్లలో, మీ అంచనాలను అందుకోవడానికి మా ప్రభుత్వం చాలా ప్రయత్నాలు చేసింది. ఇప్పుడు మీ హక్కులను మీ ఇంటి వద్దకే అందించేందుకు ప్రభుత్వం మీ ముందుకు వస్తోంది. తప్పకుండా సద్వినియోగం చేసుకోండి” అని నవంబర్‌లో పథకాన్ని ప్రారంభించిన సందర్భంగా జార్ఖండ్ ముఖ్యమంత్రి హేమంత్ సోరెన్ అన్నారు.అయితే, జార్ఖండ్ ప్రభుత్వం ఇంత భారీ చొరవ తీసుకున్నప్పటికీ, ప్రాథమిక సేవలను పొందడం ఇప్పటికీ చాలా మందికి అంతుచిక్కదని కార్యకర్తలు అంటున్నారు.ఇటీవల జార్ఖండ్ ప్రభుత్వం సార్వత్రిక పింఛను అనగా లబ్ధిదారుల సంఖ్యపై కోటా ఉండదు, మరియు పెన్షన్ మొత్తం ఒక్కొక్కరికి రూ. 1000కి చేరేలా కేంద్ర ప్రభుత్వ సహాయం కంటే ఎక్కువ మొత్తాన్ని అందజేయాలని ప్రకటించింది.నేషనల్ సోషల్ అసిస్టెన్స్ ప్రోగ్రామ్ కింద పెన్షన్ ప్రాసెసింగ్ సిస్టమ్ నుండి పొందిన డేటా ప్రకారం – వృద్ధులు, వికలాంగులు మరియు వితంతువులు – జార్ఖండ్‌లో 13 లక్షల మంది పెన్షనర్లు ఉన్నారు.అయితే, జార్ఖండ్‌లో బలహీనవర్గాల హక్కుల కోసం పనిచేస్తున్న కార్యకర్తలు, అర్హులైన పింఛనుదారులకు చాలా మంది దూరంగా ఉన్నారని చెప్పారు. పశ్చిమ సింగ్‌భూమ్ జిల్లాలో ప్రజల సామాజిక భద్రత కోసం పనిచేస్తున్న హక్కుల సంఘం ఖడ్ సురక్ష జన్ అధికార్ మంచ్ నిర్వహించిన సర్వేలో, అనేక దరఖాస్తులు ఉన్నప్పటికీ, కనీసం 835 మంది వృద్ధులు, 483 మంది వితంతువులు మరియు 46 మంది వికలాంగులు అందుకోలేదని ఎత్తి చూపారు. పెన్షన్ మొత్తం. తిరస్కరణకు కారణాలు మరణ ధృవీకరణ పత్రాలు, వైకల్య ధృవీకరణ పత్రాలు, ఆధార్‌లోని వయస్సు సంబంధిత సమస్యలకు సంబంధించిన సమస్యలు వరుసగా 226, 45, 148 ఇతర కారణాలతో పాటుగా ఉన్నాయి. ఉదాహరణకు, పశ్చిమ సింగ్‌భూమ్ జిల్లాలో, గోయెల్‌కిరా బ్లాక్‌లోని కదమ్‌డిహా పంచాయతీకి చెందిన పోర్ల మర్ల, చిరుబెర బ్లాక్‌కు చెందిన మదారు పూర్టీ మరియు తంతనగర్ బ్లాక్‌కు చెందిన తుస్లీ టుబిడ్‌లు 60 ఏళ్లు పైబడినప్పటికీ పెన్షన్ పరిధికి దూరంగా ఉన్నారు. ముగ్గురూ ఆధార్ కార్డ్ వివరాల ప్రకారం వారి వయస్సు 60 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్నట్లు “తప్పుడు” పేర్కొన్నారని చెప్పారు. “వారి వయస్సు కారణంగా సర్కార్ ఆప్కే ద్వార్ శిబిరాల్లో వారి దరఖాస్తులు తిరస్కరించబడ్డాయి. కానీ వారి అసలు వయస్సు 65 కంటే ఎక్కువగా ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. UIDలో దిద్దుబాటు కోసం ఒక శిబిరంలో కౌంటర్ ఉన్నప్పటికీ, సంబంధిత వ్యక్తి అక్కడ నుండి తప్పిపోయాడు, ”అని హక్కుల సంఘంతో పనిచేసే మంకి టుబిడ్ చెప్పారు. వెస్ట్ సింగ్‌భూమ్ డిప్యూటీ కమిషనర్ అనన్య మిట్టల్ మాట్లాడుతూ కొన్ని సమస్యలు ఉన్నాయని, అయితే ఈ శిబిరాల్లో పరిష్కారాలు అందుబాటులో ఉన్నాయని చెప్పారు. “కానీ సమస్య కొనసాగితే, మేము సమస్యలను పరిశీలిస్తాము,” అని మిట్టల్ చెప్పారు.

మరింత చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments