Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణచైనాతో, వాజ్‌పేయి పద్ధతిని కోరుకున్నారు: జైశంకర్

చైనాతో, వాజ్‌పేయి పద్ధతిని కోరుకున్నారు: జైశంకర్

జైశంకర్ రెండవ అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి స్మారక ఉపన్యాసంలో ప్రసంగించారు, దీనిని లోవీ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఆస్ట్రేలియా

ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్ మైఖేల్ ఫుల్లిలోవ్
అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి ప్రచ్ఛన్న యుద్ధ ముగింపు మరియు కొత్త ప్రపంచ సమతుల్యతను ప్రతిబింబించే విధాన సవరణలను ప్రవేశపెట్టారని విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్ శుక్రవారం అన్నారు మరియు మాజీ ప్రధాని చైనాతో పరస్పర గౌరవం ఆధారంగా ఒక పద్ధతిని కోరుకున్నారని పేర్కొన్నారు. పరస్పర ప్రయోజనాలపై.ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతంలో మార్పు యొక్క గాలులు చాలా స్పష్టంగా కనిపిస్తున్నాయని, వాజ్‌పేయి స్ఫూర్తిదాయకమైన దౌత్యపరమైన సృజనాత్మకత ఇక్కడే ఎక్కువగా వర్తింపజేయాలని ఆయన అన్నారు.”మేము ఏకకాలంలో జరుగుతున్న పరివర్తనల యొక్క సంక్లిష్టమైన సెట్‌ను చూస్తున్నాము. ఇండో-పసిఫిక్ మల్టీపోలారిటీ మరియు రీ-బ్యాలెన్సింగ్ రెండింటినీ చూస్తోంది” అని జైశంకర్ రెండవ అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి స్మారక ఉపన్యాసంలో తన ప్రారంభ వ్యాఖ్యలలో చెప్పారు, ఇది మైఖేల్ ద్వారా అందించబడింది. ఫుల్లిలోవ్, లోవీ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఆస్ట్రేలియా ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్.ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతం గొప్ప శక్తి పోటీని అలాగే “మిడిల్ పవర్ ప్లస్” కార్యకలాపాలను చూస్తోంది మరియు ప్రాదేశిక వ్యత్యాసాలతో సహా సనాతన రాజకీయాలు పదునైన ఆటలో ఉన్నాయి, కనెక్టివిటీ మరియు సాంకేతికత, బాహ్య వ్యవహారాల వంటి శక్తి కరెన్సీలతో పక్కపక్కనే ఉన్నాయి. మంత్రి చెప్పారు.నిజానికి, మరే ఇతర ప్రకృతి దృశ్యం జాతీయ భద్రతకు సంబంధించి మన నిర్వచనాన్ని మరింత మెరుగ్గా విస్తరించడాన్ని వివరించలేదు, అతను జోడించాడు. వాజ్‌పేయి గురించి మాట్లాడుతూ, “అంతర్జాతీయ సంబంధాల పట్ల ఆయన అనుసరించిన విధానం యొక్క సారాంశాన్ని మనం పరిశీలిస్తే, అది ప్రపంచ మార్పులకు సమర్థవంతంగా ప్రతిస్పందించడంపై దృష్టి పెడుతుందని స్పష్టంగా తెలుస్తుంది” అని జైశంకర్ అన్నారు. యునైటెడ్ స్టేట్స్ ఆందోళన చెందుతున్న చోట, మాజీ ప్రధాన మంత్రి ప్రచ్ఛన్న యుద్ధం ముగింపు మరియు కొత్త ప్రపంచ సమతుల్యతను ప్రతిబింబించే విధాన సవరణలను ప్రవేశపెట్టారు.”అదే సమయంలో, అతను ఆ యుగం యొక్క అల్లకల్లోలం ఉన్నప్పటికీ, అతను రష్యాకు వ్యతిరేకంగా భారతదేశం యొక్క కోర్సును స్థిరంగా ఉంచాడు. చైనాతో, విదేశాంగ మంత్రిగా లేదా ప్రధానమంత్రిగా, అతను చాలా ఆధారపడిన పద్ధతిని కోరుకున్నాడు. పరస్పర ఆసక్తి ప్రకారం పరస్పర గౌరవం,” అని జైశంకర్ అన్నారు.పాకిస్తాన్‌తో, సరిహద్దు ఉగ్రవాదాన్ని ప్రాయోజితం చేసే మార్గం నుండి పొరుగు దేశాన్ని నిరోధించడానికి వాజ్‌పేయి తీవ్రంగా ప్రయత్నించారని ఆయన అన్నారు.”ఇదంతా, వాస్తవానికి, భారతదేశం స్వదేశంలో లోతైన బలాన్ని పెంపొందించుకోవాలనే అతని నమ్మకంతో ముడిపడి ఉంది. ఇది అతను అధ్యక్షత వహించిన ఆర్థిక ఆధునీకరణలో చేసినట్లుగా అణు ఎంపిక యొక్క వ్యాయామంలో వ్యక్తీకరణను కనుగొంది” అని విదేశీ వ్యవహారాల మంత్రి చెప్పారు. .”ఆస్ట్రేలియా, ఇండియా అండ్ ది ఇండో-పసిఫిక్: ది నీడ్ ఫర్ స్ట్రాటజిక్ ఇమాజినేషన్” అనే అంశంపై తన ఉపన్యాసంలో, మిస్టర్ ఫుల్‌లోవ్ దౌత్యాన్ని క్రికెట్‌తో పోల్చారు, క్రికెట్ ఆట అనేక విధాలుగా రాష్ట్రాల మధ్య సంబంధాల యొక్క గొప్ప ఆటను పోలి ఉంటుంది.”విదేశాంగ విధానం వలె, క్రికెట్ సుదీర్ఘ ఆట. టెస్ట్ మ్యాచ్‌కు ఐదు రోజులు పట్టవచ్చు…. క్రికెట్‌లో దౌత్యం వలె విషయాలు అపారదర్శకంగా ఉంటాయి. కొన్నిసార్లు డ్రా విజయం సాధించవచ్చు. క్రికెట్ మరియు విదేశాంగ విధానానికి చాలా అవసరం. తెలివితేటలు, నైపుణ్యం, సహనం, క్రమశిక్షణ, దృఢత్వం మరియు కల్పనతో సహా లక్షణాలు,” అని అతను చెప్పాడు.సంపద మరియు అధికారం తూర్పు వైపు భారతదేశం మరియు ఆస్ట్రేలియా వైపు మళ్లుతున్నాయని Mr Fullilove అన్నారు.”ఇటీవలి దశాబ్దాలలో ఆకట్టుకుంటున్న ఆసియా ఆర్థిక వృద్ధి ఈ ప్రాంతాన్ని మార్చివేసి, ఒక బిలియన్ కంటే ఎక్కువ మంది ప్రజలను పేదరికం నుండి బయటపడేసింది. ఎమర్జింగ్ ఆసియా అనేది ప్రపంచంలోని అత్యంత చైతన్యవంతమైన భాగం, ప్రపంచ వృద్ధిలో సగానికిపైగా వాటా కలిగి ఉంది, అయితే ప్రపంచ వృద్ధిలో మూడవ వంతు మాత్రమే ప్రాతినిధ్యం వహిస్తోంది. ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ,” అని ఆయన అన్నారు.”న్యూఢిల్లీ మరియు కాన్‌బెర్రా మధ్య ద్వైపాక్షిక సంబంధం సుదీర్ఘ ఇన్నింగ్స్‌ల లక్షణాన్ని కలిగి ఉంది, మేము నిదానంగా ప్రారంభించాము, కానీ ఇప్పుడు మేము స్థిరపడ్డాము, మేము మా షాట్‌లను తీస్తున్నాము మరియు పరుగులు ప్రవహిస్తున్నాము” అని Mr ఫుల్లిలోవ్ చెప్పారు.ఆస్ట్రేలియా మరియు భారతదేశం మధ్య ఉన్నత స్థాయి ఆర్థిక సంభాషణను ఏర్పాటు చేయాలని ఆయన సూచించారు.రెండు దేశాలు తమ సాయుధ బలగాల మధ్య పరస్పర చర్యను మెరుగుపరచుకోవాలి, మిస్టర్ ఫుల్లిలోవ్ తమ భాగస్వామ్యాన్ని బలోపేతం చేయడానికి అనేక సూచనలను జాబితా చేస్తూ చెప్పారు.ఒక అధ్యయనాన్ని ఉటంకిస్తూ, ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతంలో US లేదా చైనా వివాదాస్పదమైన ప్రాధాన్యతను పొందలేవని ఆయన అన్నారు.”బైపోలార్ ఫ్యూచర్ బెకాన్స్. ఈ భవిష్యత్తులో, ఆస్ట్రేలియా మరియు భారతదేశంతో సహా ఇతర ఇండో-పసిఫిక్ శక్తులు తీసుకునే నిర్ణయాలు చాలా పరిణామంగా ఉంటాయి. మా చర్యలు స్వల్ప వ్యత్యాసాన్ని కలిగి ఉండవచ్చు,” అని అతను చెప్పాడు. ఈ సందర్భంగా విదేశాంగ కార్యదర్శి హర్ష్ వర్ధన్ ష్రింగ్లా మాట్లాడుతూ, “ఇండో-పసిఫిక్ జలాలు కొత్త సమతౌల్యాన్ని కోరుతున్నందున, భారతదేశం మరియు ఆస్ట్రేలియా రాజకీయ వ్యవస్థలు, ఆర్థిక ప్రయత్నాలు మరియు అన్నింటికీ మించి విలువలతో సహజమైన అనుబంధాన్ని కలిగి ఉన్నాయి” అని అన్నారు. “ఈ ప్రాంతంలోని రెండు ప్రధాన ప్రజాస్వామ్య దేశాలుగా, స్థిరమైన మరియు సుసంపన్నమైన ఇండో-పసిఫిక్‌తో, నియమాల ఆధారిత ప్రపంచ క్రమాన్ని నిర్మించడంలో మా భాగస్వామ్యం అపారమైన ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉంది” అని ఆయన తెలిపారు.ఇటీవలి సంవత్సరాలలో భారతదేశం-ఆస్ట్రేలియా సంబంధాలు ప్రదర్శించిన వేగవంతమైన వేగమే దీనికి నిదర్శనమని Mr ష్రింగ్లా అన్నారు. ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments