Saturday, July 31, 2021
HomeGeneralమహిళల సంకల్పం కాదు, పెద్ద కుటుంబాల వెనుక ప్రభుత్వాల వైఫల్యం

మహిళల సంకల్పం కాదు, పెద్ద కుటుంబాల వెనుక ప్రభుత్వాల వైఫల్యం

సారాంశం

2015-16 జాతీయ కుటుంబ ఆరోగ్య సర్వే (ఎన్‌ఎఫ్‌హెచ్‌ఎస్) నివేదిక ప్రకారం, మొత్తం వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు లేదా అన్నీ అవాంఛితమైతే సంతానోత్పత్తి రేటు ఎలా ఉంటుందో అంచనా జననాలు నివారించబడ్డాయి, 2005-06 సర్వేలో 1.9 మరియు 2015-16లో 1.8.

(ఈ కథ మొదట కనిపించింది జూలై 22, 2021 న)

వారికి అవసరమైన మహిళలందరికీ తగిన మరియు అందుబాటులో ఉన్న కుటుంబ నియంత్రణ సేవలు అందించబడితే, దేశం 2005-06 నాటికి పున level స్థాపన స్థాయి కంటే సంతానోత్పత్తి రేటును సాధించి ఉండవచ్చు.

ప్రకారం జాతీయ కుటుంబ ఆరోగ్యం సర్వే ( NFHS ) 2015-16 నివేదిక, మొత్తం వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ అన్ని అవాంఛిత జననాలు నివారించబడితే సంతానోత్పత్తి రేటు ఎలా ఉంటుందో అంచనా లేదా అంచనా, 2005-06 సర్వేలో 1.9 మరియు 2015-16లో 1.8.

ప్రాథమిక ఆరోగ్య సేవలను అందించడంలో ప్రభుత్వాలు విఫలమైనందుకు మహిళలకు లేదా ప్రజలకు జరిమానా విధించడం అర్ధమేనా అనే ప్రశ్న ఇది తలెత్తుతుంది. 2019-20 యొక్క తాజా ఎన్‌ఎఫ్‌హెచ్‌ఎస్ సర్వేలో, డేటాను విడుదల చేసిన పెద్ద రాష్ట్రాలలో వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు 2 ని తాకలేదు, మినహాయించి బీహార్ , ఇక్కడ మొత్తం సంతానోత్పత్తి రేటు 3 తో ​​పోలిస్తే ఇది 2.3 గా ఉంది. ఉత్తర ప్రదేశ్‌తో సహా పలు రాష్ట్రాల నివేదికలు, మధ్యప్రదేశ్ , రాజస్థాన్ మరియు పంజాబ్ ఇంకా విడుదల కాలేదు.

భారతదేశం యొక్క మొత్తం వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు 1993 లో 2.6 నుండి 2016 లో 1.8 కి తగ్గింది. పున level స్థాపన స్థాయి సంతానోత్పత్తి రేటు స్త్రీకి 2.1 మంది పిల్లలు, ఈ స్థాయిలో జనాభా ఒక తరం నుండి మరొక తరానికి సరిగ్గా భర్తీ చేస్తుంది . 2015-16లో భారతదేశం యొక్క సంతానోత్పత్తి రేటు 2.2 మరియు 2019-20కి లభించే పాక్షిక డేటా అది భర్తీ స్థాయి కంటే పడిపోయే అవకాశం ఉందని సూచిస్తుంది. ఒక దేశం యొక్క మొత్తం సంతానోత్పత్తి రేటు 2.1 కన్నా తక్కువకు పడిపోయినప్పుడు, దాని జనాభా కొన్ని సంవత్సరాల తరువాత తగ్గిపోతుంది. ప్రభుత్వం ఆరోగ్యం మరియు విద్యలో సేవలను మెరుగుపరచగలిగితే 2005-06లో ఇది జరగడం ప్రారంభమైంది.

2015-16 సర్వే ప్రకారం, మొత్తం మత సమాజం లేదా కులం లేదు, దీని కోసం మొత్తం సంతానోత్పత్తి 2 పిల్లలకు మించి ఉంది. టోటల్ వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు 2.3 పేదలకు మరియు పాఠశాల విద్య లేనివారికి మాత్రమే. 13% వివాహిత మహిళలకు కుటుంబ నియంత్రణ అవసరం లేదని కూడా అంచనా వేయబడింది మరియు ఒక దశాబ్దంలో ఈ అన్‌మెట్ డిమాండ్‌లో గణనీయమైన క్షీణత లేదు.

15-24 వయస్సు గల వివాహిత మహిళల్లో ఇది 22% ఎక్కువ. కుటుంబ నియంత్రణ యొక్క అనవసరమైన అవసరం ఏమిటంటే, పిల్లలను పుట్టే వయస్సు గల స్త్రీలను సూచిస్తుంది, వారు తరువాతి పుట్టుకను (అంతరం) వాయిదా వేయాలని లేదా ప్రసవించడాన్ని ఆపాలని కోరుకున్నారు, కాని సాధ్యం కాలేదు. పెద్ద రాష్ట్రాల్లో, కుటుంబ నియంత్రణ అవసరం లేనిది బీహార్‌లో అత్యధికంగా ఉంది (21%) తరువాత జార్ఖండ్ మరియు యుపి , ఇక్కడ ఇది 18%. కుటుంబ నియంత్రణ వనరులను పక్కన పెడితే, భారతదేశం తన అమ్మాయిలకు కనీసం ఐదేళ్ల పాఠశాల విద్య లేదా ప్రాధమిక విద్యను నిర్ధారిస్తే, దాని సంతానోత్పత్తి రేటు పున level స్థాపన స్థాయి కంటే తక్కువగా ఉంటుంది.

2015-16 సర్వే ప్రకారం, పాఠశాల లేని మహిళలకు మొత్తం వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు 2.3 గా ఉంది, ఇది ఐదేళ్ల పాఠశాల విద్యనభ్యసించిన వారిలో 1.9 కి, 12 ఏళ్లు పైబడిన మహిళలకు 1.5 కి పడిపోయింది. పాఠశాల విద్య. అదేవిధంగా, భారతదేశం పేదవారిని 20% పేదరికం నుండి ఎత్తివేయగలిగితే, సంతానోత్పత్తి రేటు 1.9 గా ఉంటుంది. ఎన్‌ఎఫ్‌హెచ్‌ఎస్ -4 సర్వేలో మొత్తం 20% జనాభాలో సంతానోత్పత్తి రేటు 2.3 గా ఉంది, ఇది తరువాతి సంపదలో 1.9 మరియు సంపన్న 20% మందికి 1.4 తో పోలిస్తే. అత్యధిక వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు ఉన్న రాష్ట్రాలు కూడా ఐదు సంవత్సరాలలోపు మరణాలు లేదా 1,000 సజీవ జననాలకు ఐదు సంవత్సరాల వయస్సులో చనిపోయే అవకాశం ఉన్నవి కావడం యాదృచ్చికం కాదు. పిల్లల మనుగడ అనిశ్చితంగా ఉన్నప్పుడు జంటలు ఎక్కువ మంది పిల్లలను కలిగి ఉంటారని బాగా స్థిరపడింది.

బీహార్, మొత్తం వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు 2.3 గా ఉంది, అత్యధికంగా ఐదు సంవత్సరాలలోపు మరణాల రేటు 56.4 గా ఉంది, అంటే దాదాపు 6% మంది పిల్లలు ఐదు సంవత్సరాల వయస్సులోపు చనిపోతారు. మరియు అది రాష్ట్రానికి సగటు. పేదలకు, రేటు చాలా ఎక్కువగా ఉంటుంది. అదేవిధంగా యుపిలో, 2015-16లో మొత్తం వాంటెడ్ ఫెర్టిలిటీ రేటు 2.1, ఐదు సంవత్సరాలలోపు మరణాలు 78.

(అన్నింటినీ క్యాచ్ చేయండి వ్యాపార వార్తలు , బ్రేకింగ్ న్యూస్ సంఘటనలు మరియు తాజా వార్తలు నవీకరణలు ఎకనామిక్ టైమ్స్ .)

డౌన్‌లోడ్ డైలీ మార్కెట్ నవీకరణలు & ప్రత్యక్ష వ్యాపార వార్తలను పొందడానికి ఎకనామిక్ టైమ్స్ న్యూస్ యాప్ .


ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments