HomeGENERAL'క్రౌడ్' తెప్పకాడు శిబిరం అడవి ఏనుగులను పట్టుకోవటానికి ప్రోటోకాల్స్‌పై ప్రశ్నలు వేస్తుంది

'క్రౌడ్' తెప్పకాడు శిబిరం అడవి ఏనుగులను పట్టుకోవటానికి ప్రోటోకాల్స్‌పై ప్రశ్నలు వేస్తుంది

2018 నుండి, తెప్పకాడు శిబిరంలో బందీలుగా ఉన్న ఏనుగుల సంఖ్య 23 నుండి 28 కి పెరిగింది. త్వరలో మరో రెండు జంతువులు బందీ మందలో చేరే అవకాశం ఉన్నందున, ఎప్పుడు జోక్యం చేసుకోవాలనే ప్రశ్నలను అటవీ శాఖ ఎదుర్కొంటోంది. అడవి ఏనుగులను పట్టుకోవడం, మరియు ముదుమలై టైగర్ రిజర్వ్ యొక్క మొత్తం జీవావరణ శాస్త్రంపై కూడా ఈ శిబిరం ప్రభావం చూపవచ్చు.

నీలగిరిలో ఇటీవల నిర్వహించిన ప్రధాన కార్యకలాపాలకు అడవిని పట్టుకోవటానికి లేదా నిరోధించడానికి కారణాలు ఏనుగులు వైవిధ్యంగా ఉండేవి. ఇద్దరు వ్యక్తులను చంపిన మానవులతో గొడవలకు గుడలూర్‌లో శంకర్ అనే ఏనుగు పట్టుబడింది , , మరొకటి, రివాల్డో , వైద్య చికిత్స కోసం “క్రాల్” (ఏనుగు ఆశ్రయం) లోకి చేర్చబడింది. .

శిబిరంలో ఏనుగుల జనాభా పెరగడంతో, పరిరక్షణకారులు మరియు అటవీ శాఖ అధికారులు హిందూ కి ఈ “సంగ్రహ కార్యకలాపాలు”

“గుడలూర్‌లోని ఏనుగు విషయంలో కూడా పట్టుబడబోతున్నప్పటికీ, అది చాలా ముఖ్యమైనది. మరొక ఏనుగుతో పోరాటంలో, గాయం సహజంగానే జరిగిందని గుర్తుంచుకోండి. ఇవి సహజమైన ప్రక్రియలు, జంతువు జీవించాలా, చనిపోయినా సంబంధం లేకుండా మానవ జోక్యం అవసరం లేదు, ”అని అనామకతను అభ్యర్థిస్తున్న రాష్ట్ర స్థాయి అటవీ శాఖ అధికారి ఒకరు చెప్పారు.

సోషల్ మీడియా ప్రచారం

చాలా సందర్భాల్లో, ఏకీకృత సోషల్ మీడియా ప్రచారం మరియు ప్రజల కోపం ఏనుగును పట్టుకోవటానికి అటవీ శాఖ చేతిని బలవంతం చేశాయి. “ఇది ఏనుగు ఏదైనా సమస్య ఉన్నప్పుడు, ముఖ్యంగా గుడలూర్ యొక్క సంఘర్షణకు గురైన ప్రాంతంలో జరిగేదానికి సమానంగా ఉంటుంది” అని డివిజన్‌లో పనిచేసిన అటవీ అధికారి ఒకరు చెప్పారు.

“ఏనుగులు సంక్లిష్టంగా ఉంటాయి జంతువులు, మరియు చాలా సందర్భాలలో, సమస్యాత్మక పరస్పర చర్యలు సందర్భోచితమైనవి. ఒక జంతువును పట్టుకోవటానికి ఒక నిర్ణయం తీసుకున్నప్పుడు, అది పరిస్థితిని లేదా నిష్పాక్షికంగా ఉన్న జంతువు యొక్క నిష్పాక్షిక అంచనా ద్వారా నడపబడదు, కానీ ప్రజల అభిప్రాయం ఆధారంగా, ”అని ఆయన అన్నారు, ఇది యాదృచ్చికం కాదని ‘శంకర్

“అడవి ఏనుగును పట్టుకునేటప్పుడు ఒక నిర్ణయానికి రావడానికి ఏర్పాటు చేయబడిన ప్రోటోకాల్‌లు ఉన్నాయని మనం గుర్తుంచుకోవాలి. చాలా సందర్భాల్లో, మనుషులను చంపినట్లు తెలిసిన ఏనుగు లేదా పంట-రైడర్‌ను పట్టుకుంటారు. సంగ్రహణ కార్యకలాపాలు ఎప్పటికప్పుడు విస్తరిస్తుండటంతో, ప్రకృతి తన మార్గాన్ని తీసుకోవటానికి అడవిలో వదిలివేయవలసిన దూడలు మరియు గాయపడిన జంతువులను కూడా శిబిరానికి తీసుకువచ్చి పెంచుతున్నారు, ”అన్నారాయన.

స్థానిక జీవావరణ శాస్త్రంపై ప్రభావం

ఒక ఏనుగు నుండి 250 కిలోల కట్ పశుగ్రాసం అవసరం అటవీ, మరియు ఏనుగును నిర్వహించడానికి ఆర్థిక భారం సంవత్సరానికి lakh 12 లక్షలకు మించిందని అటవీ శాఖ అధికారులు తెలిపారు. పశుగ్రాసం కోసం ఇంత ఎక్కువ డిమాండ్ ఉన్నందున, శిబిరానికి సమీపంలోనే ఆవాసాల క్రమంగా క్షీణించిందని పరిరక్షకులు నమ్ముతారు.

“భారీ మొత్తంలో పశుగ్రాసం కత్తిరించే ప్రభావం అటవీ ఇతర జాతుల వన్యప్రాణులపై మరియు స్థానిక వృక్షజాలంపై ప్రభావం చూపుతుంది. శిబిరం చుట్టుపక్కల ప్రాంతాల్లో, ఉపగ్రహ చిత్రాలలో కనిపించే విధంగా అటవీ విస్తీర్ణం భారీగా నష్టపోతోంది, ”అని నీలగిరి ఆధారిత పరిరక్షణాధికారి ఎన్. మోహన్రాజ్ అన్నారు.

పరిరక్షణాధికారులు మాట్లాడుతూ ఇది చాలా ముఖ్యం ఏనుగును పట్టుకోవటానికి పర్యావరణ వ్యయాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకోండి. “తెప్పకాడులో జాగ్రత్తగా చూసుకునే ప్రతి ఏనుగు అంటే అడవి ఏనుగులకు రిజర్వ్ ఉపయోగించి తక్కువ పశుగ్రాసం లభిస్తుంది. అప్పుడు జంతువును నిర్వహించడానికి అయ్యే ఖర్చులు ఉన్నాయి, వీటిని నిర్వహణ మరియు పరిరక్షణ యొక్క ఇతర రంగాలకు బాగా ఖర్చు చేయవచ్చు ”అని మోహన్రాజ్ అన్నారు. గాయపడిన ఏనుగులను శాశ్వతంగా బందీలుగా ఉంచకుండా, పరిస్థితి అవసరమైతే వాటిని చికిత్స చేయడానికి మరియు విడుదల చేయడానికి అటవీ శాఖ ప్రయోగాలు చేయాలని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు.

పరిరక్షణ జీవశాస్త్రవేత్త ఎజెటి జాన్సింగ్ మాట్లాడుతూ, దశాబ్దాలుగా తెప్పకాడు చుట్టుపక్కల ఉన్న అడవుల చుట్టూ ఉండే ఆవాసాలు విపరీతమైన క్షీణతను చూశాయి. “ఏనుగు శిబిరం బంజరు ప్రకృతి దృశ్యంలో ఉంది, ఇది అలా ఉండకూడదు మరియు ఏనుగులు ఒక తోటలో నివసించాలి. నేను 1970 ల ప్రారంభం నుండి ముదుమలై టైగర్ రిజర్వ్‌ను సందర్శిస్తున్నాను, మరియు అడవులలో తినదగిన మొక్కల జాతుల పునరుత్పత్తి చాలా తక్కువగా ఉంది, ”అని మిస్టర్ జాన్సింగ్ అన్నారు, ఈ రిజర్వ్‌లో ఏనుగుల జనాభా అధికంగా ఉంది, ప్రతి చదరపు కిలోమీటరుకు 2-3 ఏనుగుల వద్ద.

“శిబిరం యొక్క బంజరు స్వభావాన్ని మార్చడానికి అక్కడ పెంచగల చెట్ల జాతుల జాబితాను నేను అటవీ శాఖకు ఇచ్చాను,” అని ఆయన అన్నారు.

కాంప్లెక్స్ ప్రశ్న

అటవీ శాఖతో కలిసి పనిచేసే సంస్థ అయిన షోలా ట్రస్ట్ సహ వ్యవస్థాపకుడు తర్ష్ థెకేకర గుడలూర్ ప్రకృతి దృశ్యంలో మందలను పర్యవేక్షించండి, ఏనుగులను పట్టుకోవాలనే ప్రశ్న చాలా క్లిష్టంగా ఉందని చెప్పారు.

“ఏనుగును పట్టుకోవాలనే ప్రశ్న తలెత్తినప్పుడు ప్రజలు మూడు సైద్ధాంతిక స్థానాలు తీసుకుంటారని నేను భావిస్తున్నాను. ఒకటి, ఏనుగును పట్టుకోవడం ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ సమర్థించబడదు. రెండవ స్థానం ఏమిటంటే, ఒకటి లేదా కొన్ని ఏనుగులను ప్రకృతి దృశ్యం నుండి తొలగించడం అంటే ఈ ప్రాంతంలోని ఇతర ఏనుగులు మరియు వన్యప్రాణులకు మొత్తం ప్రయోజనం అని అర్ధం, మరియు మూడవ, కొంచెం ఎక్కువ ఆచరణాత్మక స్థానం సమస్య ఏనుగులను క్రమానుగతంగా పట్టుకోవడం సహజం ఎందుకంటే మన ఏనుగు జనాభా గత కొన్ని దశాబ్దాలుగా నీలగిరి బయోస్పియర్ రిజర్వ్ అంతటా క్రమంగా పెరుగుతోంది. ఈ మూడు సైద్ధాంతిక స్థానాలు వాటి రెండింటికీ ఉన్నాయి మరియు ఏనుగును పట్టుకునే ప్రశ్న, అది తలెత్తినప్పుడు, కేసుల వారీగా పరిగణించాల్సిన అవసరం ఉంది, ”అని మిస్టర్ తీకేకర అన్నారు.

ముదుమలై టైగర్ రిజర్వ్ (ఎమ్‌టిఆర్) ఫీల్డ్ డైరెక్టర్ కెకె కౌషల్‌ను సంప్రదించినప్పుడు, అడవి ఏనుగును పట్టుకునే నిర్ణయం చీఫ్ వైల్డ్‌లైఫ్ వార్డెన్ తీసుకున్నారని, స్థానిక అధికారుల నివేదికల ఆధారంగా అనేక అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకున్నారని చెప్పారు.

“సమస్య ఏమిటంటే, ఒక నిర్ణయం తీసుకున్నప్పుడు, ఒక జంతువును పట్టుకోవాలా వద్దా అనే దానిపై ఒక విభాగం ఉంటుంది. నిర్ణయంతో అసంతృప్తిగా ఉన్న వ్యక్తుల. ఉదాహరణకు, రివాల్డో విషయంలో, ఏనుగును పట్టుకుని గాయాలకు చికిత్స చేయమని కార్యకర్తల నుండి వ్యతిరేకత ఉంది, అదే సమయంలో అనేక మంది కార్యకర్తలు గుడలూర్ ఏనుగును పట్టుకోవాలని పిలుపునిచ్చారు, తద్వారా చికిత్స పొందవచ్చు. కౌషల్.

ఇంకా చదవండి

Previous articleఅలెక్సా, నెస్ట్ ఆధిపత్యం చెలరేగడంతో యుఎస్ టాప్ సెనేటర్ ఇంట్లో బిగ్ టెక్ గురించి భయపడ్డారు
Next articleజూన్ 14 న శక్తి వ్రాతపూర్వక నవీకరణ: మాహి ఏంజెల్ మరియు దల్జీత్లను హరక్ సింగ్స్ ఇంటికి తీసుకువస్తాడు
RELATED ARTICLES

సుశాంత్ సింగ్ రాజ్‌పుత్ తన బాంద్రా పర్యటన ఇచ్చినప్పుడు చెక్ అవుట్ వీడియో

డబ్ల్యుటిసి ఫైనల్: షుబ్మాన్ గిల్ తన ఇండియా-ఎ అండర్ -19 ఆట తనకు ఎన్‌జెడ్‌కు వ్యతిరేకంగా ఎలా ప్రయోజనం చేకూరుస్తుందో వెల్లడించాడు

సిజు విల్సన్ మరియు భార్య తమ 1 నెలల శిశువుల పేరును పూజ్యమైన చిత్రంతో ప్రకటించారు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

సుశాంత్ సింగ్ రాజ్‌పుత్ తన బాంద్రా పర్యటన ఇచ్చినప్పుడు చెక్ అవుట్ వీడియో

డబ్ల్యుటిసి ఫైనల్: షుబ్మాన్ గిల్ తన ఇండియా-ఎ అండర్ -19 ఆట తనకు ఎన్‌జెడ్‌కు వ్యతిరేకంగా ఎలా ప్రయోజనం చేకూరుస్తుందో వెల్లడించాడు

సిజు విల్సన్ మరియు భార్య తమ 1 నెలల శిశువుల పేరును పూజ్యమైన చిత్రంతో ప్రకటించారు

Recent Comments