HomeGENERALవీక్షణ: రెండు-పిల్లల టోపీ మరియు ఇతర ప్రోత్సాహకాలు వెళ్ళాలి. మాకు ఎక్కువ పిల్లలు కావాలి,...

వీక్షణ: రెండు-పిల్లల టోపీ మరియు ఇతర ప్రోత్సాహకాలు వెళ్ళాలి. మాకు ఎక్కువ పిల్లలు కావాలి, తక్కువ కాదు

సారాంశం

భారతదేశం యొక్క సంతానోత్పత్తి క్షీణిస్తోంది. ఇది అధిక జనాభా యొక్క బూటకపు భయాలను వదిలివేయాలి మరియు తక్కువ మరియు తక్కువ పని వయస్సు గల (15 నుండి 65 సంవత్సరాల వయస్సు) మరియు వృద్ధాప్య డిపెండెంట్లను ఆకాశానికి ఎత్తే భవిష్యత్తు కోసం సిద్ధం చేయాలి. మెరుగైన medicine షధం ఆయుర్దాయం 90 సంవత్సరాలుగా పెంచుతోంది.

ఐస్టాక్

లక్షద్వీప్ దీవుల బిజెపి నిర్వాహకుడు తీవ్ర కలకలం సృష్టించారు ఇద్దరు పిల్లలతో ఎవరైనా స్థానిక ఎన్నికలలో పోటీ చేయకుండా నిషేధించడం వంటి ప్రతిపాదనల ద్వారా. అస్సాం, ఒడిశా, మహారాష్ట్ర, రాజస్థాన్, తెలంగాణ మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్లలో ఇలాంటి నిషేధాలు ఉన్నాయి. ఇది వెర్రి. భారతదేశం మరియు ప్రపంచం అధికంగా కాకుండా తగినంత జననాలను ఎదుర్కొంటున్నాయి.

చైనా ఒకసారి ఒంటరి పిల్లల విధానాన్ని అమలు చేసింది , తరువాత ఇద్దరు పిల్లలను అనుమతించారు మరియు ఇప్పుడు ముగ్గురిని ప్రోత్సహిస్తుంది. దాని పని వయస్సు జనాభా తగ్గుతోంది కాబట్టి జిడిపిని పెంచడానికి ఎక్కువ మంది కార్మికులు అవసరం. స్థిరమైన జనాభా కోసం, మొత్తం సంతానోత్పత్తి రేటు – స్త్రీకి జన్మించిన పిల్లలు – 2.1 ఉండాలి. ఇది వెంటనే ఆగదు జనాభా పెరుగుదల : భవిష్యత్ తల్లులు ఇప్పటికే ఉన్నారు పుట్టింది. కాబట్టి, జనాభా సాధారణంగా 2.1 కి చేరుకున్న తరువాత రెండు దశాబ్దాలుగా పెరుగుతుంది మరియు తరువాత చదును అవుతుంది.

భారతదేశం యొక్క సంతానోత్పత్తి క్షీణిస్తోంది. ఇది అధిక జనాభా యొక్క బూటకపు భయాలను వదిలివేయాలి మరియు తక్కువ మరియు తక్కువ పని వయస్సు గల (15 నుండి 65 సంవత్సరాల వయస్సు) మరియు వృద్ధాప్య డిపెండెంట్లను ఆకాశానికి ఎత్తే భవిష్యత్తు కోసం సిద్ధం చేయాలి. మెరుగైన medicine షధం ఆయుర్దాయం 90 సంవత్సరాలుగా పెంచుతోంది. కొత్త పద్ధతులు జీవితాన్ని పొడిగిస్తాయి కాని అధిక, పెరుగుతున్న ఖర్చుతో. వృద్ధుల సంరక్షణకు ఆర్థిక సహాయం చేయడానికి సంఘాలకు చాలా ఎక్కువ మంది కార్మికులు అవసరం. అందువల్ల చాలా దేశాలు ఎక్కువ మంది పిల్లలకు ప్రోత్సాహకాలను ప్రవేశపెట్టాయి. అయ్యో, ఏదీ బాగా పని చేయలేదు. మంచి పిల్లల పెంపకం ఖర్చు పెరిగింది, కాబట్టి జంటలు ఇద్దరు పిల్లలను కూడా భరించలేరు. చాలా దేశాలు ఉచిత పిల్లల సంరక్షణ, ఎక్కువ ప్రసూతి మరియు పితృత్వ సెలవు, ఉచిత పిల్లల ఆరోగ్య సంరక్షణ మరియు ఇతర ప్రోత్సాహకాలను ప్రతిపాదిస్తున్నాయి. ఇంకా వారి సంతానోత్పత్తి తగ్గుతూనే ఉంటుంది.

తైవాన్ (1.07), దక్షిణ కొరియా 1.09) మరియు సింగపూర్ (1.15) లో రేటు అత్యల్పంగా ఉంది. జపాన్ (1.38), జర్మనీ (1.48), యుఎస్ (1.84) మరియు యుకె (1.86) – ఇది ధనిక దేశాలలో భర్తీ స్థాయి కంటే చాలా తక్కువగా ఉంది. అనేక ఆఫ్రికన్ దేశాలలో రేట్లు ఇప్పటికీ 3 పైన ఉన్నాయి. సాంప్రదాయ వలస సరఫరాదారు అయిన మెక్సికోలో సంతానోత్పత్తి 2.14 కి తగ్గింది. సుదీర్ఘ యుఎస్ వలస సంప్రదాయం – ట్రంప్ ఉన్నప్పటికీ – జర్మనీ, రష్యా లేదా జపాన్ మాదిరిగా జనాభా తగ్గకుండా ఇప్పటివరకు నిరోధించింది. ఇంకా తాజా సమాచారం ప్రకారం, 2019-20లో యుఎస్ జనాభా 0.35% మాత్రమే పెరిగింది, ఇది దాదాపు నెమ్మదిగా ఉంది.

భారతదేశం యొక్క సంతానోత్పత్తి రేటు 1992-93లో 3.4 మంది పిల్లల నుండి ఈ రోజు 2.2 కి పడిపోయింది, మరియు 2025 నాటికి ఇది 1.93 కి తగ్గుతుందని అంచనా. ఎన్నికలకు నిలబడటం నిషేధించడం వంటి జరిమానాలు దీనికి కారణం కాదు. ఎందుకంటే ఆకాంక్షించే మధ్యతరగతి తక్కువ మంది పిల్లలను కోరుకుంటుంది.

అధిక జనాభాకు బదులుగా, భారతదేశం తగినంత సంతానోత్పత్తి రేట్ల , పని వయస్సులో తగినంత మంది లేరు, మరియు ఖరీదైన వైద్య సంరక్షణ అవసరమయ్యే వృద్ధులకు అధికంగా ఉన్నారు. ఎక్కువ మంది బిజెపి, ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ నాయకులు (ముఖ్యంగా మోహన్ భగవత్) అధిక జనాభా గురించి ఎందుకు ఆందోళన చెందుతున్నారు? ముస్లింలు జనన నియంత్రణ కాబట్టి జనాభాలో ముస్లిం వాటా పెరుగుతుంది మరియు ముస్లిం-మెజారిటీ ప్రాంతాలను సృష్టిస్తుంది, ఇది హిందూ ఆధిపత్యాన్ని బెదిరిస్తుంది. “హమ్ దో హమరే డు” (మేము ఇద్దరు మరియు ఇద్దరు పిల్లలు) యొక్క హిందూ విధానాన్ని ముస్లింలు “హమ్ పంచ్ హమారే పాచీలు” గా మార్చారని ఒక బిజెపి నాయకుడు చెప్పినట్లు తెలిసింది (మాకు ఐదుగురు మరియు 25 మంది ఉంటారు). అమిత్ షా “టెర్మైట్స్” అని పిలిచే బంగ్లాదేశ్ నుండి ముస్లిం వలసదారుల భయాలను బిజెపి రేకెత్తిస్తుంది.

ముస్లిం జనాభా పెరుగుదల చాలాకాలంగా హిందూ వృద్ధిని మించిపోయింది, కాని మత మార్పిడి చాలా తక్కువ. సాంప్రదాయ హిందూ వితంతు పునర్వివాహాన్ని నిషేధించడం ఒక ప్రధాన కారణం. రెండవది, చాలామంది హిందువులు వలస కూలీలు, వారి ఇంటి నుండి నెలలు దూరంగా ఉన్నారు. మూడవది, ముస్లింలు హిందువుల కంటే సగటున పేదవారు, మరియు పేద ప్రజలకు ఎక్కువ మంది పిల్లలు ఉన్నారు. నాల్గవది, చాలా మంది ముస్లిం దేశాలు ఇప్పుడు కుటుంబ నియంత్రణను ప్రోత్సహిస్తున్నప్పటికీ, వారి మత నాయకులు కొందరు జనన నియంత్రణను వ్యతిరేకిస్తున్నారు. ఆడ పిండాల యొక్క గర్భస్రావం (సోనోగ్రామ్‌ల ద్వారా కనుగొనబడింది) హిందువులలో సాధారణం కాని ఇస్లాం నిషేధించబడింది.

భారతదేశ జనాభాలో ముస్లిం వాటా 1951 లో 10% నుండి 2011 లో 14.2% కి పెరిగింది, ఇది 75 సంవత్సరాలలో నెమ్మదిగా వృద్ధి చెందింది. కానీ పెరుగుతున్న ఆదాయాలతో ముస్లిం సంతానోత్పత్తి వేగంగా పడిపోతోంది. ఇది 2016 లో జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో కేవలం 1.4 మాత్రమే. భారతదేశ ముస్లిం జనాభా వాటా స్థిరీకరించడానికి ముందు కొన్ని దశాబ్దాలుగా నెమ్మదిగా పెరుగుతుంది, బహుశా ఇది 20% కన్నా తక్కువ. ఇది హిందూ ఆధిపత్యానికి ఎటువంటి ముప్పు లేదు. బంగ్లాదేశ్ యొక్క సంతానోత్పత్తి రేటు పున level స్థాపన స్థాయి కంటే 2 కి తగ్గింది. దాని తలసరి ఆదాయం ఇప్పుడు భారతదేశానికి ప్రత్యర్థి. భారతదేశానికి వలస వెళ్ళడానికి ఆర్థిక హేతువు లేకుండా పోయింది.

భారతదేశానికి ఏ పాఠాలు ప్రవహిస్తాయి? స్థానిక ఎన్నికలకు నిలబడటం మరియు ప్రభుత్వ సేవల్లో ప్రవేశం మరియు పదోన్నతులపై జరిమానాలు సహా పెద్ద కుటుంబాల కోసం అన్ని ప్రోత్సాహకాలను రద్దు చేయండి. తల్లులు మరియు పిల్లలకు ఆరోగ్య సంరక్షణ మరియు గర్భిణీ స్త్రీలకు పోషక పదార్ధాలతో సహా రెండు కంటే ఎక్కువ పిల్లలతో ఉన్న కుటుంబాలకు ప్రయోజనాలను తగ్గించే నియమాలను రద్దు చేయండి. తల్లులు పని చేయడం సులభతరం చేయడానికి మగ తల్లిదండ్రుల సెలవును శాసించండి. అంగన్‌వాడీలను సరైన ప్రీ-స్కూళ్లకు అప్‌గ్రేడ్ చేయండి. మహిళలకు భద్రతను పెంచండి మరియు స్త్రీ పనిలో పాల్గొనడానికి ఇతర అడ్డంకులను తగ్గించండి, ఇది ప్రపంచంలోనే అత్యల్పంగా ఉంది. ఎక్కువ మంది కార్మికులను పెంచుకోండి మరియు వారికి పని ఉండేలా చూసుకోండి.

(అన్నింటినీ క్యాచ్ చేయండి వ్యాపార వార్తలు , బ్రేకింగ్ న్యూస్ సంఘటనలు మరియు తాజా వార్తలు నవీకరణలు ది ఎకనామిక్ టైమ్స్ .)

డౌన్‌లోడ్ డైలీ మార్కెట్ నవీకరణలు & ప్రత్యక్ష వ్యాపార వార్తలను పొందడానికి ఎకనామిక్ టైమ్స్ న్యూస్ అనువర్తనం .

ఆనాటి ETPrime కథలు

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments