Thursday, January 20, 2022
spot_img
Homeసాధారణరిమెమరింగ్ బెల్ హుక్స్: పొలిటికల్ కమిట్‌మెంట్ అండ్ ది ఫెమినిస్ట్ మూవ్‌మెంట్

రిమెమరింగ్ బెల్ హుక్స్: పొలిటికల్ కమిట్‌మెంట్ అండ్ ది ఫెమినిస్ట్ మూవ్‌మెంట్

బెల్ హుక్స్, నిస్సందేహంగా సమకాలీన కాలంలో అత్యంత ప్రభావవంతమైన మనస్సు, భారతదేశంలో అంతగా పరిచయం లేని పేరు, కానీ పోరాటం మరియు విద్యారంగంలో స్త్రీవాద ప్రపంచంలో, ఆమె స్త్రీవాద ఉపన్యాసానికి మార్గనిర్దేశం చేసిన వ్యక్తిగా పరిగణించబడుతుంది. ఆమె 69 సంవత్సరాల వయస్సులో డిసెంబర్ 15, 2021న కన్నుమూసింది, స్త్రీవాద సిద్ధాంతం మరియు ఆచరణలో ఉన్న రాజకీయ సూక్ష్మబేధాలను ఖచ్చితంగా సుసంపన్నం చేస్తుంది మరియు స్పష్టం చేస్తుంది. ఆమె బలవంతంగా బహిరంగంగా మాట్లాడింది, ఇదివరకు ఏకాంతంగా మాట్లాడిన, నల్లజాతి మహిళల స్థితిగతులు మరియు వారి కనిపించే అసమానతలు – జాతి మరియు వర్గ వర్గాలను చుట్టుముట్టడం – మరియు అందరికీ గౌరవప్రదమైన మంచి సమాజాన్ని ఊహించింది.

ఆమె ‘పబ్లిక్ ఇంటెలెక్చువల్’ అనే బిరుదును ప్రతిఘటించింది, అయినప్పటికీ ఆమె ఒకరిగా మారింది మరియు పదజాలం లేని రచనా శైలిని అనుసరించేది.

చదవండి: బెల్ హుక్స్: ఎ రాడికల్, బ్లాక్ ఫెమినిస్ట్ ఎవరి భావజాలం సుదూర ప్రభావాన్ని సృష్టించింది

హుక్స్ క్రిస్టియన్ కౌంటీలోని వేరు చేయబడిన పాఠశాలల్లో ఆమె విద్యను ప్రారంభించింది, విస్కాన్సిన్ విశ్వవిద్యాలయంలో ఆమె మాస్టర్స్ మరియు సాహిత్యంలో ఆమె డాక్టరేట్ పూర్తి చేసింది శాంటా క్రజ్ వద్ద కాలిఫోర్నియా విశ్వవిద్యాలయం. ఆమె యేల్, ఒబెర్లిన్ మరియు యూనివర్సిటీ ఆఫ్ కాలిఫోర్నియా, శాంటా క్రూజ్‌లో ప్రొఫెసర్‌గా పనిచేశారు. ఆమె సాహిత్య విమర్శలు, పిల్లల కల్పనలు, జ్ఞాపకాలు, కవిత్వం, విద్య, పెట్టుబడిదారీ విధానం, అమెరికన్ చరిత్ర వంటి విస్తృత శ్రేణి విషయాలను కలిగి ఉన్న దాదాపు 40 పుస్తకాలను ప్రచురించింది మరియు మధ్యలో ప్రేమ మరియు స్నేహంపై ఉద్వేగభరితంగా వ్రాసింది. ఆమె “సామ్రాజ్యవాద-తెలుపు-ఆధిపత్యవాద-పెట్టుబడిదారీ-పితృస్వామ్య” అధికార నిర్మాణాలపై దృష్టి పెట్టడానికి బెరియా కాలేజీలో బెల్ హుక్స్ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌ను స్థాపించింది. బహుళ-హైఫనేటెడ్ పదం, ఆమె కోసం, ఇంటర్‌లాకింగ్ అప్రెషన్స్ అని పిలువబడే చాలా క్లిష్టమైన వర్గాన్ని వివరించేటప్పుడు ఒకరు అర్థం చేసుకోవలసిన ఖండనను సూచిస్తుంది. అయినప్పటికీ, ఆమె జాతి గుర్తింపును తరగతి గుర్తింపులోకి జారుకోవడంపై ప్రధానంగా దృష్టి సారించింది. ‘నల్లజాతి స్త్రీ’ మరియు ‘పేద-నల్లజాతి స్త్రీ’ల మధ్య సంకేతపదం మరియు సంకేతపదం యొక్క జారిపోవడం ఆమె ఆలోచనల యొక్క యుగధర్మాన్ని సహిస్తుంది. నేను స్త్రీ కాదా?: 1981లో ఆమె మొదటి ప్రధాన రచనగా వ్రాసిన నల్లజాతి స్త్రీలు మరియు స్త్రీవాదం, నల్లజాతి స్త్రీలను అణచివేయడం మరియు లొంగదీసుకోవడంపై అనేక ప్రశ్నలను లేవనెత్తింది మరియు పౌరసత్వంలో నల్లజాతి మరియు శ్రామిక-తరగతి మహిళల అనుభవాలను చేర్చడానికి జోక్యం చేసుకుంది. హక్కులు మరియు మహిళా విముక్తి ఉద్యమాలు. ఆమె లోపలి నుండి స్త్రీవాద చర్చలోకి ప్రవేశించింది మరియు సమకాలీన స్త్రీవాదులకు రాజకీయ స్థానాలు తీసుకోవడానికి ఉన్న లోపాలను పదును పెట్టింది.

‘లోపల’ మరియు ‘అబౌట్’ ఫెమినిజం.

ఫెమినిజం యొక్క రెండవ తరంగం, కాకుండా మొదట ‘స్త్రీవాదం మరియు స్త్రీవాద సిద్ధాంతం అంటే ఏమిటి?’ అనే అంశంతో ఎక్కువగా వ్యవహరించింది, స్త్రీవాదంలోని ‘అంతర్గత’ చర్చలకు దృష్టి సారించింది. స్త్రీవాదులు, 1980లు మరియు 1990లలో, స్త్రీలందరూ అణచివేతకు గురవుతారని మరియు – జాతి/కులం/జాతి/వర్గం-లోని కీలకమైన భేదాలను సేకరించేందుకు మరియు వారి యొక్క సూటిగా మూస భావనను వ్యతిరేకించడానికి పురుషులతో సమానంగా ఉండాలనే వాదనలను లోతుగా అన్వేషించారు. ఆలోచనలు మరియు విలువల భాగస్వామ్య సెట్. హుక్స్ ఫెమినిస్ట్ యొక్క కంటెంట్ యొక్క స్లిప్‌షాడ్ ఖాతాతో సౌకర్యవంతంగా లేదు – స్త్రీవాదానికి ‘సమిష్టివాద సాధారణీకరించిన ఎజెండా’గా భాగస్వామ్య అర్థం – బదులుగా, తేడా మరియు సమానత్వంపై తన థీసిస్‌ను రూపొందించడానికి, ఆమె ‘ఏదైనా అనుకూలించే విధానం’ని తిరస్కరించి, ‘ప్రత్యేకంగా’ దృష్టి పెట్టాలని కోరింది. ఆలోచనల సమితి’. హుక్స్ కోసం, స్త్రీవాదం అనేది తన రాజకీయ స్థితితో సంబంధం లేకుండా పురుషులతో సమాన హక్కులను కోరుకునే ప్రతి స్త్రీకి కాదు. నిజానికి, ఆమె స్త్రీవాదం అనే పదం రాజకీయ నిబద్ధతను కలిగి ఉంటుంది కాబట్టి ఆమె ఎంపిక చేసుకుంది.

చదవండి: బ్యాలెట్ బాక్స్‌లో లింగాన్ని గుర్తించడం

ఫెమినిస్ట్ థియరీలో: మార్జిన్ నుండి సెంటర్ వరకు, ఆమె ఇలా చెప్పింది “…మీరు పితృస్వామ్యాన్ని వ్యతిరేకించడం ప్రారంభించిన నిమిషంలో మీరు ప్రగతిశీలి అని నేను చెప్తున్నాను. మా నిజమైన ఎజెండా పితృస్వామ్యాన్ని మరియు సెక్సిస్ట్ అణచివేతను మారుస్తుంటే, మేము విప్లవ ఉద్యమం గురించి మాట్లాడుతున్నాము. హుక్స్ కోసం, స్త్రీవాదం అనేది ఒక విలక్షణమైన రాజకీయ దృక్పథం, కేవలం క్రైస్తవ రాజకీయాల కంటే భిన్నమైన భాగస్వామ్య రాజకీయ ఎజెండాతో ఉంటుంది. ఆమె పెట్టుబడిదారీ ఆర్థిక వ్యవస్థకు తీవ్ర వ్యతిరేకతను కలిగి ఉంది మరియు పెట్టుబడిదారీ పితృస్వామ్య విధ్వంసక చర్యలపై అంచనా వేయబడే లైంగిక అణచివేత లేదా పోస్ట్‌డేటింగ్ వర్గ శక్తిని అంచనా వేసింది.

వైట్-ఫెమినిజం: పునర్మూల్యాంకనం

హుక్స్ అట్టడుగున ఉన్న నల్లజాతి మహిళ, ప్రత్యేకించి నల్లజాతి శ్రామిక మహిళలు అదృశ్యం అనే సమస్యను గట్టిగా లేవనెత్తాయి. అణచివేతకు గురైన జాతి/జాతి వర్గాలకు సంబంధించిన వ్యత్యాసాలను గుర్తించడానికి మరియు అణచివేత యొక్క భాగస్వామ్య అనుభవం ఆధారంగా మహిళలు ఉమ్మడి గుర్తింపును పంచుకుంటారనే ఊహను తిరస్కరించడానికి ఆమె ప్రయత్నాలు దారితీశాయి. శ్వేతజాతీయులు, పాశ్చాత్య-మధ్యతరగతి మహిళలు ‘స్త్రీవాదం యొక్క సంరక్షకులు’గా మరియు ‘స్త్రీ’గా ఉండేదానికి ప్రమాణంగా, జాత్యహంకారం మరియు జాతి వివక్షను తీవ్రతరం చేయడంలో శ్వేత-స్త్రీవాదుల సంక్లిష్టత గురించి హుక్స్ ఆందోళన చెందడంతో వారు తీవ్రంగా మందలించారు. బ్లాక్ లుక్స్‌లో: జాతి మరియు ప్రాతినిధ్య హుక్స్ పాప్-ఐకాన్ మడోన్నాను విధ్వంసకరమని భావించినందుకు తెలుపు-స్త్రీవాదాన్ని అవమానపరుస్తాయి మరియు “మడోన్నా యొక్క లైంగిక ప్రవృత్తి యొక్క ప్రొజెక్షన్ యునైటెడ్ స్టేట్స్‌లోని నల్లజాతి స్త్రీకి చాలా అరుదుగా ఉపయోగపడుతుందని వారు సూచిస్తున్నారు, వారు తమ ప్రాతినిధ్యాన్ని తిరస్కరించవచ్చు లైంగికంగా అందుబాటులో ఉండటం.” ఏది ఏమైనప్పటికీ, స్త్రీవాదాన్ని సంకీర్ణంగా భావించిన రచయితలలో హుక్స్ కూడా ఉన్నారు – ఇది సంఘీభావ సూత్రం, రాజకీయ సంఘం ఆలోచనలు మరియు సాధారణంగా నిర్దిష్ట సమస్యలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ‘సోదరిత్వం: స్త్రీల మధ్య రాజకీయ సంఘీభావం’ అనే వ్యాసంలో, ఆమె ఇలా వ్రాశారు:

…..రాజకీయ సంఘీభావం యొక్క వ్యక్తీకరణగా సోదరి భావాన్ని వదిలివేయడం స్త్రీవాద ఉద్యమాన్ని బలహీనపరుస్తుంది మరియు తగ్గిస్తుంది….. ఉండవచ్చు ఐక్య ఫ్రంట్ లేకుండా సెక్సిస్ట్ అణచివేతను అంతం చేయడానికి సామూహిక-ఆధారిత స్త్రీవాద ఉద్యమం లేదు….మనం ఒకరితో ఒకరు బంధం కలిగి ఉన్నప్పుడు మహిళలు సుసంపన్నం అవుతారు …. స్త్రీవాద ఉద్యమం పట్ల మనకున్న రాజకీయ నిబద్ధత ఆధారంగా మనం బంధించవచ్చు.

భారతదేశంతో సహా ఎక్కడైనా స్త్రీవాద ఉద్యమాన్ని సుసంపన్నం చేయడానికి, హుక్స్ స్మారక రచనల నుండి నేర్చుకోవలసింది చాలా ఉంది.

(తన్వీర్ ఏయిజాజ్ రచయిత పబ్లిక్ పాలసీని బోధిస్తున్నారు మరియు ఢిల్లీ విశ్వవిద్యాలయంలో రాజకీయాలు మరియు దక్షిణాఫ్రికాలోని స్టెల్లెన్‌బోష్ విశ్వవిద్యాలయంలో గౌరవనీయ ప్రొఫెసర్. ఈ కథనంలోని వీక్షణలు రచయిత వ్యక్తిగతమైనవి మరియు Outlook మ్యాగజైన్ యొక్క అభిప్రాయాలను తప్పనిసరిగా ప్రతిబింబించకపోవచ్చు)

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments