Thursday, January 20, 2022
spot_img
Homeసాధారణభారతదేశంలోని మేఘాలయ రాష్ట్రంలోని ఒక స్థానిక సంఘం వాతావరణ స్థితిస్థాపకత గురించి పాఠాలను అందిస్తుంది

భారతదేశంలోని మేఘాలయ రాష్ట్రంలోని ఒక స్థానిక సంఘం వాతావరణ స్థితిస్థాపకత గురించి పాఠాలను అందిస్తుంది

ఈ కథ వాస్తవానికి మొంగాబేలో కనిపించింది మరియు ఇది కవరింగ్ క్లైమేట్ నౌలో భాగం , గ్లోబల్ జర్నలిజం సహకారంతో వాతావరణ కథనాన్ని బలపరిచే కవరేజీ.

భారతదేశంలోని ఈశాన్య రాష్ట్రమైన మేఘాలయలోని నోంగ్‌ట్రా గ్రామంలో, వాటిలో ఒకటి ప్రపంచంలోని అత్యంత తేమతో కూడిన ప్రాంతాలు, తేనె ఖాసీ స్వదేశీ సంఘంచే కోరబడిన వనరు. వారు దానిని సేకరించడానికి అడవుల్లోకి వెళతారు.

అవి తేనెటీగలు చేరిన తర్వాత, వారు తేనెటీగలకు తమను తాము పరిచయం చేసుకుంటారు, “తేనెటీగలకు సమాచారం ఇస్తారు” వారు అవసరమైన వాటిని మాత్రమే తీసుకుంటారు. పర్యావరణ సమతుల్యతకు భంగం కలిగించకుండా స్థానిక వ్యవసాయ జీవవైవిధ్యం పట్ల గౌరవం యొక్క ఈ వారసత్వం వాతావరణ మార్పు-సంబంధిత ఆహార ఒత్తిడికి సంబంధించి నోంగ్‌ట్రా యొక్క ఖాసీ సమాజాన్ని మంచి స్థానంలో నిలిపింది, ఐక్యరాజ్యసమితి నివేదిక.

దేశీయ ప్రజల ఆహారంపై UN యొక్క ఆహార మరియు వ్యవసాయ సంస్థ (FAO) నివేదిక FAO మరియు అలయన్స్ ఆఫ్ బయోడైవర్సిటీ ఇంటర్నేషనల్ మరియు CIAT సహ-ప్రచురించిన సిస్టమ్‌లు భారతదేశంలోని ఉత్తరాఖండ్ మరియు మేఘాలయాతో సహా ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ఎనిమిది దేశీయ ప్రజల ఆహార వ్యవస్థల ప్రొఫైల్‌లను కలిగి ఉన్నాయి.

నోంగ్‌ట్రాలో, ఖాసీలు మాత్రమే నివసించే గ్రామం, ఝుమ్ (బదలాయింపు సాగు), ఇంటి తోటలు, అటవీ మరియు నీటి వనరుల ద్వారా మద్దతునిచ్చే విభిన్న సాంప్రదాయ ఆహార వ్యవస్థలు, ఆహార ఉత్పత్తిలో సింథటిక్ రసాయనాల నుండి దూరంగా ఉండటం మరియు సమాజ-నేతృత్వంలోని ప్రకృతి దృశ్యం నిర్వహణ ఈ దేశీయ ఆహార వ్యవస్థకు ఆధారం. వాతావరణ మార్పు మరియు స్థిరత్వానికి స్థితిస్థాపకత.

నాంగ్‌ట్రా ప్రకటన మధ్య వాలు వెంట ఉంది ఈప్ జార్జ్ చిరపుంజీ ప్రాంతం, దక్షిణ అంచుల వెంబడి బాగా విచ్ఛిత్తి చేయబడిన పీఠభూమి మేఘాలయ పీఠభూమి. రికార్డు స్థాయిలో వర్షపాతం నమోదవుతున్న చిరపుంజీ పరీవాహక ప్రాంతం యొక్క ఉపగ్రహ చిత్రాలు, పలుచటి మట్టితో కప్పబడిన బంజరు నేలలా కనిపించే వాటిపై రాతి పంటలను వెల్లడిస్తున్నాయి. కానీ మరింత పాన్, మరియు అకస్మాత్తుగా ఆకుపచ్చ గుచ్చు ఉంది: కాన్యోన్స్ మరియు మూసివేసే గోర్జెస్ యొక్క నిటారుగా ఉన్న వాలులను కౌగిలించుకుని సాగును మార్చే ద్వితీయ అడవులు. ఝుమ్ అనేది సమాజంలోని ప్రాథమిక ఆహార ఉత్పత్తి వ్యవస్థ, ఇందులో రెండు విభిన్న భూ వినియోగాలు ఉంటాయి — వ్యవసాయం మరియు ఫాలో ఫారెస్ట్రీ — అదే స్థలంలో క్రమం మరియు సమయంలో ప్రత్యామ్నాయంగా ఉంటుంది.

“నేను ఈ లోయలు చాలా పచ్చగా ఉన్నాయని అనుకున్నాను ఎందుకంటే ఇది ప్రజలకు సవాలుగా ఉంది అక్కడ ఏదైనా, కాబట్టి వారు తాకబడకుండా ఉండిపోయారు. కానీ నేను నా పరిశోధన (మార్పిడి సాగుపై) చేసినప్పుడు, ఈ వాటర్‌షెడ్‌లలో షిఫ్టింగ్ సాగు యొక్క అభ్యాసం ఇప్పటికీ బలంగా ఉందని నేను కనుగొన్నాను” అని నివేదిక రచయితలలో ఒకరైన మరియు ఖాసీ సంఘం సభ్యుడు భోగ్తోరామ్ మవ్రో పేర్కొన్నారు.

ఖాసీలు తమ కమ్యూనిటీ యొక్క దృఢమైన స్వయం-పరిపాలన ద్వారా తమ ఆహార వ్యవస్థ యొక్క స్థితిస్థాపకతపై విశ్వాసాన్ని కలిగి ఉంటారు. అయినప్పటికీ, నగదు పంటలకు మారడం (చీపురు గడ్డి మరియు ఆయిల్ పామ్), స్థానిక జీవనాధార వ్యవస్థపై భారతదేశ ప్రజా పంపిణీ వ్యవస్థ ప్రభావం మరియు మార్కెట్ ఆధారిత ఉత్పత్తులపై అతిగా ఆధారపడటం వంటి అంశాలు వారి స్థితిస్థాపకతను దెబ్బతీస్తున్నాయి.

“స్థానిక ప్రకృతి దృశ్యం మీద ఆధారపడటం పరిమితం అయినప్పుడు మరియు ప్రభుత్వ విధానాల ద్వారా ఆహార పదార్థాలు ఇప్పుడు సమాజానికి వెలుపల నుండి సేకరించబడినప్పుడు, వ్యవసాయ జీవవైవిధ్యం తగ్గిపోతుంది మరియు ఆహార వ్యవస్థకు స్థితిస్థాపకతను అందించే పర్యావరణ విజ్ఞాన వ్యవస్థ పోతుంది కూడా. అప్పుడు వాణిజ్య పంటల మోనోకల్చర్ మరింత ఆధిపత్యం చెలాయిస్తుంది, ఇది మరింత స్థితిస్థాపకతను తగ్గిస్తుంది, ”అని మేఘాలయకు చెందిన నార్త్ ఈస్ట్ స్లో ఫుడ్ అండ్ అగ్రోబయోడైవర్సిటీ సొసైటీ (NESFAS)లో సీనియర్ అసోసియేట్ మావ్రో చెప్పారు.

సామాజిక-ఆర్థిక, జనాభా స్థితి మరియు ఆరోగ్యం, వ్యవసాయ ఉత్పత్తి యొక్క సున్నితత్వం, అటవీ-ఆధారిత జీవనోపాధి మరియు సమాచార సేవలు మరియు మౌలిక సదుపాయాలకు ప్రాప్యత వంటి అంశాల ఆధారంగా, ఇటీవలి ప్రభుత్వ అధ్యయనం భారతీయ హిమాలయ ప్రాంతంలోని 12 రాష్ట్రాలు మరియు వాతావరణ మార్పులకు వాటి దుర్బలత్వం, ఇతర భారతీయ రాష్ట్రాలు — అస్సాం మరియు మిజోరాం తరువాత జమ్మూ మరియు కాశ్మీర్, మణిపూర్, మేఘాలయ మరియు పశ్చిమ బెంగాల్, నాగాలాండ్, హిమాచల్ ప్రదేశ్ మరియు త్రిపుర, అరుణాచల్ ప్రదేశ్ మరియు ఉత్తరాఖండ్ – అధిక హానిని కలిగి ఉన్నాయి. అగ్రోబయోడైవర్సిటీ, దాగి ఉన్న ఆకలి మరియు సౌరియా పహారియాస్ వంటి గ్రామీణ స్థానిక సమాజాల మధ్య సంబంధాలు, ముఖ్యంగా హాని జార్ఖండ్‌లోని గిరిజన సమూహం (PVTG), చారిత్రక కాలంలో నేర్చుకున్నవి – ఎక్కడ పెరుగుతాయి – సహాయకరంగా ఉండవచ్చని మరియు వాతావరణ అనుకూల వ్యవసాయ పద్ధతులకు దారితీయవచ్చని జతచేస్తుంది.

“మనం ఏమిటి అవి ఎంత వాతావరణాన్ని తట్టుకోగలవో ఇప్పుడు పరిశీలించాలి” అని న్యూ ఢిల్లీలోని ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ పబ్లిక్ హెల్త్ ప్రొఫెసర్ ఘోష్-జెరత్ అన్నారు. ఆమె FAO నివేదికతో సంబంధం కలిగి లేదు.

స్వదేశీ ఆహార వ్యవస్థలపై పరిశోధన ప్రాధాన్యతలు దేశీయ కమ్యూనిటీలకు తెలిసిన అనేక రకాల దేశీయ ఆహారాల యొక్క క్రమబద్ధమైన డాక్యుమెంటేషన్‌ను కలిగి ఉండాలి (వాటి వర్గీకరణ వర్గీకరణ, కాలానుగుణ లభ్యత, వాటి పోషక విలువలు, సమాజంలో వాటి ప్రస్తుత వినియోగం), ఆహార భద్రత మరియు ఆహార వైవిధ్యానికి వారి సహకారం.

“ఆహార అలవాట్లను ఏది నిర్దేశిస్తుందో అధ్యయనాలు అన్వేషించాలి. స్వదేశీ ఆహార పదార్థాల వినియోగాన్ని సులభతరం చేసే లేదా అడ్డంకులుగా ఉండే అంశాలు, సమాజం తమ ఆహార వ్యవస్థలపై విశ్వాసం ఉంచి దానికి విలువనిచ్చేలా ప్రవర్తన మార్పు కమ్యూనికేషన్ వ్యూహాలు ఎలా ఉండాలి. అయినప్పటికీ, ఈ సాంప్రదాయ జ్ఞానం స్థానిక సమాజాలతో సహ-ఉత్పత్తి చేయబడుతుందని మేము తెలుసుకోవాలి, తద్వారా వారు తమ సాంప్రదాయ జ్ఞానంపై తగిన గుర్తింపు, గుర్తింపు మరియు యాజమాన్యాన్ని పొందుతారు, ”అని ఘోష్-జెరత్ మోంగాబే-ఇండియాతో అన్నారు.

7,500 కి.మీ కంటే ఎక్కువ దూరంలో

COP26

గ్లాస్గోలో, ఈ నవంబరులో స్వదేశీ పద్ధతులు చర్చనీయాంశమయ్యాయి, ప్రపంచవ్యాప్తంగా స్థానిక నాయకులు స్థానిక మరియు స్థానిక పరిజ్ఞానం ద్వారా తెలియజేయబడిన వాతావరణ ఉపశమన మరియు అనుసరణ పద్ధతుల గుత్తిని హైలైట్ చేశారు.

ప్రకారం IPCC యొక్క తాజా గ్లోబల్ అసెస్‌మెంట్, ఈ పద్ధతులు “విస్తృత స్థాయి ప్రవర్తనను వేగవంతం చేయగలవు గ్లోబల్ వార్మింగ్‌కు అనుగుణంగా మరియు 1.5°Cకి పరిమితం చేయడంతో స్థిరమైన మార్పులు.”

నాంగ్‌ట్రా యొక్క స్థానిక ప్రకృతి దృశ్యం సమాజాన్ని ఎలా నిలబెట్టింది

నాంగ్‌ట్రా పంట మూలం మరియు వైవిధ్యం యొక్క ముఖ్యమైన కేంద్రంలో ఉంది మరియు స్థానిక మొక్కల పెంపకం కొనసాగుతోంది. మాండరిన్ ఆరెంజ్ వంటి తినుబండారాలను సూచిస్తూ, నిన్నటి అడవి పండ్లు నేటి పెంపకం పండ్లు అని నివేదిక నొక్కి చెప్పింది. సమాజంలో పండించే కొన్ని పంటలు శతాబ్దాల క్రితం ప్రవేశపెట్టబడ్డాయి మరియు మిల్లెట్, రైస్ బీన్, మొక్కజొన్న, సరుగుడు, బత్తాయి మరియు బంగాళాదుంప వంటి వాటి సుదీర్ఘ చరిత్రల కారణంగా సంప్రదాయంగా పరిగణించబడ్డాయి.

తృణధాన్యాలు, చిక్కుళ్ళు, వేర్లు మరియు దుంపలు, కూరగాయలు, పండ్లు, కాయలు మరియు గింజలు మరియు ఇతర తినదగిన జాతులతో సహా 63 రకాల మొక్కలు ఝుమ్ పొలాలు లేదా కిచెన్ గార్డెన్‌లలో పెరుగుతాయి. కమ్యూనిటీ ద్వారా పండించే అనేక పంటలు బహుళ రకాలను కలిగి ఉంటాయి.

ఉదాహరణకు, ఝుమ్ వ్యవసాయం 12 బంగాళాదుంప రకాలు, ఏడు కోకోయమ్ రకాలు మరియు ఏడు చిలగడదుంప రకాలను అందిస్తుంది. “మేము పండించే ఆహారం నుండి మనకు మందులు లభిస్తాయి. COVID-19 లాక్‌డౌన్ సమయంలో, మార్కెట్ గొలుసు అంతరాయాలను చూసిన, మేము నాణ్యమైన ఆహారాన్ని పొందగలిగాము, ఎందుకంటే మేము సాంప్రదాయకంగా ఆహార ఉత్పత్తి కోసం మా స్థానిక వ్యవసాయ వైవిధ్యంపై ఆధారపడతాము, ”అని నోంగ్‌ట్రా నుండి డిడియానా రానీ మొంగాబే-ఇండియాతో అన్నారు.

కమ్యూనిటీ ఆహార ఉత్పత్తి కోసం ఎటువంటి బాహ్య ఇన్‌పుట్‌లను, ప్రత్యేకించి సింథటిక్ రసాయనాలను ఉపయోగించదు, నివేదికను ఉటంకిస్తూ Mawroh పేర్కొన్నాడు. “జంతు వ్యవస్థలో, సాగు కోసం భూమిని క్లియర్ చేస్తున్నప్పుడు పడిపోయిన బయోమాస్‌ను కాల్చడం ద్వారా వచ్చే బూడిద మాత్రమే ఉపయోగించబడుతుంది.”

స్థానిక పాలన పర్యవేక్షిస్తుంది ఆహార ఉత్పత్తి వ్యవస్థ, ప్రకృతి దృశ్యం ఆరోగ్యంగా ఉండేలా చూసుకోవడం మరియు ఆహార వ్యవస్థ యొక్క స్థితిస్థాపకతను బలోపేతం చేయడం. దర్బార్ ష్నోంగ్ (విలేజ్ కౌన్సిల్) అనేది స్థానిక ప్రకృతి దృశ్యంలోని అటవీ మరియు ఇతర సహజ ప్రాంతాలను రక్షించడానికి మరియు సంరక్షించడానికి నియమాలు మరియు నిబంధనలను రూపొందించే సహజ వనరులను నియంత్రించే సమాజంలో అత్యంత కీలకమైన సంస్థ.

“ఉదాహరణకు, నేల మరియు భూమి యొక్క అంశం వ్యవసాయాన్ని నిర్ణయిస్తాయి. కమ్యూనిటీకి నీటి వనరులను కలిగి ఉన్నందున ఉన్నత ప్రాంతాలు కలవరపడవు,” అని మవ్రో జతచేస్తుంది.

గ్రామ కౌన్సిల్ పనికి సహాయం చేయడం గ్రామ అభివృద్ధి కమిటీ (VDC) . సాగు కోసం భూమిని పొందడం దీని అతి ముఖ్యమైన పని. కమ్యూనిటీ భూమి నుండి సహజ ఉత్పత్తులను కోయడానికి ఇది సెట్ చేసిన నియమాలు మరియు నిబంధనలు భవిష్యత్తులో ఆహారాన్ని పెంచడానికి భూమి కొరతను నివారించడానికి ఉద్దేశించబడ్డాయి.

పాలసీలలో స్థానిక వ్యవసాయ జీవవైవిధ్యంపై అవగాహనతో సహా

90ల మధ్యకాలం వరకు, నోంగ్‌ట్రాలోని సంఘం స్థానికంగా ఉత్పత్తి చేయబడిన ధాన్యాలు, కూరగాయలపై ఆధారపడింది. మరియు గడ్డ దినుసు పంటలు, వీటిలో ప్రధానమైన చిలగడదుంప, మిల్లెట్ మరియు కోకోయమ్‌లు – అడవి నుండి మొక్కలు మరియు జంతువులతో అనుబంధంగా ఉంటాయి. “మిల్లెట్ మా బియ్యం,” నోంగ్‌ట్రాకు చెందిన పాస్కల్ రానీ ఎత్తి చూపారు.

అయితే, 1980లలో ప్రజా పంపిణీ వ్యవస్థను ప్రవేశపెట్టడంతో పాటు పెరుగుతున్న ఆదాయాలు మరియు మార్కెట్ యాక్సెస్‌తో పాటు బియ్యం ఆహారంలో సర్వవ్యాప్తి చెందింది మరియు ఇప్పుడు సమాజానికి అత్యంత ముఖ్యమైన ఆహారంగా మారింది, మిల్లెట్ మరియు జాబ్ కన్నీటి వంటి ఇతర ధాన్యం పంటలకు ప్రత్యామ్నాయంగా ఉంది.

“మార్కెట్ నుండి వచ్చే ఆహారం నిజానికి మరింత ముఖ్యమైనది ప్రపంచంలోని అనేక ప్రాంతాలలో ఉన్న విధంగా సంఘం యొక్క ఆహారం కోసం. ఇప్పుడు, దాదాపు సగం ఆహారం మార్కెట్ నుండి వస్తుంది. ఇది ప్రయోజనాలను కలిగి ఉంది, ముఖ్యంగా పంటలు ఇంకా పండించని సీజన్లో మరియు అటవీ ఆహారంపై అధిక ఆధారపడటం. మార్కెట్ సౌలభ్యాన్ని సంఘం అంగీకరించింది. గుర్తుంచుకోవలసిన ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే, మార్కెట్-ఆధారిత ఆహారం కోసం స్థానిక ప్రత్యామ్నాయాలు అందుబాటులో ఉన్నాయి, కానీ ఇది బాగా గుర్తించబడని విషయం,” అని మావ్రో చెప్పారు.

సమాంతరంగా, చీపురు వంటి వాణిజ్య పంటల సాగు, రైతులు తమ ఆర్థిక స్థితిని మెరుగుపర్చడానికి అనుమతించారు, గడ్డితో కప్పబడిన పైకప్పులను టిన్తో భర్తీ చేయడం వంటివి. కానీ వ్యవసాయ చీపురు నీటి వనరుల క్షీణతకు మరియు నేల క్షీణతకు దారితీసింది. 2016 నుండి, నోంగ్‌ట్రావ్‌లోని ఖాసీ సంఘంలో ప్రభుత్వం జోక్యం చేసుకుంటూ, ఝుమ్‌ను పరిమితం చేసి, సంఘంలోని భూమి లావాదేవీల కోసం ప్రభుత్వం నుండి వ్రాతపూర్వక పత్రం అవసరమని కూడా నివేదిక పేర్కొంది.

నోంగ్‌ట్రాలోని ఖాసీల మాదిరిగానే, జార్ఖండ్‌లోని సౌరియా పహారియాలు, ప్రత్యేకించి దుర్బలమైన గిరిజన సమూహం (PVTG), కుర్వ వ్యవసాయం (అడవుల్లో వ్యవసాయాన్ని మార్చడం, వ్యవసాయ భూముల్లో వ్యవసాయం చేయడం) ఆచరిస్తున్నారు. ప్రధానంగా దిగుబడిపై దృష్టి కేంద్రీకరించిన వ్యవసాయ జోక్యాల కారణంగా కరువు-నిరోధక మిల్లెట్లు.

“సాంప్రదాయ వ్యవస్థలో, వారు అడవులు మరియు నీటి వనరుల వంటి సహజ ఆహార వనరులను పొందారు. పూర్వీకుల నుండి అనుభవపూర్వకమైన అభ్యాసం నుండి పొందిన వారి దేశీయ జ్ఞానం ద్వారా, వారు ఈ ఆహారాలు తినదగినవి మరియు కొన్ని లక్షణాలను కలిగి ఉన్నాయని అర్థం చేసుకున్నారు మరియు వారి సంస్కృతిలో వాటిని ప్రచారం చేశారు. స్థానిక వాతావరణానికి అనుగుణంగా వాటిని ఎక్కడ పండించాలో మరియు ఎక్కడ పెంచాలో వారికి తెలుసు” అని సుపర్ణ ఘోష్-జెరత్ వివరించారు.

ఈ గిరిజన సమూహం దీర్ఘకాలం పొడిగా ఉండటం వంటి వాతావరణ వైవిధ్యాలను ఎదుర్కొంటుంది. స్పెల్ మరియు అనియత వర్షాలు, వ్యవసాయం, విత్తన సంరక్షణ మరియు ప్రతికూల పరిస్థితులలో మరియు సన్నగా ఉండే కాలాల్లో వినియోగం కోసం దేశీయ అటవీ ఆహారాలు మరియు కలుపు మొక్కలను పొందడం కోసం వాతావరణాన్ని తట్టుకోగల దేశీయ పంట రకాలను ఉపయోగించడం ద్వారా. స్థానిక వాతావరణ వైవిధ్యం వ్యవసాయ ఉత్పాదకత మరియు వైవిధ్యాన్ని (నీటి ఒత్తిడితో కూడిన వాతావరణం కారణంగా) ప్రభావితం చేసిందని సంఘం గుర్తించింది.

ఈ మార్పులు సహజమైన స్వదేశీ ఆహారాల లభ్యతను కూడా ప్రభావితం చేశాయి. ఈ ప్రాంతంలోని వృక్షసంపద, అడవులు మరియు నీటి వనరులు. పాత తరాల వారు వినియోగించే సువాసనగల దేశీయ వరి రకాలు (బిస్మునియా మరియు డుమార్కాని వంటివి) ఇప్పుడు దాదాపు ఉనికిలో లేవు లేదా అంతరించిపోయాయి. ఇంతకుముందు విస్తృతంగా వ్యాపించిన (గుండ్లి లేదా చిన్న మిల్లెట్) వంటి మిల్లెట్లు ప్రస్తుతం దాదాపు అంతరించిపోయాయి,
పరిశోధనలో ఘోష్-జెరత్ పేర్కొన్నారు

దీనికి DBT/వెల్‌కమ్ ట్రస్ట్ ఇండియా అలయన్స్ ఫెలోషిప్ ద్వారా మద్దతు ఉంది.

మేఘాలయలో, మావ్రో మరియు సహచరులు దీని కోసం ప్రయత్నిస్తున్నారు పాలసీలలో స్థానిక ఆగ్రోబయోడైవర్సిటీని చేర్చండి, ప్రత్యేకించి ఝుమ్ సాగులో నిర్లక్ష్యం చేయబడిన మరియు అండర్ యుటిలైజ్డ్ జాతులు (NUS). “మధ్యాహ్న భోజన పథకం (పాఠశాల భోజన కార్యక్రమం) వంటి స్థానిక ప్రభుత్వ కార్యక్రమాలలో వ్యవసాయ జీవవైవిధ్యాన్ని చేర్చడం అనేది స్థానిక ఆహార వ్యవస్థ యొక్క నిరంతర అభ్యాసాన్ని ప్రోత్సహించడానికి మరొక మార్గం” అని ఆయన చెప్పారు. ఉదాహరణకు, NESFAS పాఠశాల తోటల స్థాపనను ప్రోత్సహిస్తుంది, దాని నుండి కూరగాయలు పండించి, పిల్లలకు భోజనంలో చేర్చబడుతుంది.

మరో మార్గం ఏమిటంటే సంఘం స్థాపన మరియు పనితీరుకు మద్దతు ఇవ్వడం. విత్తన బ్యాంకులు. సరసమైన ధృవీకరణ వ్యవస్థ దాని పర్యావరణపరంగా స్థిరమైన ఆహార ఉత్పత్తి వ్యవస్థ యొక్క విలువను గ్రహించడంలో సమాజానికి సహాయపడుతుంది, ఇది సేంద్రీయమైనది. ఇంకా, జాతీయ విద్యా విధానం 2020 అధికారిక విద్యలో ప్రధాన స్రవంతి సాంప్రదాయ జ్ఞాన వ్యవస్థలకు విపరీతమైన పరిధిని కలిగి ఉంది, మావ్రో జతచేస్తుంది.

అడవులను నాశనం చేసే జం నుండి ఝుమ్‌పై చర్చను నడిపించడం చాలా ముఖ్యమైనదని ఆయన చెప్పారు. దాని ల్యాండ్‌స్కేప్ మేనేజ్‌మెంట్ విధానం కారణంగా విలువైన పర్యావరణ వ్యవస్థ సేవలను అందిస్తోంది.

“క్రమంగా, పరిశోధనా విభాగం పెరుగుతున్న కొద్దీ, మేము అటువంటి సాంప్రదాయ వ్యవస్థల యొక్క మరిన్ని అంశాలను విప్పగలుగుతాము.”

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments