Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణబ్యాంక్ ఎన్‌పిఎలు దాదాపు ఆరేళ్ల కనిష్టానికి తగ్గాయి: RBI ట్రెండ్స్ & ప్రోగ్రెస్ రిపోర్ట్

బ్యాంక్ ఎన్‌పిఎలు దాదాపు ఆరేళ్ల కనిష్టానికి తగ్గాయి: RBI ట్రెండ్స్ & ప్రోగ్రెస్ రిపోర్ట్

రికవరీ సంకేతాలను చూపుతున్న క్రెడిట్ వృద్ధి, RBI నివేదిక

టాపిక్స్ భారతీయ బ్యాంకులు | బ్యాంక్ NPAలు | RBI

మనోజిత్ సాహా | ముంబయి chart

సంశయవాదులు తప్పు అని రుజువు చేయడం, 2020-21 ఇటీవలి సంవత్సరాలలో

ఉత్తమమైనదిగా మారింది భారతీయ బ్యాంకులు

వారి ఆర్థిక పనితీరు పరంగా.

మహమ్మారి -బ్యాంకుల ఆదాయం స్థిరంగా ఉన్నప్పటికీ ఖర్చులు తగ్గుముఖం పట్టడంతో ఆర్థిక సంవత్సరం లాభదాయకతలో “స్పష్టమైన పెరుగుదల”తో గుర్తించబడింది, రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) వార్షిక ట్రెండ్స్ & ప్రోగ్రెస్ రిపోర్ట్‌లో గమనించింది.

సంవత్సరంలో, బ్యాంకుల మొత్తం ఆదాయం స్థిరంగా ఉంది, అతి పెద్ద భాగం — వడ్డీ ఆదాయం — తక్కువగా ఉన్న వాతావరణంలో స్వల్పంగా క్షీణించినప్పటికీ క్రెడిట్ ఆఫ్‌టేక్ మరియు వడ్డీ రేట్లు, నివేదిక పేర్కొంది. “పెట్టుబడుల ద్వారా వచ్చే ఆదాయంలో గణనీయమైన పెరుగుదల కారణంగా పతనం (వడ్డీ ఆదాయం) పరిపుష్టమైంది. G-Sec దిగుబడులు పడిపోవడంపై బ్యాంకులు లాభాలను బుక్ చేసుకున్నందున, ట్రేడింగ్ నుండి వచ్చే ఆదాయం కూడా వేగవంతమైంది, ”అని పేర్కొంది.

డిపాజిట్లపై ఖర్చు చేసిన వడ్డీతో వారి ఖర్చు తగ్గింది. మరియు మొత్తం రుణాలలో వడ్డీ రేట్లు మరియు సంకోచం కారణంగా రుణాలు తీసుకోవడం తిరస్కరించబడింది.

“బ్యాంకుల లాభదాయకత, రిటర్న్ మధ్య స్ప్రెడ్ పరంగా కొలుస్తారు ఫండ్స్ మరియు ఫండ్స్ ఖర్చుపై, మునుపటి వాటి కంటే రెండోది క్షీణించడంతో మెరుగుపడింది,” అని నివేదిక పేర్కొంది. ముఖ్యంగా PSBల విషయంలో లాభదాయకత లేదా మార్జిన్ మెరుగుదల స్పష్టంగా కనిపించింది.

ఆస్తి నాణ్యత

2018లో ప్రారంభమైన మొండి బకాయిల క్షీణత మహమ్మారి సంవత్సరంలో కొనసాగింది, ఇది షెడ్యూల్డ్ వాణిజ్య బ్యాంకుల స్థూల NPAలు మార్చి 2021 నాటికి 7.3 శాతానికి పడిపోయాయి. మార్చిలో ఇది 8.2 శాతంగా ఉంది. 2020, మరియు సెప్టెంబర్ 2021లో 6.9 శాతానికి చేరుకుంది.

“తాత్కాలిక పర్యవేక్షక డేటా నిష్పత్తిని 6.9 శాతానికి తగ్గించాలని సూచిస్తుంది ముగింపు-సెప్టెంబర్ 2021,” నివేదిక పేర్కొంది.

సెప్టెంబరులో 6.9 శాతం ఐదేళ్లలో అత్యల్పంగా ఉంది. మార్చి 2016లో బ్యాంకుల స్థూల NPA 7.6 శాతం; ఇది ఒక సంవత్సరం క్రితం నుండి 4.6 శాతం పెరిగింది, ప్రధానంగా సెంట్రల్ బ్యాంక్ నిర్వహించిన ఆస్తి నాణ్యత సమీక్ష కారణంగా. మార్చి 2018లో స్థూల NPA గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంది, అది 11.5 శాతానికి చేరుకుంది.

2020-21లో, ఆస్తి వర్గీకరణ నిలిచిపోయిన కారణంగా, తక్కువ స్లిపేజ్‌ల కారణంగా ఆస్తి నాణ్యతలో మెరుగుదల జరిగింది. అపరాధ ఆస్తుల క్షీణతతో, వారి కేటాయింపు అవసరాలు కూడా పడిపోయాయి మరియు ప్రభుత్వ మరియు ప్రైవేట్ రంగ బ్యాంకుల నికర NPA నిష్పత్తి మునుపటి సంవత్సరం నుండి తగ్గింది.

chart

chart chart

“అలాగే 2018 నుండి గమనించబడింది, 2020-21లో GNPAని తగ్గించడానికి రైట్-ఆఫ్‌లు ప్రధానమైన ఆశ్రయం” అని RBI తెలిపింది. ఆస్తి నాణ్యత మెరుగుపడినప్పటికీ, స్టాండర్డ్ రిస్ట్రిక్టెడ్ అడ్వాన్స్‌లు మార్చి 2020లో 0.4 శాతం నుండి ఒక సంవత్సరం తర్వాత 0.8 శాతానికి పెరిగాయి.

మరింతగా పునర్వ్యవస్థీకరించబడిన స్టాండర్డ్ అడ్వాన్స్‌లు రిటైల్ లోన్‌లు మరియు MSMEల కోసం పునర్నిర్మాణ పథకం 2.0 కారణంగా సెప్టెంబర్ 2021 చివరి నాటికి 1.8 శాతానికి పెరిగింది, ఇది ఆస్తి వర్గీకరణ డౌన్‌గ్రేడ్‌ను కలిగి ఉండదని బ్యాంకింగ్ రెగ్యులేటర్ పేర్కొంది.

ఇది ప్రారంభ ఒత్తిడి అధిక పునర్నిర్మిత పురోగతి రూపంలో ఉంటుందని హెచ్చరించింది. ఫలితంగా, బ్యాంకులు సంభావ్య ఒత్తిడిని గ్రహించేందుకు, అలాగే పాలసీ మద్దతు దశలవారీగా ముగిసినప్పుడు క్రెడిట్ ప్రవాహాన్ని పెంచుకోవడానికి తమ మూలధన స్థానాలను పెంచుకోవాల్సిన అవసరం ఉందని నివేదిక పేర్కొంది.

లోన్ వృద్ధి రికవరీ

వాణిజ్య బ్యాంకుల రుణ వృద్ధి — మ్యూట్ చేయబడిన డిమాండ్ పరిస్థితులు మరియు ప్రమాద విరక్తిని ప్రతిబింబిస్తూ గత రెండు సంవత్సరాలుగా క్షీణిస్తున్న ఇది — ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి అర్ధభాగంలో రికవరీ సంకేతాలను చూపించింది.

“జనాభా సమూహాలలో, కోవిడ్-19 వ్యాప్తి తర్వాత గ్రామీణ మరియు సెమీ-అర్బన్ ప్రాంతాలలో సాపేక్షంగా అధిక రుణ వృద్ధి ఒక ప్రకాశవంతమైన ప్రదేశం. గ్రామీణ రుణాలు అందించడంలో PSBలు (పబ్లిక్ సెక్టార్ బ్యాంకులు) ప్రధాన సహకారిగా కొనసాగుతున్నాయి, వాటి పరిధి మరియు ప్రాప్యత కారణంగా, PVBల (ప్రైవేట్ బ్యాంకులు) వాటా కూడా పెరిగింది, ”అని నివేదిక పేర్కొంది, క్రెడిట్-టు-జిడిపి నిష్పత్తి ఐదుకు పెరిగింది. -సంవత్సరం గరిష్టం, “అయితే ఇప్పటికీ G20 సగటు కంటే చాలా తక్కువ.”

FY21లో డిపాజిట్ సమీకరణ ఏడు సంవత్సరాలలో అత్యధికం; ఇది ప్రధానంగా కరెంట్ మరియు సేవింగ్స్ ఖాతా డిపాజిట్లలో ఆరోగ్యకరమైన పెరుగుదల కారణంగా ఉంది. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి అర్ధభాగంలో, ఆర్థిక కార్యకలాపాల్లో సాధారణీకరణ మరియు ద్రవ్యోల్బణం పెరుగుదలతో, RBI చేర్చబడింది.

ప్రియమైన రీడర్,

బిజినెస్ స్టాండర్డ్ మీకు ఆసక్తి కలిగించే మరియు దేశం మరియు ప్రపంచానికి విస్తృత రాజకీయ మరియు ఆర్థికపరమైన చిక్కులను కలిగి ఉన్న తాజా సమాచారం మరియు వ్యాఖ్యానాలను అందించడానికి ఎల్లప్పుడూ తీవ్రంగా కృషి చేస్తుంది. మా సమర్పణను ఎలా మెరుగుపరచాలనే దానిపై మీ ప్రోత్సాహం మరియు స్థిరమైన అభిప్రాయం ఈ ఆదర్శాల పట్ల మా సంకల్పం మరియు నిబద్ధతను మరింత బలపరిచాయి. కోవిడ్-19 నుండి ఉత్పన్నమయ్యే ఈ కష్ట సమయాల్లో కూడా, విశ్వసనీయమైన వార్తలు, అధికారిక వీక్షణలు మరియు ఔచిత్యంతో కూడిన సమయోచిత సమస్యలపై చురుకైన వ్యాఖ్యానాలతో మీకు తెలియజేయడానికి మరియు అప్‌డేట్ చేయడానికి మేము కట్టుబడి ఉన్నాము.
అయితే, మాకు ఒక అభ్యర్థన ఉంది.

మహమ్మారి యొక్క ఆర్థిక ప్రభావంతో మేము పోరాడుతున్నప్పుడు, మాకు మీ మద్దతు మరింత అవసరం, తద్వారా మేము మీకు మరింత నాణ్యమైన కంటెంట్‌ను అందించడాన్ని కొనసాగించగలము. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు సభ్యత్వం పొందిన మీలో చాలా మంది నుండి మా సబ్‌స్క్రిప్షన్ మోడల్ ప్రోత్సాహకరమైన ప్రతిస్పందనను చూసింది. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు మరింత సభ్యత్వం పొందడం వలన మీకు మరింత మెరుగైన మరియు మరింత సంబంధిత కంటెంట్‌ను అందించే లక్ష్యాలను సాధించడంలో మాత్రమే మాకు సహాయపడుతుంది. మేము స్వేచ్ఛా, న్యాయమైన మరియు విశ్వసనీయమైన జర్నలిజాన్ని విశ్వసిస్తాము. మరిన్ని సబ్‌స్క్రిప్షన్‌ల ద్వారా మీ మద్దతు మేము కట్టుబడి ఉన్న జర్నలిజాన్ని ఆచరించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది.

నాణ్యమైన జర్నలిజానికి మద్దతు మరియు బిజినెస్ స్టాండర్డ్‌కు సబ్‌స్క్రైబ్ చేయండి.

డిజిటల్ ఎడిటర్ ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments