HomeGENERALభారతదేశం 10-12 సంవత్సరాలలో ప్రపంచంలోని టాప్ 3 నావికా శక్తులలో ఒకటిగా ఉండాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకోవాలి:...

భారతదేశం 10-12 సంవత్సరాలలో ప్రపంచంలోని టాప్ 3 నావికా శక్తులలో ఒకటిగా ఉండాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకోవాలి: రాజ్‌నాథ్

“ప్రాజెక్ట్ సీబర్డ్” కింద అభివృద్ధి చేయబడుతున్న నావికాదళ స్థావరం ఆసియాలో అతిపెద్దది

విషయాలు
రాజనాథ్ సింగ్ | భారత నావికాదళం | సైనిక శక్తి

రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ సింగ్ గురువారం “ప్రాజెక్ట్ సీబర్డ్” కింద ఇక్కడ అభివృద్ధి చేయబడుతున్న నావికాదళం ఆసియాలో అతిపెద్దదిగా ఉండాలని, అవసరమైతే బడ్జెట్ కేటాయింపులను పెంచడానికి ప్రయత్నిస్తానని చెప్పారు.

రాబోయే 10-12 సంవత్సరాలలో భారతదేశం ప్రపంచంలోని మొదటి మూడు నావికా శక్తులలో ఒకటిగా ఉండాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకోవాలని ఆయన అన్నారు.

“ప్రాజెక్ట్ సీబర్డ్‌ను చూడటానికి మరియు అర్థం చేసుకోవడానికి నాకు ముందు ఒక ఉత్సుకత ఉంది … కార్వర్‌ను దగ్గరగా చూడటం నాకు సంతోషంగా ఉంది మరియు ఈ నావికా స్థావరం వైపు నా విశ్వాస స్థాయి పెరిగిందని చెప్పగలను” అని సింగ్ అన్నారు.

భారత నావికాదళాన్ని ఉద్దేశించి అధికారులు మరియు నావికులు, ఈ ప్రాజెక్ట్ పూర్తి కావడంతో, భారతదేశ రక్షణ సంసిద్ధత బలోపేతం కావడమే కాకుండా, దేశ వాణిజ్యం, ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు అది అందించే మానవతా సహాయం కూడా మరింత బలాన్ని పొందుతాయి.

“ఇది భారతదేశంగా మారుతుందని అంటారు అతిపెద్ద నౌకాదళ స్థావరం, కానీ నేను భారతదేశం మాత్రమే కాదు, ఇది ఆసియాలో అతిపెద్ద నావికా స్థావరంగా మారాలని మా కోరిక, దీనికి అవసరమైతే బడ్జెట్ కేటాయింపులను పెంచడానికి ప్రయత్నిస్తాను “అని ఆయన అన్నారు.

సింగ్, చీఫ్ ఆఫ్ నావల్ స్టాఫ్, అడ్మిరల్ కరంబీర్ సింగ్ తో కలిసి, ఇక్కడ ఐఎన్ఎస్ కదంబ హెలిప్యాడ్ చేరుకోవడానికి ముందు, ప్రాజెక్ట్ ప్రాంతం మరియు సైట్ల యొక్క వైమానిక సర్వేను చేపట్టారు.

ప్రాజెక్ట్ యొక్క వైమానిక సర్వే సమయంలో, అతను దాని భవిష్యత్తును చూడగలడని పేర్కొన్న రక్షణ మంత్రి, ఈ నావికా స్థావరం యొక్క భవిష్యత్తు “చాలా ప్రకాశవంతమైనది” మరియు దీనికి క్రెడిట్ అధికారులు మరియు నావికులకు వెళ్ళాలి.

“నేను దేశం యొక్క మొట్టమొదటి సీలిఫ్ట్ సదుపాయాన్ని కూడా చూశాను, ఇది మనను మెరుగుపరుస్తుంది మునుపటితో పోలిస్తే నిర్వహణ … కాబట్టి ఈ నావికా స్థావరం మిగతా వాటికి భిన్నంగా ఉంటుందని నేను చెప్తున్నాను, “అని ఆయన అన్నారు.

భారతదేశం యొక్క బలం పెరుగుతోందని పేర్కొన్న సింగ్, “..ఇండియా ఇప్పుడు ప్రపంచంలోని ఐదు ప్రధాన నావికా శక్తులలో ఒకటి, రాబోయే పది నుండి పన్నెండు సంవత్సరాలలో మొదటి మూడు స్థానాల్లో ఉండాలని మేము లక్ష్యంగా పెట్టుకోవాలి” అని అన్నారు.

