HomeHEALTHవివరించబడింది: రికార్డు స్థాయిలో ఇంధన ధరలు భారతీయుల జీవితాన్ని ఎలా కష్టతరం చేస్తున్నాయి

వివరించబడింది: రికార్డు స్థాయిలో ఇంధన ధరలు భారతీయుల జీవితాన్ని ఎలా కష్టతరం చేస్తున్నాయి

భారతదేశంలో అధిక దేశీయ ఇంధన ధరలను నమోదు చేయడం పౌరులకు ప్రధాన ఆందోళనగా మారింది, ఎందుకంటే ఇది వారి జీవనోపాధిని ప్రత్యక్షంగా లేదా పరోక్షంగా ప్రభావితం చేస్తుంది. గత సంవత్సరం నుండి ఇంధన ధరలు ఎక్కువగా ఉండగా, OMC లు పాదయాత్రకు వెళ్ళిన తరువాత మే నుండి పౌరులు ఒత్తిడిని అనుభవిస్తున్నారు.

మే మొదటి వారం నుండి దేశీయ ఇంధన ధరలలో ఉల్క పెరుగుదల ఉంది. . ఈ కాలంలో పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ ధరలు 35 సార్లు పెరిగాయి మరియు రెండు ముఖ్యమైన ఇంధనాలు లీటరుకు కనీసం 7-8 రూపాయలు పెరిగాయి.

ఈనాటికి, పెట్రోల్ ఉన్న రెండు డజన్ల నగరాలు ఉన్నాయి ప్రధాన నగరాలు మరియు చిన్న పట్టణాలతో సహా లీటరుకు 100 రూపాయలకు పైగా రిటైల్ చేస్తోంది. ముంబైలో, ప్రస్తుతం ఒక లీటరు పెట్రోల్ లీటరుకు దాదాపు 106 రూపాయల వద్ద రిటైల్ అవుతోంది, అదే సమయంలో Delhi ిల్లీలో మొదటిసారి లీటరుకు రూ .100 దాటడానికి సిద్ధంగా ఉంది.

డీజిల్ ధరలు కూడా వేగంగా పెరుగుతున్నాయి దేశవ్యాప్తంగా మరియు రిటైల్ రేట్లు లీటరుకు 90 రూపాయల కంటే తక్కువగా ఉన్న కొన్ని నగరాలు మిగిలి ఉన్నాయి. రాజస్థాన్ లోని శ్రీ గంగానగర్ లో డీజిల్ ధర మూడు అంకెలను దాటింది. శ్రీ గంగానగర్‌లో పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ రేటును తనిఖీ చేయండి

ఇంధన ధరల సంక్షోభాన్ని పరిష్కరించడంలో స్పష్టమైన ఆదేశం లేకపోవడంతో, భారతీయులు ఇంకా ఎక్కువ ఖర్చులను భరించే అవకాశం ఉంది భవిష్యత్తు అంతర్జాతీయ ముడి చమురు రేట్లు బలపడితే .

చదవండి | .ిల్లీలో పెట్రోల్ ధర లీటరుకు 100 రూపాయలు. తాజా రేట్లు తనిఖీ చేయండి

రికార్డ్-హై ఫ్యూయల్ ధరల ప్రభావం

అధిక ఇంధన ధరల ప్రభావం వాహన యజమానులకు మాత్రమే పరిమితం కాదు; పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ వాడకం అవసరమయ్యే వాహనం లేదా వ్యాపారం లేని వ్యక్తులు పెరుగుతున్న ఇంధన ధరల వల్ల ప్రభావితమవుతారు.

ఇంధన ధరలకు ఆహారం, మందులు మరియు ఇతర ఎఫ్‌ఎంసిజి వస్తువులు వంటి ముఖ్యమైన వస్తువులతో సహా అనేక ఇతర వస్తువుల విలువపై క్యాస్కేడింగ్ ప్రభావం. సరళంగా చెప్పాలంటే, ఇంధన రేట్ల పెరుగుదల ద్రవ్యోల్బణం యొక్క పదునైన పెరుగుదలను ప్రేరేపిస్తుంది మరియు అనేక ఇతర ముఖ్యమైన వస్తువులు మరియు సేవల ధరలు ఫలితంగా పెరుగుతాయి.

వాహన యజమానులు తమ ఇంధన వినియోగాన్ని తగ్గించుకోవలసి వచ్చినప్పుడు, సమాజంలోని పేద వర్గాల ప్రజలు రోజువారీ కిరాణా సామాగ్రిని కొనడం కూడా కష్టమే – ఇవన్నీ అధిక ఇంధన ధరల వల్ల.

ఇది కూడా చదవండి | రికార్డు స్థాయిలో ఇంధన ధరలు. ఇది మీ ఆర్థిక పరిస్థితులను ఎలా ప్రభావితం చేస్తుంది

డీజిల్ భారతదేశంలో ఎక్కువగా ఉపయోగించే ఆటో ఇంధనం మరియు దీనిని ఉపయోగిస్తున్నారు రవాణా సంస్థల ద్వారా ఎక్కువ దూరాలకు సరుకులను పంపిణీ చేస్తుంది. అందువల్ల, రవాణా వ్యయాల పెరుగుదల ఇతర వస్తువులు మరియు సేవల ధరలను ఖరీదైనదిగా చేసింది.

వస్తువులు మరియు సేవలకే కాదు, ప్రజా రవాణా ఖర్చు కూడా మే నుండి గణనీయంగా పెరిగింది. పెరుగుతున్న ఇంధన ధరలకు వ్యతిరేకంగా నిరంతరాయంగా నిరసన వ్యక్తం చేస్తున్న రవాణా సంస్థలు, వినియోగదారులకు పెంపును ఇవ్వడం తప్ప తమకు వేరే మార్గం లేదని చెప్పారు.

ఇంధన ధరలు ఎందుకు పెరుగుతున్నాయి?

అంతర్జాతీయ ముడి చమురు రేట్లు క్రమంగా కోలుకోవడం వల్ల దేశంలో ఇంధన ధరలు పెరుగుతున్నాయి. గత కొన్ని వారాలుగా, బ్రెంట్ క్రూడ్ ఆయిల్ బ్యారెల్కు 76 డాలర్లు దాటడంతో, ప్రపంచ ముడి డిమాండ్లో రికవరీ వేగవంతమైంది.

పెట్రోలియం ఎగుమతి చేసే దేశాల సంస్థ (ఒపెక్) మరియు దాని మధ్య ఇటీవల జరిగిన సమావేశం చమురు ఉత్పత్తి విధానంపై మిత్రదేశాలు అసంకల్పితంగా ఉన్నాయి. ఒపెక్ + గా సూచించబడే ఇంధన కూటమి యొక్క మరో సమావేశం ఈ రోజు జరుగుతుంది.

చమురు ఉత్పత్తి చేసే దేశాల మధ్య ఏకాభిప్రాయం లేకుండా, పెరుగుతున్న ఉత్పత్తితో పోల్చితే ఉత్పత్తి తక్కువగా ఉండటంతో ప్రపంచ చమురు రేట్లు పెరగవచ్చు. భారత చమురు మంత్రి ధర్మేంద్ర ప్రధాన్ ఇప్పటికే ఉత్పత్తిని పెంచాలని మరియు చమురు ధరలను “కొంచెం తెలివిగా” చేయాలని ఒపెక్‌ను అభ్యర్థించారు.

దేశీయ చమురు అవసరాలలో దాదాపు 80 శాతం దిగుమతి చేసుకునే భారతదేశం వంటి దేశానికి సమావేశం ఫలితం కీలకం. ప్రస్తుతానికి, భారతదేశంలో చమురు ధరలు పెరగడానికి ప్రపంచ పరిస్థితి ఒక్కటే కారణం.

అయితే, భారతదేశంలో ఖరీదైన పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ వెనుక మరొక ప్రధాన అంశం ఉంది – పన్నులు. ప్రపంచంలో పెట్రోల్, డీజిల్‌పై భారత్ అత్యధిక పన్నులు విధిస్తుంది. కేంద్ర ఎక్సైజ్ సుంకం (లీటరుకు రూ. 32.90) తో పాటు, డీలర్ కమిషన్ మరియు విలువ ఆధారిత పన్ను (వ్యాట్) కూడా ఉంది.

మధ్యప్రదేశ్, రాజస్థాన్, కర్ణాటక, ఆంధ్రప్రదేశ్, మహారాష్ట్ర వంటి కొన్ని రాష్ట్రాల్లో మరియు అధిక వ్యాట్ రేట్ల కారణంగా తెలంగాణ, పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ ధరలు జాతీయ సగటు కంటే ఎక్కువగా ఉన్నాయి.

సరళంగా చెప్పాలంటే, ఒక వ్యక్తి ఇంధనం కోసం చెల్లించే సగం కంటే ఎక్కువ – పెట్రోల్ లేదా డీజిల్ – పన్ను.

ఒక పరిష్కారం ఉందా?

పెరుగుతున్న ఇంధన ధరల సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కోవటానికి రెండు మార్గాలు ఉన్నాయని నిపుణులు భావిస్తున్నారు – దానిని జీఎస్టీ పరిధిలోకి తీసుకురావడం లేదా ఎక్సైజ్ సుంకం తగ్గించడం. ఏదేమైనా, కొనసాగుతున్న మహమ్మారి మధ్య వారు సంపాదించిన అధిక ఆదాయం కారణంగా వారు వసూలు చేసే పన్నులను తగ్గించడానికి కేంద్ర ప్రభుత్వం మరియు రాష్ట్రాలు ఆసక్తి చూపడం లేదు.

పెట్రోలియం ఉత్పత్తుల కేంద్రం విధిస్తున్న విధి ఇది వసూలు చేసే మొత్తం ఎక్సైజ్ సుంకంలో దాదాపు 90 శాతం. పోల్చితే, రాష్ట్రాలు సగటున లీటరుకు రూ .23 వసూలు చేస్తాయి.

అదనపు ఆదాయాన్ని సంపాదించడానికి కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు చాలా కాలంగా పెట్రోలియం ఉత్పత్తులపై ఆధారపడగా, ఎక్సైజ్ సుంకం పెరగడం ప్రారంభమైంది

మార్చిలో ధర్మేంద్ర ప్రధాన్ రాసిన వ్రాతపూర్వక సమాధానం పెట్రోల్ మరియు డీజిల్‌పై పన్ను వసూలు గత ఏడు సంవత్సరాలలో 459 శాతం పెరిగింది.

గత సంవత్సరం తక్కువ అంతర్జాతీయ ముడి చమురు ధరల ద్వారా అధిక పన్ను రేట్లు భర్తీ చేయబడినప్పటికీ, 2021 లో పరిస్థితి క్రమంగా మారుతోంది అధిక డిమాండ్కు. అందువల్ల, వినియోగదారులు ఇప్పుడు పెరుగుతున్న అంతర్జాతీయ ముడి చమురు ధరలు మరియు అధిక ఇంధన పన్నుల యొక్క డబుల్ వామ్మీని ఎదుర్కొంటున్నారు.

అటువంటి సందర్భంలో, ఎక్సైజ్ సుంకం రేట్లను కొంతవరకు తగ్గించడాన్ని ప్రభుత్వం పరిగణించాలని నిపుణులు భావిస్తున్నారు. వినియోగదారులకు ఉపశమనం అందిస్తుంది మరియు స్థిరమైన డిమాండ్ను నిర్ధారిస్తుంది. అధిక ధరల కారణంగా డిమాండ్ తగ్గడం అంతిమంగా ఇంధనంపై ప్రభుత్వ ఆదాయ సేకరణపై ప్రభావం చూపుతుందని చెప్పడం విలువ.

ఇంధన ధరలను తగ్గించడానికి మరో మార్గం పెట్రోల్ మరియు డీజిల్‌ను జీఎస్టీ పరిధిలోకి తీసుకురావడం. శుక్రవారం, ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ విలేకరుల సమావేశంలో మాట్లాడుతూ కేంద్రం మరియు రాష్ట్రాలు ఇంధనంపై సుంకాలు విధిస్తున్నాయని, పరిష్కారాన్ని తీసుకురావడానికి ఇద్దరూ కలిసి పనిచేయాల్సిన అవసరం ఉందని అన్నారు.

పెట్రోలియం ఉత్పత్తులను జీఎస్టీ పరిధిలోకి తీసుకురావడం, కేంద్రం వైపు నుండి ఎటువంటి అడ్డంకులు లేవని, జీఎస్టీ కౌన్సిల్ దీనిపై పిలుపునివ్వాలని అన్నారు. అత్యధిక పన్నుల స్లాబ్ 28 శాతం కింద కూడా, పెట్రోల్ మరియు డీజిల్ ధరలు ప్రస్తుత స్థాయిల కంటే చాలా తక్కువగా ఉంటాయి.

ఇంకా చదవండి

Previous article21,000 కిలోమీటర్ల వేగంతో అంగారక గ్రహంలోకి ప్రవేశించే రోవర్ వేగాన్ని తగ్గించడానికి యూరప్ పారాచూట్లను పరీక్షిస్తుంది
Next articleతమిళనాడు గ్రామంలో 'ఫిష్ క్యాచింగ్' పండుగను జరుపుకోవడానికి కోవిడ్ నిబంధనలను వందలాది మంది ఉల్లంఘించారు
RELATED ARTICLES

తమిళనాడు గ్రామంలో 'ఫిష్ క్యాచింగ్' పండుగను జరుపుకోవడానికి కోవిడ్ నిబంధనలను వందలాది మంది ఉల్లంఘించారు

21,000 కిలోమీటర్ల వేగంతో అంగారక గ్రహంలోకి ప్రవేశించే రోవర్ వేగాన్ని తగ్గించడానికి యూరప్ పారాచూట్లను పరీక్షిస్తుంది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ఐపిఎల్ 2021: యుఎఇలో రెండవ దశకు ఈ ఆటగాడు తన లభ్యతను ధృవీకరించడంతో Delhi ిల్లీ రాజధానులకు భారీ ost పు

ఇండియా వర్సెస్ ఎస్ఎల్ 2021: శిఖర్ ధావన్ కెప్టెన్ అయితే టి 20 ప్రపంచ కప్ స్థానాన్ని దక్కించుకోవాల్సిన అవసరం ఉందని వివిఎస్ లక్ష్మణ్ అన్నారు

Recent Comments