HomeGENERALకోప్ హౌసింగ్ సొసైటీ కోల్పోయిన భూమి కోసం 50 సంవత్సరాల న్యాయ పోరాటం ముగించాలని హైకోర్టు...

కోప్ హౌసింగ్ సొసైటీ కోల్పోయిన భూమి కోసం 50 సంవత్సరాల న్యాయ పోరాటం ముగించాలని హైకోర్టు ఆదేశించింది

హైదరాబాద్ : యూసుఫ్‌గుడాలోని కల్యాణనగర్ కో-ఆపరేటివ్ హౌసింగ్ సొసైటీ లిమిటెడ్‌కు పరిహారం చెల్లించాలని తెలంగాణ హైకోర్టు ఆదేశించింది. 38 ఎకరాల భూమిని తరువాత రాజకీయ మద్దతుతో ప్రజలు ఆక్రమించారు.

మునిసిపల్ పరిపాలన మరియు పట్టణ అభివృద్ధికి ప్రధాన కార్యదర్శిని రెండు నెలల్లో సమాజానికి పరిహారం నిర్ణయించి చెల్లించాలని కోర్టు ఆదేశించింది. ఈ భూమిపై గతంలో హైకోర్టు జారీ చేసిన పలు ఉత్తర్వులను ప్రభుత్వం తప్పుబట్టింది.

భూమిలో సరసమైన పరిహారం మరియు పారదర్శకత హక్కుల నిబంధనల ప్రకారం పరిహారాన్ని లెక్కించాలి. యూసుఫ్‌గుడా గ్రామంలోని సర్వే నెం 28/1 మరియు 128/10 లో 38 ఎకరాలు మరియు 2,121 చదరపు గజాల కోసం సముపార్జన, పునరావాసం మరియు పునరావాసం చట్టం 2013. జూన్ 2, 2021 న ఉన్నట్లుగా భూమి యొక్క మార్కెట్ విలువ ప్రకారం లెక్కలు వేయాలి, కోర్టు తీర్పు ఇచ్చింది.

2013 చట్టం ప్రకారం, స్వాధీనం చేసుకున్న భూమికి పరిహారం పట్టణ ప్రాంతాల్లో ప్రస్తుత మార్కెట్ విలువ కంటే ఐదు రెట్లు ఉంటుంది.

జస్టిస్ రామచంద్రరావు మరియు జస్టిస్ వినోద్ కుమార్లతో కూడిన డివిజన్ బెంచ్ కోర్టుకు ముందు అమలు చేయనందున ప్రభుత్వానికి ఆదేశాలు జారీ చేసింది. ఆక్రమిత భూమికి బదులుగా కళ్యాణగర్ సొసైటీకి ప్రత్యామ్నాయ భూమిని కేటాయించాలని ఆదేశాలు. ఆక్రమించిన భూమిని ప్రభుత్వం ‘మురికివాడ’ కాలనీగా వర్గీకరించింది.

1989 లో, AP ల్యాండ్ గ్రాబింగ్ (నిషేధ) చట్టం ప్రకారం ఏర్పాటు చేసిన ప్రత్యేక కోర్టు ప్రత్యామ్నాయ భూమిని కేటాయించాలని ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించింది. కళ్యాణగర్ సొసైటీకి. అప్పుడు, 1995 నుండి అనేక సందర్భాల్లో హైకోర్టు ప్రత్యామ్నాయ భూములను కేటాయించాలని లేదా ఆక్రమణదారులను తొలగించాలని ప్రభుత్వాన్ని కోరింది, కాని ప్రభుత్వం ఆదేశాలు అమలు చేయలేదు.

అన్యాయం జరిగిందని కోర్టు గమనించింది అప్పటి కాంగ్రెస్ ఎమ్మెల్యే పి. జనార్థన్ రెడ్డి ప్రోత్సాహంతో కళ్యాణగర్ సొసైటీలో మోసం జరిగింది మరియు అప్పటి నుండి సుదీర్ఘ న్యాయ పోరాటాలతో సమాజం బాధపడుతోంది.

రాజ్యాంగం నుండి ఉటంకిస్తూ ఈక్విటీ, న్యాయం మరియు మంచి మనస్సాక్షి అనే భావన భారత చట్టానికి సమగ్రమని, సమాజానికి జరిగిన నష్టాన్ని భర్తీ చేయాలని ధర్మాసనం ప్రకటించింది.

కోర్టు కూడా రూ .2 లక్షల ఖర్చులను విధించింది. తెలంగాణ రాష్ట్రం, కల్యాన్నగర్ సొసైటీకి ఎనిమిది వారాల్లో ఇవ్వబడుతుంది. ఈ ప్రాంతాన్ని మురికివాడగా పేర్కొంటూ ప్రభుత్వం జారీ చేసిన నోటిఫికేషన్లను కూడా కోర్టు ప్రకటించింది.

కేసు ప్రకారం, కళ్యాణగర్ కో-ఆపరేటివ్ హౌసింగ్ సొసైటీ a దిగువ మరియు మధ్యతరగతి కుటుంబాలకు చెందిన 350 మంది సభ్యులతో 1963 లో సహకార సంఘం. 5.11.1964 న, సొసైటీ సి. రాజ్య లక్ష్మీ దేవి మరియు మరొక వ్యక్తి నుండి 34 ఎకరాలు మరియు 4,472 చదరపు గజాల విస్తీర్ణంలో భూమిని కొనుగోలు చేసింది.

మరొక అమ్మకపు దస్తావేజులో, ఇది A నుండి కొనుగోలు చేసింది రామస్వామి మూడు ఎకరాలు మరియు సర్వే నంబర్ 128/1 లో 2,489 చదరపు గజాలు మరియు యూసుఫ్గుడా గ్రామంలోని సర్వే నంబర్ 128/10 లో ఒక భాగం.

1.3.1978 న పట్టణ ప్రణాళిక డైరెక్టర్ మరియు హైదరాబాద్ మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ (ఎంసిహెచ్) 38. ఎకరాల విస్తీర్ణంలో 287 హౌస్ ప్లాట్లతో కూడిన సొసైటీకి ఆమోదం పొందింది. ఏదేమైనా, అర్బన్ ల్యాండ్ (సీలింగ్ అండ్ రెగ్యులేషన్) చట్టం, 1976 ప్రకారం నిషేధాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని సభ్యులకు అనుకూలంగా అమ్మకపు దస్తావేజులు అమలు చేయలేము మరియు సమాజం ఈ చట్టం యొక్క నిబంధనల నుండి మినహాయింపు కోసం వేచి ఉంది.

ఈ సమయంలో, “సహాయంతో” (అప్పటి) స్థానిక ఎమ్మెల్యే జనార్దన్ రెడ్డి భూమిని ఆక్రమించటం ప్రారంభించారు. కోర్టు నిషేధ ఉత్తర్వులు జారీ చేసిన తరువాత కూడా, ఆక్రమణదారులు సొసైటీ భూమిని ఆక్రమించారు. అప్పటి సహాయంతో సమాజానికి చెందిన భూమిలో 503 గుడిసెలు పెంచారు. 1988 లో, అర్బన్ ల్యాండ్ సీలింగ్ యాక్ట్ కింద అదనపు హోల్డింగ్ల నుండి ప్రభుత్వం భూమి పార్శిల్‌ను తొలగించింది.

503 మంది నివాసితులపై భూ కబ్జా కేసు నమోదైంది. కోర్టు వారిని ఆక్రమణదారులుగా ప్రకటించి వారిని తొలగించాలని ఆదేశించింది. అయితే, ఆదేశాలు అమలు కాలేదు. 1992 లో, అప్పటి స్థానిక సంస్థ ఈ ప్రాంతాన్ని మురికివాడగా ప్రకటించింది, కాని కళ్యాణగర్ సొసైటీకి ఎటువంటి పరిహారం చెల్లించలేదు.

1993 లో, అప్పటి కార్మిక, ఉపాధి మరియు గృహనిర్మాణ శాఖ మంత్రి జనార్దన్ రెడ్డి ఇచ్చారు ఆయన అధ్యక్షతన జరిగిన సమావేశంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నోటిఫైడ్ భూమిని నిలుపుకోవాలని కోరింది. కల్యాణగర్ సొసైటీకి సమాన విలువ గల ప్రత్యామ్నాయ భూమిని ఉచితంగా ఇవ్వడం మరియు అప్పటి వరకు యథాతథ స్థితిని కొనసాగించాలని ఆయన హామీ ఇచ్చారు. దీనితో ఆగ్రహించిన సొసైటీ సభ్యులు హైకోర్టును ఆశ్రయించారు. కేసు ఒక బెంచ్ నుండి మరొక బెంచ్‌కు మార్చడం ప్రారంభించింది.

ఎప్పటికప్పుడు కోర్టు అనేక ఉత్తర్వులు జారీ చేసినప్పటికీ, సమాజానికి ప్రత్యామ్నాయ భూమిని ఇచ్చే అవకాశాన్ని అన్వేషించాలని ప్రతివాదులను ఆదేశించడం, దాని నుండి ఏమీ రాలేదు. చివరకు రాష్ట్రం సమాజానికి ఏమీ ఇవ్వడానికి నిరాకరించింది.

ఇంకా చదవండి

Previous article2023 తెలంగాణ ఎన్నికల్లో బిజెపి ఘన విజయం సాధిస్తుందని ఎటాలా రాజేందర్ అన్నారు
Next articleడెక్కన్ ఛార్జర్స్‌కు 4816 కోట్ల రూపాయలు చెల్లించకుండా బిసిసిఐ ఉపశమనం ఇచ్చింది
RELATED ARTICLES

అనారోగ్యంతో ఉన్న మా ఎంఎస్‌ఎంఇ రంగాన్ని కాపాడండి, కేటీఆర్ సీతారామన్‌ను కోరారు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

వడ్డీ ఆరోపణల వివాదంపై అధ్యక్షుడు మహ్మద్ అజారుద్దీన్‌ను హెచ్‌సిఎ అపెక్స్ కౌన్సిల్ సస్పెండ్ చేసింది

డెక్కన్ ఛార్జర్స్‌కు 4816 కోట్ల రూపాయలు చెల్లించకుండా బిసిసిఐ ఉపశమనం ఇచ్చింది

Recent Comments