HomeHealth'నేను రహానెను కెప్టెన్‌గా ఇష్టపడతాను, కోహ్లీ ఈజ్ వే చాలా దూకుడుగా ఉన్నాడు': నసీరుద్దీన్ షాతో...

'నేను రహానెను కెప్టెన్‌గా ఇష్టపడతాను, కోహ్లీ ఈజ్ వే చాలా దూకుడుగా ఉన్నాడు': నసీరుద్దీన్ షాతో క్రికెట్ టాకింగ్

భారతదేశపు గొప్ప నటులలో నసీరుద్దీన్ షా నిస్సందేహంగా ఉన్నారు. తెరపై మరియు వేదికపై కూడా అతని ప్రదర్శనలు పురాణమైనవి. అతను కూడా మంచి రచయిత. అతని 2018 ఆత్మకథ ‘అండ్ థేన్ వన్ డే’ ఒక హిందీ సినీ నటుడు రాసిన ఉత్తమ జ్ఞాపకాలలో ఒకటి. అందరికీ తెలిసినట్లుగా, అతను క్రికెట్ పట్ల గొప్ప దృష్టిని కలిగి ఉన్నాడు మరియు ఆట మరియు దాని ఆటగాళ్ళ గురించి బలమైన అభిప్రాయాలను కలిగి ఉన్నాడు. ఎపిక్ ఛానెల్‌లో మిడ్ వికెట్ టేల్స్ అనే క్రికెట్ ప్రదర్శనను కూడా కలిగి ఉన్నాడు, ఇది కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం 26 ఎపిసోడ్‌ల కోసం నడిచింది, గత మరియు ప్రస్తుత క్రికెట్ ఇతిహాసాల యొక్క సుదీర్ఘ జాబితాను కలిగి ఉంది. .

నసీర్, ఆట యొక్క ఉన్మాదమైన చిన్న సంస్కరణలకు గొప్ప అభిమాని కాదు, సూక్ష్మబేధాలను ఆస్వాదించడానికి ఇష్టపడతాడు మరియు సాంప్రదాయిక ఆట ద్వారా అందించబడిన సూక్ష్మ నైపుణ్యాలు. క్రికెట్ రచయిత తో ముంబైలోని తన బాంద్రా నివాసంలో ఇటీవల ఈ సన్నిహిత సంభాషణలో నసీర్ జీవితంలోని ఈ అంశాన్ని అన్వేషించడానికి మేము ఎంచుకున్నాము. సునీల్ సంపత్ (ఈ సంభాషణ గత నెలలో జరిగిన ఇండియా-న్యూజిలాండ్ డబ్ల్యుటిసి ఫైనల్స్ సందర్భంగా జరిగింది).

సునీల్ సంపత్ మరియు నసీరుద్దీన్ షా వారి సంభాషణ తర్వాత

ఆటతో సునీల్ చరిత్ర 1940 ల చివరలో, అతని తండ్రి కార్యదర్శిగా ఉన్నప్పుడు అప్పటి రాష్ట్ర రాజధాని నాగ్‌పూర్‌లో నివసించినప్పుడు మధ్యప్రదేశ్ క్రికెట్ అసోసియేషన్. అతను 1950 లలో టెస్ట్ క్రికెట్ చూడటం ప్రారంభించాడు. విజయ్ మర్చంట్, వినో మంకాడ్ మరియు లాలా అమర్‌నాథ్ వంటివారు తరచూ ఆయన ఇంటి అతిథులు. గత కొన్ని దశాబ్దాలుగా సమయం గడిచేకొద్దీ మరియు ఆటలో గణనీయమైన మార్పులు ఉన్నప్పటికీ అతని ఆసక్తి తగ్గలేదు.

సారాంశాలు:

నసీరుద్దీన్ షా (ఎన్ఎస్ ): మీరు ఆటను ఎంతకాలం అనుసరించారు?

సునీల్ సంపత్ (ఎస్ఎస్): నా దగ్గర చాలా అదృష్టవంతుడు మరియు భారతదేశం స్వాతంత్య్రం వచ్చినప్పటి నుండి ప్రతి ప్రముఖ భారతీయ క్రికెటర్ గురించి చూశాను, 1960 లలో నేను విదేశాలలో నివసించిన కొద్దిమంది తప్ప.

SS: మీ అద్భుతమైన టెలివిజన్ షో మిడ్ వికెట్ కథలు మీరు ఉన్ని క్రికెట్ అభిమానిలో రంగు వేసుకున్నారని. మీ వ్యవస్థలో క్రికెట్ బగ్ బాగానే ఉంది.

NS: ఓహ్, బగ్ నాలో బాగా స్థిరపడింది, అయినప్పటికీ ఇది ‘ఐపిఎల్ ఫార్మాట్’ కోసం ఎక్కువ ఉత్సాహంగా అనువదించబడదు.

ఎస్ఎస్: ఎందుకు కాదు?

NS: జట్టుకు విధేయత చూపడం చాలా కష్టం. వారు ఆటగాళ్లను కొనడం మరియు అమ్మడం కొనసాగిస్తారు.

ఎస్ఎస్: అది ఫ్రాంచైజ్ క్రీడ యొక్క స్వభావం. యుఎస్‌లో, వారి ప్రసిద్ధ క్రీడలు – బేస్ బాల్, బాస్కెట్‌బాల్, అమెరికన్ ఫుట్‌బాల్, ఐస్ హాకీ అన్నీ ఫ్రాంచైజ్ క్రీడలు. వారు కొంతకాలంగా ఉన్నారు, మరియు అభిమానులు వారి విధేయతను సృష్టిస్తారు. అవి జాతీయ జట్టు క్రీడలలాంటివి కాదని నేను అంగీకరిస్తున్నాను.

NS : ఫ్రాంచైజ్ కోణం మాత్రమే కాదు, కనిపెట్టిన కొన్ని అడవి స్ట్రోక్‌లు ఆకర్షణీయంగా లేవు. ఇది ఏ ధరకైనా బ్యాంగ్-బ్యాంగ్. అన్యాయమైన ప్రయోజనాన్ని పొందడానికి కుడిచేతి వాటం బ్యాట్స్ మాన్ అకస్మాత్తుగా ఎడమ చేతితో ఆడగల ‘స్విచ్ హిట్’ను నేను ప్రత్యేకంగా ఇష్టపడను. పేలవమైన బౌలర్ అతను ఎడమ లేదా కుడి చేతితో, వికెట్ మీద లేదా చుట్టూ బౌలింగ్ చేస్తున్నాడా అని ప్రకటించాలి – లేకపోతే, అతను నో బాల్డ్. ఖచ్చితంగా చట్టాలు మారాలి!

SS : నేను అంగీకరిస్తున్నాను, కానీ ఇది బ్యాట్స్ మాన్ ఆట. ఫ్రెడ్ ట్రూమాన్ ఒకసారి నైట్ చేసిన చివరి బౌలర్ సర్ ఫ్రాన్సిస్ డ్రేక్ అని వ్యాఖ్యానించాడు. అయితే, స్విచ్ హిట్ ఆడటం చాలా కష్టం.

NS : అవును, వారు ఎడమ చేతితో ఆడటానికి తమ పట్టును మార్చుకుంటారు. ఇది త్వరగా జరగాలి. అయినప్పటికీ, ఇది అన్యాయమైన ప్రయోజనం, నేను క్రికెట్‌తో అనుబంధించిన విషయం కాదు.

SS: దీని గురించి మాట్లాడుతూ, ఫాస్ట్ బౌలర్‌ను ఎదుర్కోవడానికి బ్యాట్స్‌మన్‌కు చాలా తక్కువ సమయం ఉంది. హిట్ మారడానికి అపారమైన నైపుణ్యం మరియు ప్రతిభ అవసరం.

NS: కచ్చితముగా. నేను ఎప్పుడూ చాలా వేగంగా బౌలర్లు కుతూహలంగా ఉన్నాను. నేను ఒకసారి సునీల్ గవాస్కర్‌తో కలిసి ఒక సినిమా షూటింగ్‌లో ఉన్నాను మరియు మాల్కం మార్షల్ వంటి నిజమైన శీఘ్ర బౌలర్‌ను ఎలా ఎదుర్కొన్నాను అని అడిగాను. ఆలోచించడానికి సమయం లేదు, ప్రతిస్పందించడానికి సమయం మాత్రమే అన్నారు. బంతి బౌలర్ చేతిని వదిలి, సెకనులో మీ వద్ద ఉంటుంది. అందుకే మనం ప్రాక్టీస్, ప్రాక్టీస్, ప్రాక్టీస్ మరియు రియాక్ట్ చేయడానికి పని చేస్తాము. మీరు మాత్రమే స్పందించగలరు. ఒకరి ప్రతిస్పందన గురించి ఆలోచించడానికి ఖచ్చితంగా సమయం లేదు. చాలా అద్భుతంగా ఉంది.

SS: మిమ్మల్ని సమీపించే క్రికెట్ బంతి వేగం యొక్క భావన సగటు ప్రేక్షకుడికి అనుభవించబడదు.

NS: ఈ గొప్ప వేగం గురించి ఒక ఆలోచన పొందడానికి, నేను వ్యక్తిగత అనుభవాన్ని వివరించాను. నేను డబుల్స్ టెన్నిస్ మ్యాచ్ ఆడుతున్నాను. లియాండర్ పేస్ నా భాగస్వామి. మా ప్రత్యర్థులు మహేష్ భూపతి, అమితాబ్ బచ్చన్. మిస్టర్ బచ్చన్ ఒకసారి మంచి ఆటగాడిగా ఉండాలి. అతను స్ట్రోక్స్ కలిగి ఉన్నాడు కాని తుప్పు పట్టాడు. కానీ ప్రోస్ మాకు చాలా సులభం. వారు నాకు సులభమైన లాబ్‌లు ఇస్తున్నారని స్పష్టంగా ఉంది మరియు నేను నా రాబడిని ఎలాగైనా నిర్వహించాను. ఆట తరువాత, భూపతిని ఒక టోర్నమెంట్‌లో నాకు సేవ చేయమని అడిగాను. అతను చాలా అయిష్టంగా ఉన్నాడు, కాని నేను పట్టుబట్టాను. అతను చెప్పాడు, మంచిది, నేను మీకు ఫాస్ట్ సర్వ్ చేస్తాను, కాని దయచేసి బంతి మార్గానికి సమీపంలో ఎక్కడా నిలబడండి. నేను పక్కన నిలబడి అతనికి సేవ చేయడం చూశాను. నేను బంతి యొక్క పథం నుండి దూరంగా ఉండటం మంచి విషయం; సర్వ్ చేయడానికి మహేష్ బంతిని విసిరేయడం నేను చూశాను. నాకు తెలిసిన తదుపరి విషయం, బంతి నా వెనుక గోడకు తగిలింది. నేను బంతిని ఎప్పుడూ చూడలేదు! అది కొంత వేగం. ఆపై క్రికెట్‌లో బంతి చాలా కష్టం మరియు బ్యాట్స్‌మన్ వద్దకు వస్తుంది.

అమితాబ్ బచ్చన్ మహేష్-లియాండర్ మరియు నసీరుద్దీన్ షా
తో టెన్నిస్ ఆడినప్పుడు

NS: భారతదేశం ఎప్పుడూ ఫాస్ట్ బౌలర్‌ను ఉత్పత్తి చేయలేదు కపిల్ దేవ్ వరకు. పాకిస్తాన్ ఫాస్ట్ బౌలర్లను ఒకదాని తరువాత ఒకటి ఎలా ఉత్పత్తి చేయగలదో నేను ఎప్పుడూ ఆలోచిస్తున్నాను.

ఎస్ఎస్: నిజం కాదు. కపిల్‌కు ముందు మాకు కొన్ని ఉన్నాయి.

NS: మీ ఉద్దేశ్యం మొహమ్మద్ నిస్సార్? అది యుద్ధానికి పూర్వం!

SS: 1930 లలో నిస్సార్, అవును మరియు అమర్ సింగ్. తరువాత మాకు దత్తూ ఫడ్కర్ ఉన్నారు, అతను ఒక దశాబ్దం పాటు ఆడాడు. 1950 లలో రమేష్ దివేచ ఉన్నారు. అతను విజయ్ హజారే ఆధ్వర్యంలో 1952 ఇంగ్లాండ్ పర్యటనకు వెళ్ళాడు. ఇంగ్లీష్ బ్యాట్స్ మాన్ టామ్ గ్రావెనీ దివేచా యొక్క ‘బన్నీ’. అతను టెస్ట్ మ్యాచ్‌లలో అతన్ని చాలాసార్లు అవుట్ చేశాడు. అప్పుడు రామకాంత్ దేశాయ్, ఒక చిన్న నిర్మించిన కానీ చాలా త్వరగా బౌలర్ మరియు సురేంద్రనాథ్ ఉన్నారు, వారు బంతిని ఆలస్యంగా ung పుతారు, కాని దేశాయ్ వలె వేగంగా లేరు. 1959 లో జరిగిన లార్డ్స్‌ టెస్టులో దేశాయ్‌, సురేంద్రనాథ్‌ ప్రారంభ రోజు 8 పరుగులకు 98 పరుగులు చేశారు. పాపం, మూడవ సీమర్ లేడు, మరియు ఇంగ్లాండ్ పారిపోయింది.

అప్పుడు, గులాం గార్డ్ అనే బొంబాయి పోలీసు ఉన్నారు ఎడమచేతి వాటం ఓపెనింగ్ బౌలర్. 1958-59 నాటి అలెగ్జాండర్ వెస్టిండీస్ జట్టుతో జరిగిన తొలి టెస్టులో, గార్డ్ గ్యారీ సోబర్స్ ను మొదటి ఉదయం క్యాచ్ చేసి బౌలింగ్ చేశాడు. సోబర్స్ ఒక చిన్న, పిచ్ బంతిని లాగడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాడు, చాలా తొందరగా ఆడాడు, మరియు బంతి సోబర్స్ బ్యాట్ వెనుక నుండి గార్డ్‌కు తిరిగి లాబ్ చేయబడింది. తరువాత, ఫాస్ట్ బౌలర్ కోసం బంతి చాలా నెమ్మదిగా వచ్చిందని సోబర్స్ వ్యాఖ్యానించాడు! బంతి రాకముందే అతను తన స్ట్రోక్ పూర్తి చేశాడు. పాకిస్తాన్ ఫాస్ట్ బౌలర్ కర్మాగారంలో మీ ఆశ్చర్యాన్ని ఇది ధృవీకరిస్తుందని నేను అనుకుంటాను.

NS: అదృష్టవశాత్తూ, ఇప్పుడు పరిస్థితులు మారిపోయాయి మరియు మాకు మంచి ఫాస్ట్ బౌలర్లు ఉన్నారు.

ఎస్ఎస్: ఈ ధోరణి కొనసాగుతుందని నేను భావిస్తున్నాను. మాకు ఫాస్ట్ బౌలర్ల సరసమైన స్టాక్ ఉంది.

NS: మాకు ఎప్పుడూ మంచి స్పిన్నర్లు ఉన్నారు. జాసు పటేల్ – ఆస్ట్రేలియాతో జరిగిన ఒక టెస్ట్ ప్రదర్శన మరియు వివి కుమార్ గురించి మీకు ఏమైనా తెలుసా?

ఎస్ఎస్: జాసు పటేల్ ఆఫ్-స్పిన్నర్, మ్యాటింగ్ వికెట్ స్పెషలిస్ట్ మరియు జాతీయ విధిని లెక్కించడంలో తరచుగా కాదు. ఏదేమైనా, లాలా అమర్‌నాథ్ 1959 లో రిచీ బెనాడ్ నేతృత్వంలోని ఆస్ట్రేలియాకు వ్యతిరేకంగా రెండవ టెస్టుకు కాన్పూర్‌కు చేరుకున్నాడు, వికెట్‌ను ఒక్కసారి చూశాడు, మరియు సెలెక్టర్ల ఛైర్మన్‌గా అహ్మదాబాద్ నుండి జాసు పటేల్‌ను టెస్టుకు పిలిచాడు. లాలా క్రికెట్ పిచ్ యొక్క చురుకైన ‘రీడర్’. ఇక్కడ అతని పఠనం స్పాట్ ఆన్. జాసు పటేల్ ఆడి, మొదటి ఇన్నింగ్స్‌లో 9 వికెట్లు, రెండో మ్యాచ్‌లో ఐదు, భారత్ టెస్టులో విజయం సాధించింది. అయినప్పటికీ, పటేల్ సున్నితమైన చర్యను కలిగి లేడు మరియు చకర్. బౌలర్ల ‘విసరడం’ గురించి చట్టాలు నెబ్యులస్ మరియు ఖచ్చితంగా సాంకేతికత లేనివి (మోచేయిలో వంగి డిగ్రీల పరంగా). ఇది పూర్తిగా అంపైర్ పిలుపు. ఆ సమయంలో అనుమానాస్పద చర్యలతో చాలా మంది బౌలర్లు ఉన్నారు; ఆస్ట్రేలియాకు చెందిన ఇయాన్ మెకిఫ్ మరియు గోర్డాన్ రోర్కే ప్రధాన ఉదాహరణలు. వివి కుమార్ మద్రాస్ నుండి అద్భుతమైన లెగ్ స్పిన్నర్. అతను రంజీ ట్రోఫీ క్రికెట్‌లో చాలా వికెట్లు పడగొట్టాడు మరియు మ్యాచ్ విజేత. ఏదేమైనా, అదే యుగంలో సుభాష్ గుప్తేతో, గుప్తే ట్రినిడాడ్కు వలస వచ్చినంత వరకు వివి కుమార్ ఎప్పుడూ చూడలేదు. అప్పుడు కూడా, సుభాష్ తమ్ముడు బలూ గుప్తే కుమార్ ముందు పిలువబడ్డాడు. ఇది పద్మకర్ శివాల్కర్ మరియు రజిందర్ గోయెల్ వంటిది, హై-క్లాస్ లెఫ్ట్ ఆర్మ్ స్లో బౌలర్లు ఇద్దరూ బిషెన్ సింగ్ బేడి చుట్టూ ఉన్నంత కాలం భారతదేశం తరఫున ఆడటానికి అవకాశం పొందలేదు. ఒకే జట్టులో ఇద్దరు హై-క్లాస్ లెగ్ స్పిన్నర్లు లేదా ఇద్దరు లెఫ్ట్ ఆర్మ్ స్లో బౌలర్లను ఆడకూడదనే తర్కాన్ని నేను ఎప్పుడూ అర్థం చేసుకోలేదు. స్పిన్నర్ల గురించి మాట్లాడుతూ, మీరు మీ టీవీ షో యొక్క మొత్తం ఎపిసోడ్‌లో బలూ పాల్వాంకర్ గురించి చర్చించారు. మీరు మనిషి గురించి వివరించగలరా?

అనే పత్రిక యొక్క ఆసక్తిగల రీడర్. ఇది ప్రపంచం నలుమూలల నుండి క్రికెట్‌ను కవర్ చేసింది. మద్రాసు నుండి వచ్చిన పత్రిక యొక్క పెద్ద సేకరణ నా దగ్గర ఉంది. నేను ఎస్ & పి నుండి చాలా నేర్చుకున్నాను దక్షిణ భారతదేశం నుండి వచ్చిన చిత్రాల గురించి మరియు అన్ని ప్రకటనల నుండి వారి భారీ తారల గురించి. తరువాత, ఫిల్మ్ ఇన్స్టిట్యూట్లో, టామ్ (ఆల్టర్) MCC అనే క్లబ్‌ను ఏర్పాటు చేశాడు మరియు నేను అందులో ఆడాను. MCC ఇంగ్లీష్ క్లబ్‌లో ఒక నాటకం. మాది మ్యాచ్-కట్ క్రికెట్ క్లబ్, మ్యాచ్-కట్ ఫిల్మ్ ఎడిటింగ్ టెక్నిక్.

ఎస్.ఎస్ : మీరు నటుడిగా మారడం మంచి విషయం, క్రికెటర్ కాదు?

NS: అది ఎందుకు?

ఎస్ఎస్: క్రికెటర్‌గా, మీరు రిటైర్ అవుతారు. అదృష్టవశాత్తూ, మీరు నటనను కొనసాగించవచ్చు.

NS: క్రికెట్ కెరీర్ ఎప్పుడైనా ఒక ఎంపికగా ఉందో లేదో నాకు తెలియదు. మంచి స్నేహితుడు అయిన బిషెన్ బేడి, ఆడిన టెస్ట్ మ్యాచ్‌కు రూ .1000 చెల్లించినట్లు చెబుతారు. ఇంకా ఏమిటంటే, మ్యాచ్ 3 లేదా 4 రోజుల్లో ముగిస్తే, వారి చెల్లింపులు దామాషా ప్రకారం తగ్గించబడతాయి.

ఎస్ఎస్ : రూ .1000 చెల్లింపు మునుపటి కాలం నుండి పెద్ద ఇంక్రిమెంట్. వినోదభరితమైన కథను మీకు చెప్తాను. 1962 లో, నేను కాలేజీలో ఉన్నప్పుడు నా తల్లిదండ్రులతో కలకత్తాలో నివసిస్తున్నాను. జాసు పటేల్ 14 వికెట్లు పడేటప్పుడు టెస్ట్‌లో కూడా ఆడిన రామ్‌నాథ్ కెన్నీ మంచి స్నేహితుడు మరియు కలకత్తాలో నివసిస్తున్నాడు మరియు పనిచేశాడు. ఇండియా-ఇంగ్లాండ్ టెస్ట్ సందర్భంగా, తన ముగ్గురు స్నేహితులు టెస్టులో ఆడటానికి కలకత్తాకు వస్తున్నారని ఆయన నాతో అన్నారు. వారు నా ఇంట్లో ఉండగలరా? ఆసక్తికరంగా, వారు ఎవరు అని నేను అడిగాను, అతను చెప్పాడు, బోర్డే, నడ్కర్ణి మరియు రామకాంత్ దేశాయ్. వారు భారతదేశం తరఫున ఆడుతున్నారు, కాని వారికి బోర్డు మరియు బస కోసం భత్యం మరియు టెస్ట్ ఆడటానికి 250 రూపాయలు మాత్రమే ఇచ్చారు. ఇంకేముంది, వారు బొంబాయి నుండి రెండవ తరగతిలో రెండు-రాత్రి రైలు ప్రయాణాన్ని చేపట్టారు. మరియు వారు జాతీయ జట్టుకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నారు. ఇది చిరిగిన చికిత్స. పేలవమైన చెల్లింపుకు మరో షాకింగ్ ఉదాహరణలో, 1952 ఇంగ్లాండ్ పర్యటనలో, భారత కెప్టెన్‌ను స్థానిక అభిమాని భోజనానికి కోరాడు. మా పేదరికంతో బాధపడుతున్న కెప్టెన్ స్పందిస్తూ, “భోజనం బాగానే ఉంది, కాని నా దగ్గర నగదు ఉంటుంది.” భారతదేశంలో చాలా మంది మంచి క్రికెటర్లు దయనీయమైన చెల్లింపుల కారణంగా ఆడటం మానేశారు. క్రికెట్‌ను గొప్ప క్రీడగా మార్చినందుకు భారతీయులే కాదు, ప్రపంచ క్రికెట్ ఇద్దరు భారతీయ నిర్వాహకులు జగ్మోహన్ డాల్మియా మరియు లలిత్ మోడీలకు రుణపడి ఉన్నారు. డాల్మియా ఐసిసి చైర్మన్. క్రికెట్ మనుగడ కోసం కష్టపడుతున్న సమయంలో సంస్థ కోసం గణనీయమైన బ్యాంక్ బ్యాలెన్స్ నిర్మించడానికి అతను తన వ్యాపార చతురతను ఉపయోగించాడు. లలిత్ మోడీ ఐపీఎల్ బాధ్యతలు స్వీకరించి భారీ డబ్బు-స్పిన్నర్‌గా మార్చారు. ఫలితంగా, క్రికెటర్లకు ఇప్పుడు చాలా బాగా చెల్లించబడుతుంది, మరియు ఆట ఇప్పుడు కెరీర్ ఎంపిక. ఇది ఇప్పుడు సంపన్నమైన సరిహద్దుగా ఉండవచ్చు, కానీ ఒకరి దేశం కోసం ఆడటానికి చెల్లించిన రూ .1000 రోజుల కన్నా ఇది మంచిది.

RELATED ARTICLES

ఒలింపిక్స్‌లో ఆధిపత్యం వహించిన ఈ 5 దేశాల నుండి భారతదేశం నేర్చుకోవచ్చు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ఒడిశా బ్యాంక్‌లో దోపిడీకి పాల్పడిన ముఠా జార్ఖండ్ నుంచి పట్టుబడింది

ఒడిశా ఉన్నత విద్యా విభాగం విద్యార్థుల స్కాలర్‌షిప్‌ల ధ్రువీకరణ ప్రక్రియను వేగవంతం చేయాలని కళాశాలలను అడుగుతుంది

Recent Comments