సముద్రంలో భారత నావికాదళం యొక్క సహకారం మరియు జాతీయ భద్రత అపారమైనది, సింగ్ అన్నారు.

ఆయన మాత్రమే కాదు, భద్రతకు సంబంధించిన అంశాలపై పరిజ్ఞానం ఉన్నవారు భవిష్యత్తులో దేశ భద్రతలో నేవీ అత్యంత ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుందని అభిప్రాయపడ్డారు.

గతంలో గోవా విముక్తి, భారతదేశం-పాకిస్తాన్ యుద్ధాలు వంటి నౌకాదళం పోషించిన పాత్రను ఉటంకిస్తూ, దౌత్య సంబంధాలను మెరుగుపరచడంలో నేవీ పాత్ర ఉందని ఆయన చెప్పారు. COVID మహమ్మారి సమయంలో ఇది అందించబడింది, ఇది ఇతర దేశాల నుండి కూడా ప్రశంసలు పొందింది.

“కొన్ని దేశాలు మన దగ్గరికి వచ్చాయి, దీనికి కారణం మీలో, “అతను చెప్పాడు, ఈ విధంగా మాత్రమే కాదు రక్షణ శక్తిగా, నేవీ దేశం యొక్క ప్రపంచ ప్రయోజనాలను కూడా పరిరక్షించింది.

ఇతర దేశాలతో వాణిజ్య మరియు సాంస్కృతిక సంబంధాలను మెరుగుపరచడంలో నేవీ పాత్రను హైలైట్ చేస్తూ, “మన సామర్థ్యాలు మరియు సామర్థ్యం సహాయంతో ప్రపంచ అభివృద్ధిలో ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించగల 7,500 కిలోమీటర్ల తీరప్రాంతం, 1,100 ద్వీపాలు, 25 లక్షల చదరపు కిలోమీటర్ల ప్రత్యేక ఆర్థిక మండలాలు ఉన్నాయి” అని సింగ్ అన్నారు.

“కొన్నిసార్లు మేము ఇతర ప్రపంచ శక్తుల ముందు మన స్వంత సామర్థ్యాన్ని మరచిపోండి ….. ధైర్యంతో మనం విషయాలు సాధించగలం, ధైర్యంతో పోరాడేటప్పుడు విజయం సాధించవచ్చు మరియు మందుగుండు సామగ్రి వల్ల మాత్రమే కాదు. “

” మీరు చూడవచ్చు , మేము దానిని నిరూపించాము (ధైర్యంతో విజయం) .. ఈసారి, నేను పేర్లు తీసుకోవాలనుకోవడం లేదు, మీకు ఇది తెలుసు, అది మా రక్షణ దళాలలో ఉంది “అని ఆయన అన్నారు.

హిందూ మహాసముద్ర ప్రాంతంలో శాంతి మరియు అభివృద్ధిని కొనసాగించడంలో నేవీ పాత్రను గుర్తించడం మరియు ‘సాగర్’ (సెక్యూరిటీ & గ్రోత్) యొక్క ప్రధానమంత్రి దృష్టిని గ్రహించడంలో ఆల్ ఇన్ రీజియన్ కోసం), ఆర్థిక మరియు రాజకీయ సంబంధాలు వేగంగా మారుతున్న సమయంలో, భారత నావికాదళం అవసరం ఉందని సింగ్ అన్నారు. మరింత బలోపేతం కావాలి.

“మేము భవిష్యత్తు కోసం సిద్ధంగా ఉండాలి, మన సామర్థ్యం మరియు సామర్థ్యాన్ని మెరుగుపరచాలి”

దేశం యొక్క త్రి-సేవల మధ్య పరస్పర సమన్వయంలో లోపాలు ఏవీ లేవు, “అయితే దీనిని మరింత మెరుగుపరచడం గురించి మేము ఆలోచించాము.” రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ కూడా కొన్ని సంస్కరణలు తీసుకుంటుందని సింగ్ అన్నారు.

రక్షణ రంగంలో స్వావలంబనపై మాట్లాడుతూ 64 శాతం మూలధన సేకరణ బడ్జెట్ దేశీయ సేకరణ కోసం మాత్రమే ఉంటుంది మరియు రక్షణ సముపార్జన విధానంలో అనేక మార్పులు చేయబడ్డాయి.

48 లో 46 భారతీయ షిప్‌యార్డుల్లో నౌకలు మరియు జలాంతర్గాములు నిర్మిస్తున్నారు, సింగ్ మాట్లాడుతూ, స్వదేశీ విమాన వాహక నౌక, ఐఎన్ఎస్ విక్రాంత్ త్వరలో పూర్తవుతుంది మరియు దేశం 75 సంవత్సరాల స్వాతంత్ర్యాన్ని పూర్తిచేస్తున్నందున ఆరంభించే అవకాశం ఉంది.

స్వదేశీ విమాన వాహక నౌక (ఐఐసి) నిర్మాణ పురోగతిని సమీక్షించడానికి రక్షణ మంత్రి కూడా కొచ్చి సందర్శించనున్నారు.

(ఈ నివేదిక యొక్క శీర్షిక మరియు చిత్రం మాత్రమే బిజినెస్ స్టాండర్డ్ సిబ్బందిచే పునర్నిర్మించబడి ఉండవచ్చు; మిగిలిన కంటెంట్ స్వయంచాలకంగా ఉత్పత్తి అవుతుంది సిండికేటెడ్ ఫీడ్ నుండి.)

ప్రియమైన రీడర్,

బిజినెస్ స్టాండర్డ్ మీకు ఆసక్తి కలిగించే మరియు దేశానికి మరియు ప్రపంచానికి విస్తృతమైన రాజకీయ మరియు ఆర్ధిక చిక్కులను కలిగి ఉన్న పరిణామాలపై తాజా సమాచారం మరియు వ్యాఖ్యానాన్ని అందించడానికి ఎల్లప్పుడూ కృషి చేస్తుంది. మా సమర్పణను ఎలా మెరుగుపరచాలనే దానిపై మీ ప్రోత్సాహం మరియు స్థిరమైన అభిప్రాయం ఈ ఆదర్శాలకు మా సంకల్పం మరియు నిబద్ధతను మరింత బలోపేతం చేశాయి. కోవిడ్ -19 నుండి ఉత్పన్నమయ్యే ఈ క్లిష్ట సమయాల్లో కూడా, విశ్వసనీయమైన వార్తలు, అధికారిక అభిప్రాయాలు మరియు of చిత్యం యొక్క సమయోచిత సమస్యలపై కోపంతో కూడిన వ్యాఖ్యానాలతో మీకు సమాచారం ఇవ్వడానికి మరియు నవీకరించడానికి మేము కట్టుబడి ఉన్నాము.
అయితే, మాకు ఒక అభ్యర్థన ఉంది.

మేము మహమ్మారి యొక్క ఆర్ధిక ప్రభావంతో పోరాడుతున్నప్పుడు, మీ మద్దతు మాకు మరింత అవసరం, తద్వారా మేము మీకు మరింత నాణ్యమైన కంటెంట్‌ను అందించడం కొనసాగించవచ్చు. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు చందా పొందిన మీలో చాలా మంది నుండి మా చందా మోడల్ ప్రోత్సాహకరమైన ప్రతిస్పందనను చూసింది. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు మరింత చందా మీకు మరింత మెరుగైన మరియు మరింత సంబంధిత కంటెంట్‌ను అందించే లక్ష్యాలను సాధించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది. మేము ఉచిత, సరసమైన మరియు నమ్మదగిన జర్నలిజాన్ని నమ్ముతున్నాము. మరిన్ని సభ్యత్వాల ద్వారా మీ మద్దతు మేము కట్టుబడి ఉన్న జర్నలిజాన్ని అభ్యసించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది.

నాణ్యమైన జర్నలిజానికి మద్దతు ఇవ్వండి మరియు బిజినెస్ స్టాండర్డ్ .

డిజిటల్ ఎడిటర్

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

అన్ని క్లబ్ పోటీలలో UEFA గోల్స్ నియమాన్ని తీసివేస్తుంది

డొమినిక్ థీమ్ వింబుల్డన్ 2021 నుండి వైదొలిగాడు, ఇక్కడ ఎందుకు

లార్డ్స్‌లో టెస్ట్ అరంగేట్రం మరియు సచిన్ టెండూల్కర్‌తో సంభాషణ నుండి సౌరవ్ గంగూలీ జ్ఞాపకాలు గుర్తు చేసుకున్నారు

Recent Comments