Thursday, January 20, 2022
spot_img
Homeవ్యాపారం'మధ్యవర్తిత్వ మండలిని ఎగ్జిక్యూటివ్ ప్రత్యేకంగా నిర్వహించలేరు'

'మధ్యవర్తిత్వ మండలిని ఎగ్జిక్యూటివ్ ప్రత్యేకంగా నిర్వహించలేరు'

మధ్యవర్తిత్వ బిల్లును బలోపేతం చేయడానికి సంప్రదింపులు విస్తృత సంప్రదింపులు జరగాలని అంతర్జాతీయ మధ్యవర్తిత్వ సంస్థ యొక్క బోర్డ్‌లో డైరెక్టర్, ప్రశంసలు పొందిన మధ్యవర్తి శ్రీరామ్ పంచు ఆశిస్తున్నారు. ప్రతిపాదిత చట్టం చట్టం మరియు న్యాయంపై పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీ ముందు ఉంది. బాబ్రీ మసీదు-రామ జన్మభూమి వివాదంలో మధ్యవర్తిగా ఉండి, మధ్యవర్తిత్వ ప్రక్రియపై అనేక పుస్తకాలను రచించిన పంచు బిల్లుపై తన అభిప్రాయాలను బిజినెస్‌లైన్‌తో పంచుకున్నారు. సారాంశాలు:

పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టిన మధ్యవర్తిత్వ బిల్లు మరియు చట్టం మరియు న్యాయ మంత్రిత్వ శాఖ ఇంతకు ముందు ప్రచురించిన ముసాయిదా బిల్లుకు భిన్నంగా ఎలా ఉంది?

లా మంత్రిత్వ శాఖ పంపిణీ చేసిన మునుపటి ముసాయిదాలో, ప్రతిపాదిత మధ్యవర్తిత్వ మండలి ఆఫ్ ఇండియాకు సుప్రీంకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి లేదా హైకోర్టు మాజీ ప్రధాన న్యాయమూర్తి నేతృత్వం వహించబోతున్నారు. ఆ నిబంధన ఇప్పుడు తీసివేయబడింది మరియు ఇప్పుడు ప్రభుత్వంచే నియమించబడిన ఎవరైనా దీనికి నాయకత్వం వహించవచ్చని చెబుతోంది.

నేను చాలా కలవరపెడుతున్నాను. అన్నింటికంటే, మధ్యవర్తిత్వం అనేది వివాద పరిష్కారం. ఇది సివిల్ ప్రొసీజర్ కోడ్ ద్వారా నియంత్రించబడే చట్టపరమైన పరిధిలో ఉంది. కౌన్సిల్‌కు రిటైర్డ్ సీనియర్ న్యాయమూర్తి నేతృత్వం వహించాలి మరియు కౌన్సిల్‌లోని అన్ని నియామకాలు భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి లేదా అతని ఆమోదంతో చేయాలి. ఇది ఎగ్జిక్యూటివ్ ద్వారా ప్రత్యేకంగా నిర్వహించబడే సాధారణ ప్రభుత్వ నియంత్రణ సంస్థ కాదు.

ఇంకా కొన్ని సమస్యలు ఆందోళన కలిగిస్తున్నాయి. ముగ్గురు సభ్యుల కౌన్సిల్‌లోని మిగతా ఇద్దరు సభ్యులను తీసుకోండి. ప్రత్యామ్నాయ వివాద పరిష్కారంలో అనుభవం ఉన్న వ్యక్తులను చేర్చడానికి మరియు ప్రత్యామ్నాయ వివాద పరిష్కారాన్ని బోధించడానికి బిల్లు అందిస్తుంది. కానీ ఇది మధ్యవర్తుల కోసం ఎటువంటి నిబంధనలను చేయదు. న్యాయవాదులు మరియు వైద్యులను నియంత్రించే విధంగా మీరు మధ్యవర్తులను నియంత్రిస్తున్నందున ఇది చాలా ముఖ్యమైన తప్పిదం. ఇది వృత్తిపరమైన విషయం. కాబట్టి, మీరు తప్పనిసరిగా కౌన్సిల్‌లో మధ్యవర్తిత్వంలో అనుభవం ఉన్న వ్యక్తులను కలిగి ఉండాలి.

మీడియేషన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియా పాత్రపై మీ అభిప్రాయాలు ఏమిటి?

కొంతమంది కనీస నియంత్రణ ఉత్తమమని భావిస్తారు మరియు కొన్ని దేశాలు ఆ విధంగా చేశాయి. ఇతర మార్గం నియంత్రించడం, నాణ్యత తనిఖీలు మరియు అక్రిడిటేషన్ అందించడం. ఇది రెండు విధాలుగా పని చేస్తుంది మరియు సమస్యలను కూడా ఎదుర్కోవచ్చు. బిల్లు మధ్యవర్తిత్వాన్ని సాధారణ వృత్తిపరమైన కార్యకలాపంగా చూస్తుంది. కాబట్టి, ఇది శిక్షణ మరియు సర్వీస్ ప్రొవైడర్ల కోసం ప్రమాణాలు, అక్రిడిటేషన్, ఇన్‌స్టిట్యూట్‌లను నిర్దేశిస్తుంది. మీరు దీన్ని ఎలా పని చేస్తారనేది ముఖ్యమైన విషయం. అందుకే కౌన్సిల్‌లో సరైన రిసోర్స్ పర్సన్‌లు కావాలి.

బిల్లు స్టాండింగ్ కమిటీకి వెళ్లింది. బిల్లు ఆకృతిని మెరుగుపరచడానికి మీకు అవకాశం ఉందా?

బిల్లు పార్లమెంటు స్టాండింగ్ కమిటీకి వెళ్లినందుకు నేను సంతోషిస్తున్నాను. కమిటీ వాటాదారులను సంప్రదించి వారి అభిప్రాయాలను అడుగుతుందని నేను భావిస్తున్నాను. వారు పూర్తి సంప్రదింపులు జరుపుతారని నేను ఖచ్చితంగా అనుకుంటున్నాను. సుశీల్ కుమార్ మోడీ, స్టాండింగ్ కమిటీ ఛైర్మన్, గౌరవనీయమైన మరియు అనుభవజ్ఞుడైన రాజకీయ నాయకుడు మరియు నిర్వాహకుడు మరియు పి విల్సన్ వంటి సీనియర్ న్యాయవాదులతో సహా ఇతర సభ్యులు కూడా ఉన్నారు. కాబట్టి, మంచి పరస్పర చర్య ఉంటుందని మరియు సరైన బిల్లు వెలువడుతుందని నేను భావిస్తున్నాను.

ఈ బిల్లు అంతర్జాతీయ మధ్యవర్తిత్వ పద్ధతులను ప్రతిబింబిస్తుందా?

అక్కడ అనేక అంతర్జాతీయ చట్టాలు. సింగపూర్ ఒక ఉదాహరణ. మధ్యవర్తిత్వ బిల్లును కలపడం చాలా కష్టం కాదు మరియు రాకెట్ సైన్స్ కాదు. ఇంకొక సమస్యను ప్రస్తావిస్తాను. ఈ బిల్లును భారతదేశంలో అంతర్జాతీయ వాణిజ్య మధ్యవర్తిత్వం నిర్వహిస్తే, ఈ బిల్లు దేశీయ మధ్యవర్తిత్వం వలె పరిగణించబడే విధంగా రూపొందించబడింది. సెటిల్‌మెంట్‌ జరిగితే అది కోర్టు తీర్పుగా అమలు చేయవచ్చని చెబుతోంది.

సమస్య ఏంటంటే.. ఇలా చేస్తే సింగపూర్‌ లాభపడదు. కన్వెన్షన్. మీరు విదేశాలలో ఈ ప్రతిపాదిత చట్టం కింద చేసిన మధ్యవర్తిత్వాన్ని అమలు చేయాలనుకుంటే, సింగపూర్ కన్వెన్షన్ మధ్యవర్తిత్వ పరిష్కారాన్ని డిక్రీ లేదా తీర్పుగా పరిగణించే కేసులను మినహాయించినందున మీరు దీన్ని చేయలేరు. కోర్టులో కేసు పెండింగ్‌లో ఉన్న సమయంలో మధ్యవర్తిత్వం జరుగుతుంది.

మేము సింగపూర్ కన్వెన్షన్‌లో మొదటి సంతకం చేసిన వారిలో ఒకరు. మీరు ప్రపంచంలో ఎక్కడైనా మధ్యవర్తిత్వాన్ని అమలు చేయగలిగినందున సింగపూర్ కన్వెన్షన్ వ్యాపారవేత్తలకు మధ్యవర్తిత్వాన్ని ఆకర్షణీయంగా చేస్తుంది. కానీ ఇప్పుడు చట్టం రూపొందించిన విధానం కారణంగా, మీరు భారతదేశంలో మధ్యవర్తిత్వం చేస్తే, మీరు సింగపూర్ కన్వెన్షన్ ప్రయోజనం పొందలేరు. కాబట్టి, వివాదాస్పద వ్యక్తులు భారతదేశం వెలుపల మధ్యవర్తిత్వం వహించడానికి ఇష్టపడతారు. అంతర్జాతీయ మధ్యవర్తిత్వానికి భారతదేశం ఒక బలమైన కేంద్రంగా ఉండాలంటే మనం దీనిని పరిష్కరించాలి.

నిర్బంధ మధ్యవర్తిత్వం, ముఖ్యంగా వాణిజ్య వివాదాలలో ఎంత ప్రభావవంతంగా ఉంటుంది?

బిల్ వ్యాజ్యానికి ముందు మధ్యవర్తిత్వం కోసం అందిస్తుంది. ఇరువర్గాలు మధ్యవర్తితో కూర్చుంటే సరిపోతుంది. వివాదాలను పరిష్కరించుకోవాలని ఒత్తిడి చేయడం లేదు. ఇది వాణిజ్య సందర్భాలలో మాత్రమే కాకుండా అనేక ఇతర వివాదాలలో చాలా ముఖ్యమైనది. మాకు పెద్దఎత్తున కేసులు బకాయి ఉన్నాయి. మనకు మంచి మధ్యవర్తిత్వ వ్యవస్థ ఉంటే, మనం బ్యాక్‌లాగ్‌ను గణనీయంగా తగ్గించవచ్చు. చాలా మంది సీనియర్ న్యాయమూర్తులు కూడా అలాగే భావిస్తున్నారు.

మధ్యవర్తిత్వానికి సరిపోని దాదాపు 15 వివాదాలు లేదా అంశాలు ఉన్నాయి. అలాగే, మధ్యవర్తిత్వ ప్రక్రియ పరిధిలో లేని ఏవైనా వివాదాలను తెలియజేయడానికి కేంద్రానికి స్వేచ్ఛ ఉంది. దీనిపై మీ అభిప్రాయం ఏమిటి?

ఈ 15 వివాదాలలో చాలా వాటిని మధ్యవర్తిత్వం ముందు తీసుకురావచ్చు. ఉదాహరణకు, మైనర్లకు సంబంధించిన కేసులు మినహాయించబడ్డాయి. మధ్యవర్తిత్వం నుండి దానిని మినహాయించడం తప్పు. సెటిల్మెంట్ మైనర్‌కు మంచిది కావచ్చు. మైనర్‌కు ప్రాతినిధ్యం వహించడానికి కోర్టు నియమించిన తగిన వ్యక్తితో మధ్యవర్తిత్వం వహించవచ్చని చెప్పడం ఉత్తమం మరియు కోర్టు సెటిల్‌మెంట్‌ను ఆమోదించాలి. టెలికాం, కాపీరైట్ మరియు పేటెంట్‌లు కూడా అనవసరంగా మినహాయించబడ్డాయి. అవును, మేము తీవ్రమైన నేరాలకు మధ్యవర్తిత్వం వహించలేము. కానీ చెక్ బౌన్సింగ్ వంటి అనేక క్రిమినల్ కేసుల్లో సివిల్ వివాదం దాని గుండెల్లో ఉంటుంది.

బిల్ స్పష్టంగా మధ్యవర్తిత్వం మరియు రాజీని నిర్వచించింది…

అవును, ఇది చాలా బాగుంది. మధ్యవర్తిత్వం మరియు రాజీ గురించి చాలా గందరగోళం ఉంది. ఇప్పుడు, బిల్లు ఐక్యరాజ్యసమితి యొక్క అదే పద్ధతిని అనుసరిస్తుంది.

ఇది మధ్యవర్తిత్వాన్ని విస్తృతంగా నిర్వచిస్తుంది మరియు రాజీని కూడా కలిగి ఉంటుంది. వాస్తవంగా, రెండు ప్రక్రియల మధ్య తేడా లేదు.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments