HomeGENERALఎంపీ నవనీత్ కౌర్-రానా కుల ధృవీకరణ పత్రాన్ని రద్దు చేసిన హైకోర్టు తీర్పును ఎస్సీ నిలిపివేసింది

ఎంపీ నవనీత్ కౌర్-రానా కుల ధృవీకరణ పత్రాన్ని రద్దు చేసిన హైకోర్టు తీర్పును ఎస్సీ నిలిపివేసింది

రచన: ఎక్స్‌ప్రెస్ వెబ్ డెస్క్ | న్యూ Delhi ిల్లీ |
జూన్ 22, 2021 2:57:54 PM

Navneet Kaur-Rana నవనీత్ కౌర్-రానా. (ఫైల్ / ఎక్స్‌ప్రెస్ ఫోటో రేణుకా పూరి)

సుప్రీంకోర్టు బాంబే హైకోర్టు తీర్పును రద్దు చేసింది అమరావతి ఎంపి నవనీత్ కౌర్-రానా పొందిన “తప్పు కుల ధృవీకరణ పత్రం” .

స్వతంత్ర అభ్యర్థి కౌర్-రానా ఒక నియోజకవర్గం నుండి గెలిచినప్పటి నుండి ఇది షెడ్యూల్డ్ కుల సంఘం సభ్యుల కోసం కేటాయించబడింది, బొంబాయి హెచ్ సి ఉత్తర్వు ఆమె సీటును కోల్పోయే ప్రమాదం ఉందని అర్థం. కౌర్-రానా యొక్క సర్టిఫికేట్ ఆమె ‘మోచి’ సమాజంలో సభ్యురాలిని పేర్కొంది.

కానీ జస్టిస్ వినీత్

యొక్క వెకేషన్ బెంచ్ శరణ్ , దినేష్ మహేశ్వరి మంగళవారం హైకోర్టు తీర్పును నిలిపివేసి, హైకోర్టు తీర్పు లైవ్‌కు వ్యతిరేకంగా ఆమె దాఖలు చేసిన ప్రత్యేక సెలవు పిటిషన్‌పై నోటీసు జారీ చేశారు. చట్టం నివేదించబడింది.

అమరావతి ఎంపి తరఫున హాజరైన సీనియర్ న్యాయవాది ముకుల్ రోహత్గి, “మోచి” మరియు “చమర్” అనే పదాలు పర్యాయపదాలు అని పేర్కొన్నారు.

పరిశీలన కమిటీ అసలు రికార్డుల ఆధారంగా ఎంపి యొక్క కుల స్థితిని నిర్ణయించిందని, రోహత్గి మాట్లాడుతూ, పత్రాల ప్రామాణికతకు హైకోర్టు పోటీ చేయకపోయినా, పరిశీలన యొక్క నిర్ణయాన్ని తిప్పికొట్టడానికి ఇది ముందుకు సాగింది రిట్ పిటిషన్ ద్వారా కమిటీ, లైవ్ లా నివేదించింది.

అనేక ముఖ్యమైన పత్రాలను విస్మరించినందున HC నిర్ణయం “తప్పు” అని రోహత్గి వాదించారు.

పిటిషనర్ తరఫున హాజరవుతున్న సీనియర్ న్యాయవాది కపిల్ సిబల్ ఎంపి యొక్క కుల ధృవీకరణ పత్రానికి వ్యతిరేకంగా హైకోర్టును సంప్రదించిన వారు, అనేక పత్రాలు కల్పించినట్లు విజిలెన్స్ కమిటీ కనుగొందని చెప్పారు.

సుప్రీం కోర్టు సిబల్‌ను కౌంటర్ దాఖలు చేయాలని కోరింది. ఈ విషయంలో అఫిడవిట్ చేసి, బాంబే హైకోర్టు తీర్పును నిలిపివేసింది.

ఆరు వారాల్లోపు సర్టిఫికెట్‌ను కమిటీకి అప్పగించాలని బొంబాయి హైకోర్ కౌర్-రానాను కోరింది. రెండు వారాల్లో మహారాష్ట్ర లీగల్ సర్వీసెస్ అథారిటీకి రూ .2 లక్షల వ్యయం చెల్లించండి, “అటువంటి మోసపూరితంగా పొందిన సర్టిఫికేట్ రద్దు చేయబడినప్పుడు చట్టంలోని అన్ని పరిణామాలు అనుసరించబడతాయి.”

ముంబైలోని జిల్లా కుల పరిశీలన కమిటీని కూడా కోర్టు 2017 నవంబర్‌లో ధృవీకరించింది, ఇది “తన పనిని అలసత్వంగా చేసింది మరియు దానిపై విధించిన బాధ్యతలను విస్మరించింది” అని పేర్కొంది.

కౌర్-రానా చేసిన “మోచి” కులానికి చెందిన వాదన మోసపూరితమైనదని హైకోర్టు గుర్తించింది మరియు “రెండు సెట్ల డాక్యుమెంట్ పరిశీలన కమిటీ ముందు ఎంపి ఉత్పత్తి చేసిన “ఒకదానికొకటి విరుద్ధమైనవి”, అలాంటి “తప్పు కుల ధృవీకరణ పత్రం” నిజమైన మరియు అర్హులైన వ్యక్తులకు వారి ప్రయోజనాలను కోల్పోవచ్చు.

“ప్రతివాది కుల ధృవీకరణ పత్రాన్ని మోసపూరితంగా పొందినందున మరియు కుల ధృవీకరణ పత్రం కల్పిత మరియు మోసపూరిత పత్రాలను తయారు చేయడం ద్వారా కుల పరిశీలన కమిటీ నుండి మోసపూరితంగా ధృవీకరించబడినందున, అటువంటి కుల ధృవీకరణ పత్రం రద్దు చేయబడి, జప్తు చేయబడుతుంది. అటువంటి మోసపూరితంగా పొందిన సర్టిఫికేట్ రద్దు చేయబడినప్పుడు చట్టంలోని అన్ని పరిణామాలు అనుసరిస్తాయని గమనించాల్సిన అవసరం లేదు, ”అని బాంబే హైకోర్టు పేర్కొంది.

కౌర్-రానా గెలిచారు కాంగ్రెస్-ఎన్‌సిపి కలయిక తర్వాత 2019 లోక్‌సభ ఎన్నికలు ఆమెకు మద్దతునివ్వాలని నిర్ణయించుకున్నాయి, అప్పటి సిట్టింగ్ ఎంపి ఆనంద్రావు అడ్సుల్ శివసేన .

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ఇది జరిగినట్లు

యుజ్వేంద్ర చాహల్ వారి ఆరు నెలల వార్షికోత్సవం సందర్భంగా భార్య ధనశ్రీ వర్మ కోసం లవ్లీ-డోవే సందేశాన్ని పంచుకున్నారు – తనిఖీ చేయండి

Recent Comments