Saturday, July 31, 2021
HomeGeneralస్థలం యొక్క అమెజోనిఫికేషన్: మీకు ఇంటర్నెట్ అమ్మిన వారు ఇప్పుడు మీకు చంద్రుడు మరియు నక్షత్రాలను...

స్థలం యొక్క అమెజోనిఫికేషన్: మీకు ఇంటర్నెట్ అమ్మిన వారు ఇప్పుడు మీకు చంద్రుడు మరియు నక్షత్రాలను అమ్ముతారు

అపోలో మూన్ ల్యాండింగ్ యొక్క వార్షికోత్సవం అంతరిక్ష ప్రయాణానికి ఒక చిన్న దశగా గుర్తించబడింది, కాని అంతరిక్ష బిలియనీర్లకు ఒక పెద్ద ఎత్తు.

జెఫ్ బెజోస్ మరియు రిచర్డ్ బ్రాన్సన్ ఈ నెలలో స్పష్టంగా ప్రదర్శించారు ఆకాశం దగ్గరకు చేరుకోవడం సురక్షితంగా కనిపించింది మరియు అన్నింటికంటే, ఒక లార్క్. గ్రహం చాలా సమస్యలను కలిగి ఉంది, 10 నిమిషాల పాటు కూడా వాటిని తప్పించుకోవడం ఒక ఉపశమనం, ఇది ఆయా సంస్థల ద్వారా వ్యవస్థాపకులు అందించే సబోర్బిటల్ రైడ్ల పొడవు గురించి, బ్లూ ఆరిజిన్ మరియు వర్జిన్ గెలాక్సీ.

కానీ మిరుమిట్లు గొలిపే లోతైన సందేశం: స్థలం యొక్క అమెజోనిఫికేషన్ ఆసక్తిగా ప్రారంభమైంది. ఒకప్పుడు పెద్ద ప్రభుత్వ డొమైన్ ఏమిటంటే ఇప్పుడు బిగ్ టెక్ యొక్క రాజ్యం ఎక్కువగా ఉంది. మీకు ఇంటర్నెట్ అమ్మిన వ్యక్తులు ఇప్పుడు మీకు చంద్రుడు మరియు నక్షత్రాలను అమ్ముతారు.

అమెజాన్ వ్యవస్థాపకుడు మరియు ఇప్పటికీ దాని అతిపెద్ద వాటాదారు అయిన బెజోస్ మంగళవారం ఫ్లైట్ తరువాత న్యూస్ కాన్ఫరెన్స్‌లో బ్లూ ఆరిజిన్ వ్యాపారం కోసం తెరిచినట్లు స్పష్టం చేశారు. టిక్కెట్లు సాధారణంగా అందుబాటులో లేనప్పటికీ, విమానాల అమ్మకాలు అప్పటికే million 100 మిలియన్లకు చేరుకున్నాయి. ప్రతి ధర ఏమిటో బెజోస్ చెప్పలేదు, కానీ “డిమాండ్ చాలా ఎక్కువ.”

టెక్సాస్‌లోని వాన్ హార్న్‌కు ప్రపంచ మీడియా తరలి రాకముందే ఆ డిమాండ్ ఉంది, వారానికి ముందు న్యూ మెక్సికోలో బ్రాన్సన్ చేసిన పనిని బెజోస్ విస్తృతంగా మరియు ప్రశంసించారు. ప్రపంచంలోని పురాతన వ్యోమగామి మరియు రైడ్ కోసం ప్రపంచంలోని అతి పిన్న వయస్కులతో వారు జాగ్రత్తగా ఆర్కెస్ట్రేట్ చేసిన సంఘటనను చూశారు, ఇది million 200 మిలియన్ల దాతృత్వ బహుమతితో నిండి ఉంది.

ప్రత్యర్థి స్పేస్‌ఎక్స్ యొక్క చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్ మరియు బెజోస్ అంతరిక్ష కలల గురించి కొన్నిసార్లు సందేహించే ఎలోన్ మస్క్ కూడా తన అభినందనలు ఇవ్వవలసి వచ్చింది. తన విమానాన్ని మొదటగా చేసుకోవడం ద్వారా గొప్పగా చెప్పుకునే హక్కులు పొందిన బ్రాన్సన్ కూడా అలానే ఉన్నాడు. మస్క్ బ్రాన్సన్ ను చూడటానికి వెళ్ళాడు.

ఈ అంతరిక్ష కార్యకలాపాలన్నీ క్రొత్తదానికి ఆరంభం, కానీ 1990 ల రీప్లే కూడా. ఆ దశాబ్దం ప్రారంభంలో, ఇంటర్నెట్ అనేది కొంతమందికి పరిశోధన మరియు సమాచార మార్పిడికి అంకితమైన ప్రభుత్వ ఆస్తి. చివరికి, అందరికంటే బెజోస్‌కు కృతజ్ఞతలు, ప్రతి ఒక్కరూ వస్తువులను కొనడానికి ఇది ఒక ప్రదేశం. తరువాతి 20 ఏళ్లలో, టెక్ పెరిగి బిగ్ టెక్‌గా మారింది, అమెజాన్, ఫేస్‌బుక్, గూగుల్ మరియు ఆపిల్ ఇప్పుడు చాలా శక్తివంతమైనవి అనే ద్వైపాక్షిక భయాలను రేకెత్తిస్తున్నాయి.

space టర్ స్పేస్ ఇప్పుడు సరిహద్దు నుండి పెద్ద వ్యాపారానికి ఇలాంటి ప్రయాణానికి బయలుదేరవచ్చు.

దశాబ్దాలుగా, నాసాకు అపోలో ప్రోగ్రాం వలె ఇతిహాసం వంటి ఏదైనా చేయడానికి తగినంత నిధులు రాలేదు. ట్రంప్ పరిపాలన 2024 నాటికి చంద్రుడికి తిరిగి రావాలని నిర్ణయించింది. బిడెన్ పరిపాలన లక్ష్యాన్ని ఆమోదించింది కాని తేదీ కాదు. ఇది ఏమైనా జరిగితే, అది స్పేస్‌ఎక్స్, బ్లూ ఆరిజిన్ వంటి సంస్థల సహాయంతో ఉంటుంది. 1960 లలో అపోలో ప్రాజెక్టుకు భిన్నంగా, చంద్రుని తదుపరి పర్యటన అవుట్‌సోర్స్ చేయబడుతుంది.

చిన్న అంతరిక్ష వెంచర్లు వ్యవస్థాపకులకు మరింత విస్తృతంగా తెరవబడతాయి.

“ఈ రోజు స్థలం ఎక్కడ ఉందో మీరు చూస్తే, ముఖ్యంగా తక్కువ భూమి కక్ష్య కార్యకలాపాలకు సంబంధించి, ఇది నిజంగా ఇంటర్నెట్ ప్రారంభ రోజులతో సమానంగా ఉంటుంది” అని చీఫ్ ఫైనాన్షియల్ ఆఫీసర్ వెస్ట్ గ్రిఫిన్ అన్నారు మొదటి వాణిజ్య అంతరిక్ష కేంద్రం నిర్మించాలనే లక్ష్యంతో ప్రారంభించిన ఆక్సియం.

1990 ల డాట్-కామ్ విజృంభణ సమయంలో స్థలం యొక్క వాణిజ్యీకరణ ప్రారంభమైంది, కానీ అది ఫలించటానికి చాలా సమయం పట్టింది. ఈ నెల విమానాలు 1996 వరకు తిరిగి వచ్చాయి, లాభాపేక్షలేని సంస్థ ఎక్స్ ప్రైజ్ ఒక పోటీని ప్రకటించింది: పునర్వినియోగపరచదగిన అంతరిక్ష నౌకను నిర్మించడానికి మొదటి ప్రభుత్వేతర సంస్థకు million 10 మిలియన్లు, ఎవరైనా 100 కిలోమీటర్ల లేదా 62.5 మైళ్ల ఎత్తుకు తీసుకెళ్లవచ్చు, ఆపై దీన్ని చేయండి మళ్ళీ రెండు వారాలలోపు.

ఏరోస్పేస్ ఇంజనీర్ బర్ట్ రుటాన్ నేతృత్వంలోని ప్రయత్నంలో 2004 లో గెలిచిన డిజైన్ స్పేస్ షిప్ వన్ గా మారింది. అంతకుముందు వాయేజర్ విమానం రూపకల్పన చేసి, ఆగిపోకుండా లేదా ఇంధనం నింపకుండా ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రయాణించాడు. దీనికి 2018 లో మరణించిన మైక్రోసాఫ్ట్ సహ వ్యవస్థాపకుడు పాల్ అలెన్ ఆర్థిక సహాయం చేశాడు.

ఎక్స్ ప్రైజ్ బ్రాన్సన్ యొక్క ఆసక్తిని కూడా రేకెత్తించింది. అతను 1999 లో “వర్జిన్ గెలాక్సీ ఎయిర్‌వేస్” ను ట్రేడ్ మార్క్ చేశాడు మరియు స్పేస్‌షిప్ వన్ టెక్నాలజీకి లైసెన్స్ ఇచ్చాడు. పెద్ద వెర్షన్ మూడు సంవత్సరాలలో వాణిజ్య విమానాలను ప్రారంభించవచ్చని బ్రాన్సన్ భావించాడు. బదులుగా 17 సంవత్సరాలు పట్టింది.

స్టార్టప్‌ల యొక్క వాపు పర్యావరణ వ్యవస్థ మీగన్ క్రాఫోర్డ్ వలె అంతరిక్ష బంగారు రష్ యొక్క “పికాక్స్ మరియు పారలు” తయారుచేసే మౌలిక సదుపాయాల వరకు చౌకైన ప్రయోగ సాంకేతిక పరిజ్ఞానం నుండి చిన్న ఉపగ్రహాల వరకు ప్రతిదీ నిర్మించడం ద్వారా స్థలాన్ని వాణిజ్యీకరించడానికి ప్రయత్నిస్తోంది. , వెంచర్ క్యాపిటల్ సంస్థ స్పేస్ ఫండ్ లో మేనేజింగ్ భాగస్వామి, దానిని ఉంచుతుంది.

“ప్రజలు చుట్టూ చూస్తున్నారు: ‘ఈ బలమైన అంతరిక్ష పరిశ్రమ ఉంది. అది ఎక్కడ నుండి వచ్చింది? ‘ ”క్రాఫోర్డ్ చెప్పారు. “సరే, ఇది క్రమపద్ధతిలో మరియు ఉద్దేశపూర్వకంగా నిర్మించబడింది మరియు గత 30 సంవత్సరాలుగా మమ్మల్ని ఇక్కడికి తీసుకురావడానికి చాలా కష్టపడ్డారు.”

2020 లో పెట్టుబడిదారులు 7 బిలియన్ డాలర్లను స్పేస్ స్టార్టప్‌లకు నిధులు సమకూర్చారు, ఇది కేవలం రెండేళ్ల ముందు కంటే రెట్టింపు అని స్పేస్ అనలిటిక్స్ సంస్థ బ్రైస్ టెక్ తెలిపింది.

“మనమందరం ఇప్పుడు చేయటానికి ప్రయత్నిస్తున్నది జెఫ్ మరియు రిచర్డ్ మరియు ఎలోన్ 20 సంవత్సరాల క్రితం చేసినది, ఇది గొప్ప వ్యాపారాలను నిర్మించడం, మేము అంతరిక్షంలో వ్యాపారాలను నిర్మిస్తున్నాము తప్ప ఆరంభం మరియు వారు తమ వ్యాపారాలను భూమిపై నిర్మించారు, ”అని ఆస్ట్రా యొక్క చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్ క్రిస్ కెంప్ అన్నారు, స్టార్టప్ చిన్న, చౌకైన మరియు మరింత తరచుగా లాంచ్‌లను అందించడంపై దృష్టి పెట్టింది.

మొట్టమొదటి అంతరిక్ష రేసు, 1960 ల పొడవును విస్తరించి, ఆపై 1970 లలో ఆవిరితో అయిపోయింది, దుర్మార్గపు మరియు మనోహరమైన సోవియట్ యూనియన్‌కు వ్యతిరేకంగా యునైటెడ్ స్టేట్స్ ప్రభుత్వాన్ని చేయగలిగింది. చాలా దేశీయ సమస్యలకు శ్రద్ధ మరియు డబ్బు అవసరమయ్యే యుగంలో ఇదంతా పొరపాటు అని విమర్శకులు వాదించినప్పటికీ, అమెరికన్లు ఆ పోటీని గెలుచుకున్నారు.

ఈసారి? చాలా వ్యక్తిగతమైనది, ఇప్పుడు అది వ్యక్తిగతమైనది. బెజోస్‌ను తిరిగి భూమికి అనుమతించవద్దని అభ్యర్థించిన పిటిషన్‌లో 180,000 వర్చువల్ సంతకాలు వచ్చాయి. మసాచుసెట్స్ డెమొక్రాట్ అయిన సెనేటర్ ఎలిజబెత్ వారెన్ ఇలా ట్వీట్ చేసాడు: “జెఫ్ బెజోస్ ఇక్కడే భూమిపై వ్యాపారాన్ని జాగ్రత్తగా చూసుకోవాలి మరియు పన్నులలో తన సరసమైన వాటాను చెల్లించాలి.”
కవి EE కమ్మింగ్స్‌ను గుర్తుచేస్తూ లాకోనిక్ శైలిలో వ్రాయబడిన అంతరిక్ష ప్రాజెక్టుల రక్షణను మస్క్ ట్వీట్ చేశాడు:

స్థలంపై దాడి చేసేవారు

స్థలం ఆశను సూచిస్తుందని గ్రహించలేరు

చాలా మందికి

ఈ ట్వీట్ పావు మిలియన్ కంటే ఎక్కువ “ఇష్టాలను” ఆకర్షించింది, అయినప్పటికీ ఇలాంటి స్పందనలు: “ఎవరూ స్థలంపై దాడి చేయరు. దోపిడీకి గురైన శ్రామిక శక్తి వెనుకభాగంలో అధిక సంపదను సంపాదించిన బిలియనీర్లపై మేము దాడి చేస్తున్నాము. ”

టెక్సాస్ లాంచ్ సైట్ నుండి సోమవారం సిఎన్‌ఎన్‌కు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో, బెజోస్ తన విమర్శకులు “ఎక్కువగా సరైనవారు” అని అన్నారు.

“మేము రెండింటినీ చేయాలి,” అన్నాడు. “ఇక్కడ మరియు ఇప్పుడు భూమిపై మాకు చాలా సమస్యలు ఉన్నాయి, మరియు మేము వాటిపై పని చేయాలి. మరియు మేము ఎల్లప్పుడూ భవిష్యత్తును చూడాలి. ”

కానీ అతని దృష్టిలో ఏ దృక్పథం ఉందో స్పష్టమవుతుంది. 1982 లో తన ఉన్నత పాఠశాల తరగతికి చెందిన వాలెడిక్టోరియన్‌గా, బెజోస్ మిలియన్ల మంది ప్రజల కోసం భారీ ఉచిత-తేలియాడే అంతరిక్ష కాలనీలలో జీవితాన్ని సృష్టించడం యొక్క ప్రాముఖ్యత గురించి మాట్లాడారు. “మొత్తం ఆలోచన భూమిని కాపాడుకోవడమే” అని మయామి హెరాల్డ్ ఆ సమయంలో ఆయనను ఉటంకిస్తూ, గ్రహం “భారీ జాతీయ ఉద్యానవనంగా మారిపోయింది” అని చూడటం అతని అంతిమ లక్ష్యం అని అన్నారు.

బెజోస్ ఈ వారం కూడా ఇదే మాట చెప్పాడు. ఇది చాలా సంక్లిష్టమైన కదిలే భాగాలతో ఒక ఆదర్శధామ కల – చిన్న స్థాయిలో, ప్రతి ఒక్కరికీ ప్రతిదీ అమ్మే మరియు గంటల్లో డెలివరీ చేసే చిల్లర యొక్క భావన వలె. మరియు దాదాపు అందరినీ ఆశ్చర్యపరిచే విధంగా, అతను ఆ పని చేశాడు.

బ్రాన్సన్ వర్జిన్ ఆర్బిట్ అనే మరో స్పేస్ ఆఫ్‌షూట్‌ను ప్రారంభించింది, ఇది కక్ష్యలోకి చిన్న పేలోడ్‌లను ప్రారంభిస్తోంది. సౌర వ్యవస్థలో నాగరికతను వ్యాప్తి చేసినందుకు మస్క్ మరియు బెజోస్ వంటి గొప్ప దర్శనాల గురించి ఆయన సూచించలేదు.

మస్క్ యొక్క మార్స్ కలలు ఒక చిన్న క్విక్సోటిక్ తపనతో ప్రారంభమయ్యాయి: అతను అంగారక గ్రహానికి ఒక మొక్కను పంపించి అక్కడ పెరిగేలా చూడాలనుకున్నాడు. కానీ ఒక చిన్న ప్రయోగాన్ని కూడా ప్రారంభించే ఖర్చులు నిషేధించబడ్డాయి. రష్యాలో ఎంపికలు కూడా అందుబాటులో లేవు. కాబట్టి మస్క్ 2002 లో స్పేస్‌ఎక్స్‌ను స్థాపించాడు.

ఈ రోజు, అతను మొక్కలను కాకుండా ప్రజలను అంగారక గ్రహానికి పంపాలని కోరుకుంటాడు. స్పేస్‌ఎక్స్ ప్రస్తుతం స్టార్‌షిప్‌ను అభివృద్ధి చేస్తోంది, ప్రయాణానికి తగినంత పెద్దది మరియు స్టార్‌లింక్ , ఉపగ్రహ ఇంటర్నెట్ కూటమి, ఇది అవసరమైన లాభాలను ఆర్జించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది మార్స్ ప్రణాళికలకు ఆర్థిక సహాయం చేయడానికి.

ఇది ఆ లక్ష్యాలను సాధించేటప్పుడు, సంస్థ అంతరిక్ష వ్యాపారంలో ఒక రాక్షసుడిగా మారింది. అంతర్జాతీయ అంతరిక్ష కేంద్రానికి వ్యోమగాములు మరియు సరుకులను పంపడానికి నాసా స్పేస్‌ఎక్స్ రాకెట్లు మరియు గుళికలపై ఆధారపడుతుంది మరియు ప్రైవేట్, ప్రభుత్వ మరియు సైనిక ఉపగ్రహ నిర్వాహకులు పునర్వినియోగపరచదగిన ఫాల్కన్ 9 బూస్టర్ రాకెట్‌ను కక్ష్యలోకి ఎగురుతారు.

నాసా ఇటీవల స్పేస్‌ఎక్స్‌కు తన స్టార్‌షిప్ ప్రోటోటైప్‌ను మూన్ ప్రోగ్రాం కోసం ఉపయోగించుకునే ఒప్పందాన్ని ఇచ్చింది. ఈ ఒప్పందాన్ని బ్లూ ఆరిజిన్ మరియు మరొక సంస్థ డైనెటిక్స్ సవాలు చేశాయి. ఈ వారం ప్రదర్శనలో ఉన్న అన్ని సహోద్యోగుల కోసం, బిలియనీర్లు గెలవడానికి ఆడతారు.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments