HomeGENERALముంబై సమాచార్, 200 సంవత్సరాలలో భారతదేశపు పురాతన వార్తాపత్రిక, బలంగా ఉంది

ముంబై సమాచార్, 200 సంవత్సరాలలో భారతదేశపు పురాతన వార్తాపత్రిక, బలంగా ఉంది

బొంబాయి సమాచార్ (అప్పటికి పిలువబడినది) 1822 లో వారపత్రికగా ప్రారంభమైంది

విషయాలు
మీడియా | వార్తాపత్రిక | జర్నలిజం

దక్షిణ ముంబై యొక్క వారసత్వ కోట ఆవరణ యొక్క నడిబొడ్డున, ఒక ప్రకాశవంతమైన ఎరుపు భవనం నిరంతరాయమైన కార్యాలయాలను కలిగి ఉంది గుజరాతీ దినపత్రిక ‘ ముంబై సమాచార్’.

ముద్రణ మీడియా పరిశ్రమలో రివర్స్ ఉన్నప్పటికీ ఇప్పటికీ బలంగా ఉంది గత కొన్ని సంవత్సరాలుగా, ముంబై సమాచార్ తన 200 వ సంవత్సరాన్ని జూలై 1 న రెండు మహమ్మారి ద్వారా చూసిన తరువాత జరుపుకుంటుంది, రెండు ప్రపంచ యుద్ధాలు, మరియు వస్త్ర మరియు వర్తక కేంద్రం నుండి సందడి చేసే ఆర్థిక మరియు చలన చిత్ర పరిశ్రమ మూలధనం వరకు అనేక అవతారాలలో అభివృద్ధి చెందుతున్న నగరం యొక్క వృద్ధి.

ముంబై 20 సంవత్సరాల క్రితం వార్తాపత్రిక పరిశోధనలు చేసి, ఇది మిగిలి ఉన్న పురాతన ప్రచురణ అని కనుగొన్నారని సమాచార్ డైరెక్టర్ హోర్ముస్జీ కామా చెప్పారు భారతదేశం మరియు ప్రపంచంలో నాల్గవ పురాతనమైనది.

బొంబాయి సమాచార్ (అప్పటి దీనిని పిలుస్తారు) 1822 లో వారానికి ప్రారంభమైంది, ప్రధానంగా పాఠకులకు తెలియజేయడానికి ఓడ కదలికలు మరియు వస్తువుల గురించి, మరియు క్రమంగా నిజమైన నగరం వార్తాపత్రికగా ఈనాటి వాణిజ్యంపై దృష్టి సారించింది. పార్సీ పండితుడు ఫర్దుంజీ మార్జ్‌బాన్ బెంగాలీ వార్తాపత్రిక సమాచార్ దర్పాన్ ప్రారంభించిన నాలుగు సంవత్సరాల తరువాత ప్రచురణను ప్రారంభించాడు, రెండవది భారతదేశంలో ప్రచురించబడిన ఆంగ్లేతర వార్తాపత్రిక.

అప్పుడు ‘మూంబినా సమాచార్’ అని పేరు పెట్టబడింది, ఇది మొదటి 10 సంవత్సరాలకు వారపత్రిక, తరువాత ఒక ద్వి- వీక్లీ మరియు 1855 నుండి రోజువారీ వార్తాపత్రిక. 1933 లో కామా కుటుంబం బాధ్యతలు చేపట్టడానికి ముందే ఈ కాగితం అనేక చేతులు మార్పిడి చేసుకుంది. కామా నార్టన్ అండ్ కో. ముంబై సమాచర్‌కు వార్తా ముద్రణ మరియు సిరా సరఫరాదారు, అప్పటి బెల్గాంవాలా కుటుంబానికి చెందినది. .

బెల్గాంవాలాస్ బకాయిలు చెల్లించకుండా కామాస్ కోర్టును ఆశ్రయించారు మరియు లిక్విడేషన్ చర్యలను కోరింది. కాగితం మూసివేస్తే ఉద్యోగులు జీవనోపాధి పొందుతారని పేర్కొంటూ కోర్టు కామాస్‌ను వార్తాపత్రికను స్వాధీనం చేసుకుని దానిని రక్షించాలని కోరింది. కామాస్ అంగీకరించింది.

అప్పటి నుండి ప్రచురణ క్రమంగా పెరిగింది మరియు ఈ రోజు ప్రచురణ రంగంలో అందుబాటులో ఉన్న అత్యంత అధునాతన సాంకేతిక పరిజ్ఞానాలను కలిగి ఉంది. దాని ప్రస్తుత దర్శకుడు మరియు ఉద్వేగభరితమైన పాతకాలపు కార్ కలెక్టర్ కామా, పాఠకుడిని మధ్యలో ఉంచడం వార్తాపత్రిక విజయానికి కీలకమని నొక్కి చెప్పారు.

“ మీ కంటెంట్‌కి డిమాండ్ ఉన్నంతవరకు, మీరు చుట్టూ ఉంటారు ”అని ఆయన పిటిఐ .

వార్తాపత్రిక దాని కవర్ ధరను కాపీకి 10 రూపాయలకు పెంచడానికి వివిధ కారణాలు కారణమయ్యాయి – కామా దానిని వదులుకుంది కరోనావైరస్ మహమ్మారి మధ్యలో – పురాతన వార్తాపత్రిక మాత్రమే కాదు, అత్యంత ఖరీదైనది కూడా. మహమ్మారికి ముందు 1.5 లక్షలు ప్రసరణలో మునిగిపోయినప్పటికీ విశ్వసనీయ పాఠకుల మద్దతు దీనికి కొనసాగుతోంది.

పతనంతో కూడా 2020-21 ఆర్థిక సంవత్సరంలో లాభాలను ఆర్జించిన కొద్దిమందిలో ఈ వార్తాపత్రిక ఒకటి అని లాభాపేక్షలేని ప్రైవేట్ వార్తా సహకార సంస్థ ది ప్రెస్ ట్రస్ట్ ఆఫ్ ఇండియా బోర్డులో డైరెక్టర్‌గా ఉన్న కామా అన్నారు. (పిటిఐ అనేక వార్తాపత్రిక వాటాదారుల యాజమాన్యంలో ఉంది, వారు సంస్థ యొక్క లాభాల నుండి ఎటువంటి డివిడెండ్ పొందరు, ఎందుకంటే వారి ఉద్దేశ్యం ఏమిటంటే దేశంలో అభివృద్ధి చెందుతున్న, స్వతంత్ర, తటస్థ వార్తా సంస్థ అందరికీ సేవ చేయగలదని నిర్ధారించడం మీడియా సంస్థలు).

కొరోనావైరస్ మహమ్మారి ప్రభావాన్ని పరిమితం చేయడానికి, ముంబై సమాచార్ కవర్ ధరను 2 రూపాయలు పెంచింది, పేజీల సంఖ్యను తగ్గించింది మరియు సీనియర్ మేనేజ్‌మెంట్‌కు జీతం కోత వంటి ఖర్చు నియంత్రణ చర్యలను విధించింది మరియు వ్యాపారం వృద్ధి చెందుతుందని నిర్ధారించడానికి పైభాగంలో ఉన్నవారికి ఎటువంటి వేతనాలు లేవు, కామా చెప్పారు.

150 మంది “కుటుంబం” లోని ఒక్క సిబ్బంది కూడా తిరిగి రాలేదని ఆయన అన్నారు. “ప్రజలను అణిచివేసేందుకు మాకు నమ్మకం లేదు. సాంకేతిక మార్పుల వంటి వారి నియంత్రణకు మించిన విషయాల కారణంగా మాకు వారి జీవితానికి ప్రధానమైన వ్యక్తులు వెళ్ళమని అడగలేరు. మేము వారికి శిక్షణ ఇస్తాము, మరియు వారు అనుగుణంగా ఉంటారు ”అని గర్వంగా దర్శకుడు చెప్పారు.

కామా కుటుంబం సంపాదకులకు పూర్తి స్వేచ్ఛను ఇస్తుందని నమ్ముతుంది. సంపాదకీయ వ్యూహాలపై మాట్లాడటం, అటువంటి విషయాలపై ప్రశ్నలను ఎడిటర్ నీలేష్ డేవ్‌కు పంపించడం నుండి కామా తప్పుకుంటుంది. వార్తాపత్రిక ఎల్లప్పుడూ అప్రజాస్వామికమైనది, నిర్మాణాత్మక విమర్శలను నమ్ముతుంది మరియు సానుకూలతపై దృష్టి పెడుతుంది, కామా చెప్పారు. వార్తాపత్రిక తన కవరేజీలో ఎప్పుడూ సంచలనాత్మకంగా లేదు, కామా మాట్లాడుతూ, కొంతమంది జర్నలిస్టులలో దృష్టిని ఆకర్షించడం కోసం వార్తా కథనాలను “అలంకరించే” ధోరణిని నాశనం చేస్తుంది. ప్రకాశవంతమైన ఎరుపు వెలుపలి భాగం అది మండుతున్న వార్తాపత్రిక కార్యాలయం అని ఎవరైనా to హించవచ్చని చెప్పినప్పుడు, కామా ఈ భవనం పేరు ‘రెడ్ హౌస్’ అని ఎత్తి చూపారు మరియు దానిని వేరే రంగులో పూత వేయలేరు.

గ్రౌండ్ ఫ్లోర్ న్యూస్‌రూమ్‌లో కూర్చున్న డేవ్, మేనేజ్‌మెంట్ నుండి ఒక్క అభ్యర్థనతో తనకు ఒక్క కాల్ కూడా రాలేదని చెప్పారు. ప్రస్తుత ప్రభుత్వానికి అనుకూలంగా ఉండే గుజరాతీ పాఠకుల సంఖ్య ఉన్నప్పటికీ, పేపర్ సంపాదకీయాలు కొన్ని ప్రభుత్వ విధానాలను విమర్శిస్తున్నాయని ఆయన చెప్పారు. అలా కొనసాగించే దాని సామర్థ్యం కామా కుటుంబం చాలా కాలం క్రితం తీసుకున్న మరియు శ్రద్ధగా అనుసరించిన నిర్ణయంలో ఉండవచ్చు.

యజమానులకు వేరే ఏదీ లేదు వార్తాపత్రికకు మించిన వ్యాపార ఆసక్తులు మరియు వార్తాపత్రిక యొక్క స్వాతంత్ర్యం ఎప్పుడూ రాజీపడదని నిర్ధారించడానికి ఇది సహాయపడుతుంది. పాఠకుడికి కంటెంట్ కోసం చెల్లించే వ్యూహం – రీడర్ దానిని ‘కట్టింగ్ చాయ్’ కన్నా తక్కువ విలువైనదిగా భావించకూడదని కామా చెప్పారు (ముంబై లింగో టీలో సగం భాగానికి ఎక్కువగా కప్పుకు బదులుగా ప్రత్యేకమైన గ్లాసులో వడ్డిస్తారు) – ఒక భద్రతా వాల్వ్.

ముంబై సమాచార్ ఎప్పుడూ క్వాక్స్‌కు లేదా COVID-19 ను నయం చేయడం వంటి సందేహాస్పదమైన వాదనలు చేసేవారికి స్థలాన్ని విక్రయించలేదని కామా చెప్పారు, డేవ్ చెప్పారు ప్రకటనలకు కేటాయించిన స్థలం 20 శాతం లోపల ఉంటుంది. గత కొన్ని సంవత్సరాలుగా, ప్రాంతీయ భాషా ప్రచురణలు ఒత్తిడిలోకి రావడంతో, ముంబై సమాచార్ తన గుజరాతీ పాఠకుల సంఖ్యను పెంచడానికి మరియు గుజరాతీ థియేటర్ అభివృద్ధి చెందడానికి చొరవలను ప్రారంభించింది, డేవ్ చెప్పారు. మహమ్మారికి పూర్వం రోజుల్లో వార్తాపత్రిక యొక్క ప్రసరణలో 35 శాతం వృద్ధికి ఇటువంటి కార్యక్రమాలు ప్రధాన కారణమని ఆయన చెప్పారు.

మరొకటి గుజరాతీ పుస్తక ఉత్సవాలను నిర్వహించడం, ఇప్పటివరకు 4 కోట్ల రూపాయల విలువైన టైటిల్స్ అమ్మకాలకు దారితీసిందని డేవ్ చెప్పారు. వార్తాపత్రిక 200 వ వార్షికోత్సవం సందర్భంగా ఒక మెగా ఈవెంట్‌ను ప్లాన్ చేసింది, కాని మహమ్మారి యొక్క రెండవ తరంగాల మధ్య అలాంటి వేడుక సాధ్యం కాలేదని డేవ్ చెప్పారు.

ఇతర కార్యక్రమాలు, ముఖ్యంగా ‘సాంగ్ హీరోస్’ ప్రాజెక్ట్ కొనసాగుతుంది మరియు ప్రత్యేక వార్షికోత్సవం సందర్భంగా, ముంబై సమాచార్ మహమ్మారిలో వారి నక్షత్ర సేవలకు ఆరోగ్య కార్యకర్తలను సత్కరిస్తుంది.

వార్తాపత్రిక దాని నూతన శతాబ్దం గురించి చెప్పిన విస్తృత మార్పుల గురించి అడిగినప్పుడు, కామా ఇలా అంటాడు, “మేము చాలా ప్రతిష్టాత్మకంగా లేము మరియు మా విలువల సమితి ఇప్పటివరకు మాకు బాగా పనిచేసింది. ముంబై సమాచార్‌ను అదే మార్గంలో చేసిన అదే మార్గంలో మేము కొనసాగుతాము. ”

(ఈ నివేదిక యొక్క శీర్షిక మరియు చిత్రం మాత్రమే బిజినెస్ స్టాండర్డ్ సిబ్బందిచే పునర్నిర్మించబడి ఉండవచ్చు; మిగిలిన కంటెంట్ సిండికేటెడ్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా ఉత్పత్తి అవుతుంది.)

(ఈ కథను బిజినెస్ స్టాండర్డ్ సిబ్బంది సవరించలేదు మరియు సిండికేటెడ్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా రూపొందించబడింది.)

ప్రియమైన రీడర్,

బిజినెస్ స్టాండర్డ్ మీకు ఆసక్తి కలిగించే మరియు దేశానికి మరియు ప్రపంచానికి విస్తృతమైన రాజకీయ మరియు ఆర్ధిక చిక్కులను కలిగి ఉన్న పరిణామాలపై తాజా సమాచారం మరియు వ్యాఖ్యానాన్ని అందించడానికి ఎల్లప్పుడూ కృషి చేస్తుంది. మా సమర్పణను ఎలా మెరుగుపరచాలనే దానిపై మీ ప్రోత్సాహం మరియు స్థిరమైన అభిప్రాయం ఈ ఆదర్శాలకు మా సంకల్పం మరియు నిబద్ధతను మరింత బలోపేతం చేశాయి. కోవిడ్ -19 నుండి ఉత్పన్నమయ్యే ఈ క్లిష్ట సమయాల్లో కూడా, విశ్వసనీయమైన వార్తలు, అధికారిక అభిప్రాయాలు మరియు of చిత్యం యొక్క సమయోచిత సమస్యలపై కోపంతో కూడిన వ్యాఖ్యానాలతో మీకు సమాచారం ఇవ్వడానికి మరియు నవీకరించడానికి మేము కట్టుబడి ఉన్నాము.
అయితే, మాకు ఒక అభ్యర్థన ఉంది.

మేము మహమ్మారి యొక్క ఆర్ధిక ప్రభావంతో పోరాడుతున్నప్పుడు, మీ మద్దతు మాకు మరింత అవసరం, తద్వారా మేము మీకు మరింత నాణ్యమైన కంటెంట్‌ను అందించడం కొనసాగించవచ్చు. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు చందా పొందిన మీలో చాలా మంది నుండి మా చందా మోడల్ ప్రోత్సాహకరమైన ప్రతిస్పందనను చూసింది. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు మరింత చందా మీకు మరింత మెరుగైన మరియు మరింత సంబంధిత కంటెంట్‌ను అందించే లక్ష్యాలను సాధించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది. మేము ఉచిత, సరసమైన మరియు నమ్మదగిన జర్నలిజాన్ని నమ్ముతున్నాము. మరిన్ని సభ్యత్వాల ద్వారా మీ మద్దతు మేము కట్టుబడి ఉన్న జర్నలిజాన్ని అభ్యసించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది.

నాణ్యమైన జర్నలిజానికి మద్దతు ఇవ్వండి మరియు బిజినెస్ స్టాండర్డ్ కు సభ్యత్వాన్ని పొందండి .

డిజిటల్ ఎడిటర్

ఇంకా చదవండి

Previous articleకేంద్ర విద్యాశాఖ మంత్రి రమేష్ పోఖ్రియాల్ ఎయిమ్స్ .ిల్లీ నుంచి డిశ్చార్జ్ అయ్యారు
Next articleపార్లమెంటు రుతుపవనాల సమావేశం జూలై 19 నుండి ప్రారంభమయ్యే అవకాశం ఉంది
RELATED ARTICLES

21 విత్తనాలలో సులభంగా జీర్ణమయ్యే సోయా, ప్రోటీన్ అధికంగా ఉండే క్వినోవా త్వరలో తెలియజేయబడుతుంది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

భారతదేశంలో మహిళల క్రికెట్ వృద్ధిని వేగవంతం చేయడానికి 'బలమైన పునాది' కావాలని సబా కరీం పిలుపునిచ్చారు

టి 20 ప్రపంచ కప్ అక్టోబర్ 17 నుండి నవంబర్ 14 వరకు యుఎఇ మరియు ఒమన్లలో జరగనుంది

వన్డే బ్యాటర్లలో మిథాలీ రాజ్ మొదటి ఐదు స్థానాల్లో నిలిచాడు

Recent Comments