Sunday, July 25, 2021
HomeHealthకొత్త అధ్యయనం కోవిడ్ -19 వైరస్ పిగ్గీబ్యాక్స్ బ్లాక్ కార్బన్ ఉద్గారాలను మాత్రమే సూచిస్తుంది

కొత్త అధ్యయనం కోవిడ్ -19 వైరస్ పిగ్గీబ్యాక్స్ బ్లాక్ కార్బన్ ఉద్గారాలను మాత్రమే సూచిస్తుంది

పూణేకు చెందిన ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ట్రాపికల్ మెటీరాలజీ నిర్వహించిన కొత్త అధ్యయనం ప్రకారం, కోవిడ్ -19 వైరస్ పిగ్గీబ్యాక్స్ బయోమాస్ బర్నింగ్ సమయంలో విడుదలయ్యే నల్ల కార్బన్ మాత్రమే మరియు అన్ని PM2.5 కణాలు కాదు.

అధ్యయనం , ELSEVIER జర్నల్‌లో ప్రచురించబడింది, September ిల్లీ నుండి సేకరించిన డేటా, సెప్టెంబర్ నుండి డిసెంబర్ 2020 వరకు, మరియు 24 గంటల సగటు కణజాల పదార్థం (PM) 2.5 మరియు బ్లాక్ కార్బన్ (BC).

PM2.5 శరీరంలోకి లోతుగా చొచ్చుకుపోయే మరియు lung పిరితిత్తులు మరియు శ్వాసకోశాలలో ఇంధన మంటను సూచిస్తుంది, ఇది బలహీనమైన రోగనిరోధక వ్యవస్థతో సహా హృదయ మరియు శ్వాసకోశ సమస్యలను ఎదుర్కొనే ప్రమాదానికి దారితీస్తుంది.

PM2 .5 లో నల్ల కార్బన్ ఉంటుంది, దీనిని తరచుగా మసి అని పిలుస్తారు మరియు పాలిసైక్లిక్ సుగంధ హైడ్రోకార్బన్లు (PAH లు), ఇతరులతో పాటు.

కూడా చదవండి | దాదాపు 50% కోవిడ్ రోగులు అదనపు ఆరోగ్య సమస్యలను అభివృద్ధి చేస్తారు: అధ్యయనం

BC లో దాదాపు 40 శాతం ఉద్గారాలు ఓపెన్ బయోమాస్ బర్నింగ్, 40 శాతం శిలాజ ఇంధన దహనం మరియు మిగిలిన 20 శాతం జీవ ఇంధన దహనం.

అనేక అధ్యయనాలు వాయు కాలుష్యాన్ని అధిక కోవిడ్ -19 కేసులతో ముడిపెట్టాయి. ఇటలీలో జరిపిన ఒక అధ్యయనం కరోనావైరస్ కేసుల సంఘటనలను PM2.5 స్థాయిలతో సంబంధం కలిగి ఉంది, రచయితలు – అదితి రాథోడ్ మరియు గుఫ్రాన్ బీగ్ – చెప్పారు.

“అయితే, ఈ కాగితంలో, మేము వాదించాము అన్ని PM2.5 కణాలు వైరస్ను కలిగి ఉండవు. ఇది బయోమాస్ బర్నింగ్ సమయంలో విడుదలయ్యే నల్ల కార్బన్ మాత్రమే, ఇది వైరస్ను కలిగి ఉంటుంది “అని బీగ్, సీనియర్ శాస్త్రవేత్త మరియు వ్యవస్థాపక-ప్రాజెక్ట్ డైరెక్టర్, సఫర్ చెప్పారు.

“నవల కరోనావైరస్ సంక్రమణ వలన Delhi ిల్లీ బాగా ప్రభావితమైంది. అయినప్పటికీ, కనీస మరణాలతో ఆరునెలల తరువాత పరిస్థితి సాధారణ స్థితికి చేరుకున్నప్పుడు, అకస్మాత్తుగా 10 రెట్లు సంక్రమణ గణనల పెరుగుదలతో తిరోగమనాన్ని ఎదుర్కొంది, ఇది మొద్దుబారిన ప్రారంభంతో సమానంగా ఉంది పొరుగు రాష్ట్రాలలో బర్నింగ్ పీరియడ్, “అధ్యయనం పేర్కొంది.

వృద్ధాప్య బయోమాస్ బిసి కణాలు పరిమాణంలో పెరగడానికి ఇతర సమ్మేళనాలతో సమగ్రంగా మరియు ప్రతిస్పందిస్తాయి, వైరస్లకు తాత్కాలిక ఆవాసాలను అందిస్తాయి, ఇది కోవిడ్ వేగంగా పెరుగుతుంది. -19 కేసులు, పంట దహనం ఆగిపోయిన తరువాత క్షీణించింది.

కూడా RE AD | లాంగ్ కోవిడ్‌లో 200 కంటే ఎక్కువ లక్షణాలు ఉన్నాయి, అధ్యయనం కనుగొంటుంది

పరిశోధకులు కనుగొన్నారు బ్లాక్ కార్బన్ యొక్క గా ration త “శీతాకాలం మరియు మొండి కాలిపోయే కాలం తరువాత అంటువ్యాధులు వ్యాపించే వేగానికి నేరుగా అనుగుణంగా ఉంటాయి మరియు తరువాత మంటల గణనలను తగ్గించడంతో BC లో తగ్గుతున్న ధోరణితో తగ్గుతుంది”.

నల్ల కార్బన్ ఉద్గారాల పెరుగుదల మొండి దహనం చేసే ప్రాంతాల నుండి బాహ్యంగా రవాణా చేయబడిన మొండి దహనం-ప్రేరిత PM2.5 గా ration త యొక్క అదనపు సహకారంతో నేరుగా సంబంధం కలిగి ఉందని అధ్యయనం తెలిపింది.

ఇంతకు ముందు నిర్వహించిన మరొక అధ్యయనంలో, బీగ్ మరియు అతని సహ రచయితలు జాతీయ రాజధానిలో మరియు మహారాష్ట్ర, ఉత్తర ప్రదేశ్, మధ్యప్రదేశ్ మరియు తమిళనాడు వంటి రాష్ట్రాల్లో నివసిస్తున్న ప్రజలు పివి 2.5 యొక్క అధిక సాంద్రతకు ఎక్కువ కాలం బహిర్గతం కావడం వల్ల కోవిడ్ -19 కు సంక్రమించే అవకాశం ఉందని చెప్పారు. .

“మహారాష్ట్ర, Delhi ిల్లీ, రాజస్థాన్, తమిళనాడు, ఉత్తర ప్రదేశ్, ఆంధ్రప్రదేశ్, వంటి ప్రదేశాలలో అధిక సంఖ్యలో కోవిడ్ -19 కేసులు కనుగొనబడ్డాయి. తెలంగాణ, గుజరాత్, బీహార్, కర్ణాటక, ఒడిశా మరియు మధ్యప్రదేశ్ PM2.5 అధిక సాంద్రతకు ఎక్కువ కాలం బహిర్గతం కావడంతో “అని నివేదిక పేర్కొంది.

చూడండి | మూడవ కోవిడ్ వేవ్ రోజువారీ 1 లక్షకు పైగా కేసులను చూస్తుందని ఐసిఎంఆర్ టాప్ సైంటిస్ట్

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments