HomeGENERALసైబర్ స్థలం కోసం పెనుగులాట: భారతదేశం తన జాతీయ సైబర్ వ్యూహాన్ని రూపొందించడానికి అత్యవసరంగా అవసరం

సైబర్ స్థలం కోసం పెనుగులాట: భారతదేశం తన జాతీయ సైబర్ వ్యూహాన్ని రూపొందించడానికి అత్యవసరంగా అవసరం

సైబర్ స్థలం యొక్క రెండు క్లిష్టమైన అంశాలను భారత జాతీయ సైబర్ సెక్యూరిటీ కోఆర్డినేటర్ లెఫ్టినెంట్ జనరల్ (డాక్టర్) రాజేష్ పంత్ పబ్లిక్ ఎఫైర్స్ ఫోరం ఆఫ్ ఇండియా నిర్వహించిన సమావేశంలో వివరించారు, ఇది అందరి దృష్టిని ఆకర్షించింది. మొదట, సైబర్ స్థలం భౌగోళిక రాజకీయ ప్రపంచంలో వలె సాంకేతిక బైపోలారిటీని చూస్తోంది. ఇది ప్రధానంగా ఒక వైపు అమెరికా మరియు దాని మిత్రదేశాల మధ్య మరియు చైనా మరియు మరొక వైపు దాని మిత్రదేశాల మధ్య విభజించబడింది. విశ్వసనీయ పరికరాలతో క్లీన్ నెట్‌వర్క్ అనే భావనతో అమెరికా ముందుకు రాగా, చైనా కొత్త ఇంటర్నెట్ ప్రోటోకాల్‌ను రూపొందించి ప్రపంచానికి గ్లోబల్ ఇనిషియేటివ్ ఆన్ డేటా సెక్యూరిటీ (జిడ్స్‌) ను విడుదల చేసింది. కొంతమంది నిపుణులు పరిశీలించిన GIDS వాస్తవానికి ఇది యుఎస్ నుండి దూరంగా ఉన్న డేటా భద్రతా కథనం యొక్క నియంత్రణను సాధించడం లక్ష్యంగా ఉందని నిర్ధారణకు వచ్చారు. సారాంశంలో, సైబర్‌స్పేస్ కోసం పెనుగులాట ఇప్పటికే ప్రారంభమైంది. దేశాలు తమ సైబర్ యుద్ధ సామర్థ్యాలను నిర్మిస్తున్నాయి మరియు ‘సైబర్ ఆయుధాలను’ ఎక్కువగా పొందుతున్నాయి. శాస్త్రీయ ఆవిష్కరణలు వాటి విధ్వంసక శక్తిని తీవ్రంగా పెంచుతున్నాయి మరియు రేఖాగణిత పురోగతిలో సైబర్ బెదిరింపులు పెరుగుతున్నాయి. రెండవది, ఈ సమస్య పట్ల భారతదేశం తన విధానాన్ని రూపొందించాల్సిన అత్యవసర అవసరాన్ని ఆయన నొక్కి చెప్పారు. సైబర్‌స్పేస్‌పై నియంత్రణ కోసం పెరుగుతున్న పోటీని దృష్టిలో ఉంచుకుని, ఈ రంగంలో భారత్ సడలించడం భరించలేము. అందువల్ల, అభివృద్ధి చెందుతున్న సైబర్ వాతావరణం మరియు బెదిరింపులపై స్పష్టమైన అవగాహన అవసరం.

సైబర్‌స్పేస్ అన్ని వాటాదారులకు చెందినది అయితే, సైబర్‌స్పేస్ ఇప్పుడు కీలక స్థానాన్ని ఆక్రమించడంతో అనేక దేశాల ప్రయత్నాలు దానిపై ఆధిపత్యం చెలాయిస్తున్నాయి. గ్లోబల్ గవర్నెన్స్ మరియు గొప్ప ప్రభావంతో బలవంతం మరియు ప్రభావ కార్యకలాపాలకు ముఖ్యమైన సాధనం. ఆశ్చర్యపోనవసరం లేదు, చైనా సైబర్‌స్పేస్‌ను అణ్వాయుధాలు మరియు క్షిపణులకు సమాన స్థావరంలో ఉంచుతుంది. చైనీయులు దానిపై ఆధిపత్యం చెలాయించే ప్రయత్నాలు ఎందుకు చేస్తున్నారో ఇది వివరిస్తుంది. ఈ విషయంలో అమెరికా ఇంతకుముందు చర్యలు తీసుకున్నప్పటికీ, చైనా ఈ రంగంలో గణనీయమైన లాభాలను ఆర్జించింది. ఇది చట్టపరమైన చర్యలను బట్టి మాత్రమే కాదు, ఈ ప్రయోజనం కోసం అన్ని చట్టవిరుద్ధ పద్ధతులను నిర్దాక్షిణ్యంగా అనుసరిస్తోంది. దీని హ్యాకర్లు ప్రత్యేకమైన సైబర్-దాడి సంస్థ అయిన PLA యూనిట్ 69010 నుండి మద్దతు మరియు ఆదేశాలను పొందుతున్నారు. వాస్తవానికి, ఇది మిలిటరీ యూనిట్ కవర్ డిజైనర్ ఆఫ్ సెకండ్ టెక్నికల్ రికనైసెన్స్ బ్యూరో (ఎంయుసిడి). PLA లో యూనిట్ చాలా ముఖ్యమైన సైబర్-ఎటాక్ ఎంటిటీగా అవతరించింది. దీని కింద అనేక సమూహాలు లక్ష్యాలపై దాడి చేయడానికి, సమాచారం మరియు సంబంధిత డేటాను సంపాదించడానికి మరియు క్లిష్టమైన మౌలిక సదుపాయాలను నాశనం చేయడానికి పనిచేస్తాయి. ఈ బృందాలలో ఒకటి ఇటీవలే రెడ్‌ఫాక్స్‌ట్రాట్‌గా గుర్తించబడింది, ఇది ప్రత్యేకంగా భారత ప్రభుత్వ సంస్థ మరియు క్లిష్టమైన మౌలిక సదుపాయాలను లక్ష్యంగా చేసుకుంటుంది. రెడ్‌ఫాక్స్‌ట్రాట్‌తో పాటు, పిఎల్‌ఎ యొక్క సైబర్ గూ ion చర్యం కార్యకలాపాల్లో పాల్గొన్న ఇతర ప్రముఖ సమూహాలు టోంటో టీమ్, టిక్ మరియు నైకాన్.

సైనిక సాంకేతిక పరిజ్ఞానం మరియు జాతీయతపై మేధస్సును సేకరించడానికి బీజింగ్ సైబర్ స్థలాన్ని ఒక సాధనంగా ఉపయోగిస్తోంది. భద్రతా సమస్యలు అలాగే రాజకీయ పరిణామాలు మరియు విదేశీ సంబంధాలు. రవాణా రంగానికి వ్యతిరేకంగా గూ ion చర్యం ప్రచారం నిర్వహిస్తున్న చైనా అనుసంధాన సమూహాన్ని మార్చిలో సెర్ట్-ఇన్ గుర్తించింది.

ఇంతకుముందు, చైనా అనుసంధాన సంస్థ విశ్లేషణ కోసం భారతదేశం నుండి పెద్ద డేటాను సేకరించిందని తెలిసింది. చైనాకు అనుకూలమైన ప్రతిస్పందన పొందడానికి చైనా ఎంచుకున్న లక్ష్యాలపై ముఖ్యంగా రూపొందించిన ప్రభావ కార్యకలాపాలను దూకుడుగా ప్రారంభిస్తోందనే విషయం అందరికీ తెలిసిందే.

సైబర్ దాడులకు కృత్రిమ మేధస్సు పెరుగుతున్న వాడకంతో, చైనా యుద్ధం యొక్క స్వభావాన్ని ‘ఇన్ఫర్మేటైజ్డ్’ నుండి ‘ఇంటెలిజెన్స్డ్’ వార్ఫేర్‌కు మార్చాలని భావిస్తుంది. విశేషమేమిటంటే, బీజింగ్ యొక్క వ్యూహంలో, సైబర్ శక్తి యుద్ధంలో కేంద్రంగా ఉంటుంది. ముఖ్యంగా వారి యుద్ధ భావన క్లాస్‌విట్జ్ యొక్క అవగాహనతో సమానంగా ఉంటుంది: ‘యుద్ధం కేవలం ఇతర మార్గాల ద్వారా రాజకీయాల కొనసాగింపు.’ అందువల్ల, సాంప్రదాయిక యుద్ధ భావన మరియు శాంతి సమయంలో ప్రత్యర్థిని బలవంతం చేయడానికి ఇతర మార్గాల ఉపయోగం మధ్య వ్యత్యాసం అదృశ్యమవుతుంది.

ఇతర దేశాలపై చైనా సైబర్ శక్తిని ఉపయోగించడం, సన్ ట్జు యొక్క భావనలను అనుసరిస్తుంది: “సుప్రీం ఎక్సలెన్స్ శత్రువుల ప్రతిఘటనను పోరాడకుండా విచ్ఛిన్నం చేయడంలో ఉంటుంది,” మరియు “అన్ని యుద్ధాలు మోసంపై ఆధారపడి ఉంటాయి. ” సైబర్‌స్పేస్ మరియు సైబర్ శక్తి కీలకమైన ‘మూడు యుద్ధాల’ యొక్క చైనా వ్యూహాన్ని ఇవి సంక్షిప్తీకరిస్తాయి.

సైబర్ స్థలంలో బెదిరింపులు కేవలం చైనా నుండి కాకుండా ఇతర రాష్ట్రాలు మరియు రాష్ట్రేతర నటుల నుండి వస్తున్నాయి. మా పరిసరాల్లో, లోతైన రాష్ట్రమైన పాకిస్తాన్ మద్దతు ఉన్న జిహాదీలు, మా సున్నితమైన మరియు క్లిష్టమైన మౌలిక సదుపాయాలపై దాడి చేయడానికి సైబర్ స్థలాన్ని ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తున్నారు. కుడంకులం అణు విద్యుత్ ప్లాంట్‌పై సైబర్ దాడి, ముంబైలో విద్యుత్తు అంతరాయం మరియు డ్రోన్‌ల వాడకం మా క్లిష్టమైన మౌలిక సదుపాయాల భద్రత గురించి మరియు ముఖ్యంగా మన ప్రతిస్పందన యొక్క సమర్ధత గురించి ముఖ్యమైన ప్రశ్నలను లేవనెత్తుతున్నాయి. భారతదేశం కొన్ని చర్యలు తీసుకున్నప్పటికీ, మన క్లిష్టమైన మౌలిక సదుపాయాలకు హాని కలిగించేలా మన విరోధులు నిరంతరం వారి సామర్థ్యాలను మెరుగుపర్చడానికి ప్రయత్నిస్తున్నప్పుడు, ఎక్కువ చేయవలసిన అవసరాన్ని తక్కువ అంచనా వేయలేము. జాతీయ సైబర్ సెక్యూరిటీ కోఆర్డినేటర్ సూచించినట్లు టెలికాం రంగానికి సానుకూల జాబితా తయారుచేయడం నిజంగా చారిత్రాత్మక చర్య.

దృష్టిలో ఉంచుకోవలసిన ఒక ముఖ్యమైన అంశం ఏమిటంటే చాలా అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు సైబర్ వ్యూహాలను అభివృద్ధి చేశాయి వారు ప్రత్యేకమైన యూనిట్లను సృష్టించిన ప్రమాదకర కార్యకలాపాల ఆధారంగా. పరిస్థితి వచ్చినప్పుడు మేము వాటిని ఎదుర్కోవలసి ఉంటుంది. మేము యుఎస్ కాదు, చైనా లేదా రష్యా మనలను బలహీనంగా ఉంచుతామని మరియు బలవంతపు బాధితురాలిగా ఉండాలన్న విజ్ఞప్తిపై అలా చేయకపోవడం. వాస్తవానికి, మన విచిత్రమైన పరిస్థితులను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఇతరుల ఉత్తమ పద్ధతులను అనుసరించడానికి మేము వెనుకాడము.

యుఎస్, చైనా, రష్యా, ఫ్రాన్స్ మరియు యుకె పాయింట్ల జాతీయ సైబర్ వ్యూహాల అధ్యయనం వారి వ్యూహాలలో కొన్ని సాధారణ అంశాలను. పైన పేర్కొన్న దేశాల వ్యూహాలలో మూడు అంశాలు సాధారణం. మొదట, సైబర్ భద్రత జాతీయ భద్రతలో ఒక భాగంగా గుర్తించబడింది మరియు సైబర్ దాడులు చాలా ఘోరమైనవి అని అందరూ భావిస్తారు. యుఎస్ఎ యొక్క నేషనల్ సైబర్ సెక్యూరిటీ స్ట్రాటజీ సైబర్ స్పేస్ యొక్క భద్రత జాతీయ భద్రత మరియు దాని ప్రజల శ్రేయస్సు కోసం ప్రాథమికమైనదని పేర్కొంది. జాతీయ భద్రత సైబర్ భద్రతతో ముడిపడి ఉందని చైనా భావించింది. “సైబర్ భద్రత లేకుండా జాతీయ భద్రత లేదు” అని అధ్యక్షుడు జి జిన్‌పింగ్ అన్నారు. రష్యా సైబర్ సెక్యూరిటీ స్ట్రాటజీ సైబర్-సెక్యూరిటీ, గోప్యత మరియు సమాచార భద్రతను రష్యా యొక్క జాతీయ ప్రయోజనాలకు కీలకమని గుర్తిస్తుంది. యుకె యొక్క సైబర్ సెక్యూరిటీ స్ట్రాటజీ యుకెను అత్యంత ఒకటిగా మార్చాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. వ్యాపారం చేయడానికి సురక్షితమైన దేశం.

రెండవది ప్రత్యర్థులను అరికట్టడానికి సైబర్ సామర్థ్యాలను ఉపయోగించడం. సైబర్ కార్యకలాపాలు కేవలం సైనిక కార్యకలాపాలకు అనుబంధంగా చూడబడవు, కానీ వాటిని నిరోధకంగా కూడా ఉపయోగిస్తారు. మరియు మూడవ మూలకం అవసరమైన ఐటి ఉత్పత్తులను ఉత్పత్తి చేయడానికి దేశీయ సామర్థ్యాలను అభివృద్ధి చేయడంలో ఎక్కువ ఒత్తిడి ఉంది. వారు విదేశీ పరికరాలు మరియు వ్యవస్థలపై ఆధారపడటాన్ని దూరం చేస్తున్నారు.

జాతీయ సైబర్ వ్యూహాన్ని ఖరారు చేస్తున్న భారతదేశం ముఖ్యమైన అంశాలను తీసుకోవచ్చు ఆపాదించడం ఒక సమస్యగా ఉన్నప్పటికీ, నిరోధానికి ప్రాధాన్యతనిచ్చే డిక్లరేటరీ సందేశం దాడులను ప్రారంభించకుండా వారికి మద్దతు ఇచ్చే ముఖ్య విరోధులు మరియు సమూహాలను కొంతవరకు నిరోధించవచ్చు. n మా క్లిష్టమైన మౌలిక సదుపాయాలు లేదా మా ప్రధాన జాతీయ ప్రయోజనాలపై. జాతీయ సైబర్ సెక్యూరిటీ స్ట్రాటజీ స్పష్టంగా చెప్పాలంటే, విదేశీ నటుడి నుండి భారత సైబర్‌స్పేస్‌ను ఉల్లంఘిస్తే అది మన సార్వభౌమ భూభాగం, గగనతలం లేదా ప్రాదేశిక జలాల ఉల్లంఘనలతో సమానంగా పరిగణించబడుతుంది.

మనది సైబర్ వ్యూహం “ఫార్వర్డ్ యాక్టివ్ డిఫెన్స్” పై ఆధారపడి ఉంటుంది, అనగా మూలాన్ని తటస్తం చేయడానికి చర్యలు తీసుకోవచ్చు మరియు దాడి చేసేవారిపై ఆమోదయోగ్యంకాని నష్టాన్ని కలిగించడానికి మా వద్ద ఏమైనా మార్గాలను ఉపయోగించవచ్చు.

ఇది ఒక జాతీయ సైబర్ స్ట్రాటజీ అధిక శక్తితో కూడిన సంస్థను కీలక విరోధిని అరికట్టడానికి, అవసరమైతే, కార్యకలాపాలను ప్రారంభించడానికి, జాతీయ క్లిష్టమైన మౌలిక సదుపాయాల మరియు ప్రధాన జాతీయ ప్రయోజనాల పరిరక్షణకు ముప్పు యొక్క మూలాన్ని తటస్తం చేయడానికి, ప్రభుత్వంలో వివిధ సంస్థలను పని చేయడానికి నిర్ణయాలు తీసుకోవాలని కోరింది. సాయుధ దళాలు మరియు పౌర సంస్థలతో పాటు ప్రైవేట్ రంగాలు మరియు వారి ఆదేశాల సమ్మతిని నిర్ధారించడం. మరియు ముఖ్యంగా, సైబర్‌స్పేస్ పరిపాలన కోసం అంతర్జాతీయ నిబంధనలపై భారతదేశం దృ position మైన స్థానం తీసుకోవాలి.

ఫేస్‌బుక్ ట్విట్టర్ లింక్‌డిన్ ఇమెయిల్

నిరాకరణ

పైన వ్యక్తీకరించిన అభిప్రాయాలు రచయిత సొంతం.

ఆర్టికల్ ముగింపు

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

రేపు కోవిన్ గ్లోబల్ కాన్‌క్లేవ్‌లో ప్రసంగించనున్నారు

మహిళా మరియు శిశు అభివృద్ధి మంత్రిత్వ శాఖ వ్యాఖ్యానాలు / సలహాలను ఆహ్వానిస్తుంది. వ్యక్తుల అక్రమ రవాణా (నివారణ, సంరక్షణ మరియు పునరావాసం) బిల్లు, 2021

భారతదేశ COVID-19 టీకా కవరేజ్ 35 Cr మార్కును దాటింది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

వీక్లీ పోల్ ఫలితాలు: ఫోల్డబుల్స్ తర్వాత రోలబుల్ ఫోన్లు తదుపరి పెద్ద విషయం

రియల్మేస్ డిజో తన మొట్టమొదటి మొబైల్ ఫోన్‌ను టీజ్ చేస్తుంది

అమాజ్‌ఫిట్ GTS 2 సమీక్ష

Recent Comments