Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeసాధారణవేతనం బార్ లేదు

వేతనం బార్ లేదు

IT’s గుజరాత్ పోలీస్‌తో అనుబంధించబడిన ‘గ్రామ రక్షక్ దళ్’ పోస్ట్, ఎనిమిది గంటల డ్యూటీకి రోజుకు రూ. 230, MNREGA చెల్లించే దానికంటే రూ. 69 తక్కువ మరియు కనీస వేతనం కంటే తక్కువ. ఏది ఏమైనప్పటికీ, మహమ్మారి ఉద్యోగ నష్టాల కారణంగా పాక్షికంగా ఆజ్యం పోసినందున మరియు పాక్షికంగా ప్రభుత్వ సేవ యొక్క ఎరతో, రాష్ట్రం అక్టోబర్‌లో ప్రకటించిన 9,902 పోస్టులకు 50,000 కంటే ఎక్కువ దరఖాస్తులను పొందింది.

గుజరాత్ సరిహద్దు జిల్లా బనస్కాంతలోని పాలన్‌పూర్ పోలీస్ ట్రైనింగ్ గ్రౌండ్‌లో నవంబర్ 27న జరిగిన రిక్రూట్‌మెంట్ డ్రైవ్‌కు సంబంధించిన వీడియో వైరల్‌గా మారింది, 650 GRD పోస్టులకు 6,500 మంది అభ్యర్థులు హాజరయ్యారు. సంఖ్యల కోసం సిద్ధంకాని, వారిని నియంత్రించడానికి పోలీసులు లాఠీచార్జిని బెదిరించవలసి వచ్చింది. ఆ రోజు దరఖాస్తుదారులలో ఇక్బాల్‌ఘర్ గ్రామానికి చెందిన 21 ఏళ్ల యువకుడు 8వ తరగతిలో చదువు మానేశాడు. ప్రవేశ పరీక్షలో ఇది అతని మొదటి ప్రయత్నం అని గుర్తించడానికి ఇష్టపడని యువకుడు చెప్పారు. “నేను నా కుటుంబ పోషణ కోసం 17 సంవత్సరాల వయస్సు నుండి చుతాక్ మజ్దూరీ (రోజువారీ కూలీ) చేయడం ప్రారంభించాను. లాక్డౌన్ తర్వాత, నేను రెండు సంవత్సరాలకు పైగా ఇంట్లో ఖాళీగా కూర్చున్నాను. ” అతను GRD పోస్ట్ అందించే దానికంటే మహమ్మారికి ముందు ఒక మంచి రోజున కార్మికుడిగా “కనీసం రెట్టింపు” సంపాదించేవాడు, అతను ఇలా అన్నాడు, “అయితే నేను ఇప్పుడు పోలీసు సేవలో చేరాలనుకుంటున్నాను. పోలీసు యూనిఫాం ధరించిన గౌరవం నన్ను ఆకర్షించింది. ” మరో 30 ఏళ్ల వ్యక్తి, ట్రక్ డ్రైవర్‌గా, షేర్‌క్రాపర్‌లను మరియు సమీప రాజస్థాన్ గ్రామాల నుండి గుజరాత్‌కు వలస వచ్చిన కార్మికులను రవాణా చేస్తూ చాలా ఎక్కువ సంపాదిస్తున్నాడు, కానీ GRD ఉద్యోగం యొక్క భద్రతను కోరుకుంటున్నాడు. “మంచి రోజు నాకు ఇప్పుడు రోజుకు రూ. 600-700 వస్తుంది, కానీ పోలీసు వ్యాన్‌లను నడపడం మరింత గౌరవప్రదమైన పని.” ఎనిమిది గంటల పని తనకు ట్రక్కులను తొక్కే సమయాన్ని వదిలిపెడుతుందని కూడా అతను ఆశిస్తున్నాడు. GRD లేదా ‘విలేజ్ డిఫెన్స్ పార్టీలు’ అనేవి గుజరాత్‌లోని మొత్తం 33 జిల్లాల్లో మోహరించిన సంబంధిత సూపరింటెండెంట్‌ల (SP) నేతృత్వంలోని వాలంటీర్లు మరియు రాత్రి పెట్రోలింగ్, బందోబస్త్ మరియు క్రౌడ్ కంట్రోల్‌లో పోలీసులకు సహాయం చేస్తాయి. 20 మరియు 50 సంవత్సరాల మధ్య వయస్సు ఉన్న ఏ గ్రామంలోని నివాసి అయినా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు మరియు ఎత్తు, ఛాతీ మరియు బరువు యొక్క శారీరక పరీక్ష మరియు పురుషులకు 4 నిమిషాల్లో 800 మీటర్లు మరియు 5.30 నిమిషాలలో 800 మీటర్ల పరుగుతో కూడిన శారీరక దారుఢ్య పరీక్ష తర్వాత ఎంపిక చేయబడుతుంది. మహిళలకు. GRDలు పెన్షన్, బోనస్, మెడికల్ రీయింబర్స్‌మెంట్ మరియు లీవ్ ట్రావెల్ కన్సెషన్ వంటి ప్రయోజనాలు లేకుండా ఎనిమిది గంటల డ్యూటీకి (ఇది “వాలంటీర్” సేవగా పరిగణించబడుతున్నందున) రూ. 230కి అర్హులు.GRD పోస్ట్‌లతో పాటు, గుజరాత్ ప్రభుత్వం పోలీసు సబ్-ఇన్‌స్పెక్టర్లు, ఇంటెలిజెన్స్ ఆఫీసర్లు, అసిస్టెంట్ సబ్-ఇన్‌స్పెక్టర్లు, లోక్ రక్షక్ దళ్ (LRD) సిబ్బంది మరియు హోంగార్డుల పోస్టులను వచ్చే మూడు నెలల్లో భర్తీ చేయనుంది. 10,000 ఎల్‌ఆర్‌డి కానిస్టేబుల్ పోస్టులకు గుజరాత్‌లో 8.86 లక్షలకు పైగా దరఖాస్తులు వచ్చాయి. దరఖాస్తుదారులు 12వ తరగతి ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి మరియు శారీరక మరియు ఓర్పు పరీక్షతో పాటు, వ్రాత పరీక్షను క్లియర్ చేయాలి. హోంగార్డు జవాన్ల 6,700 ఖాళీలకు 36,000 దరఖాస్తులు వచ్చాయి. గుజరాత్ లేబర్ డిపార్ట్‌మెంట్ బనస్కాంత జిల్లాలో 88,933 మంది అసంఘటిత రంగంలో నమోదు చేసుకున్నారు, దరఖాస్తుదారుల హడావిడి దాదాపు లాఠీచార్జికి దారితీసింది. వీరిలో అత్యధికంగా 87.39% మంది నెలకు రూ. 10,000 కంటే తక్కువ సంపాదిస్తున్నారు, వీరిలో 62.83% మంది 18-40 ఏళ్లలోపు వర్కింగ్ వయసు జనాభాలో ఉన్నారు. అసంఘటిత రంగంలోని దాదాపు 80% మంది OBC లేదా షెడ్యూల్డ్ కులాలకు చెందినవారు.అధిక సంఖ్యలో (51,224) వ్యవసాయ కార్యకలాపాలలో ఉపాధి పొందుతున్నారు మరియు పురుషుల మరియు స్త్రీల నిష్పత్తి 57.5:43.5.
అంతేకాకుండా, బనస్కాంత జిల్లాలో 10,800 మంది నిరుద్యోగులు “ఉద్యోగంగా నమోదు చేసుకున్నారు. ఉద్యోగ మరియు శిక్షణ డైరెక్టరేట్‌తో మాత్రమే ఆఫ్‌లైన్ కేటగిరీలో అన్వేషకులు”. బనస్కాంతలోని వడ్గాం నియోజకవర్గానికి ఇండిపెండెంట్‌గా ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న జిగ్నేష్ మేవానీ, ఇప్పుడు కాంగ్రెస్‌తో జతకట్టారు, జిల్లా నిరుద్యోగ కథను చెప్పే సంఖ్యలు బనస్కాంతకు మాత్రమే ప్రత్యేకమైనవి కావు. “GRD యొక్క రిక్రూట్‌మెంట్ డ్రైవ్‌లో, కొంతకాలంగా వేడెక్కుతున్న సంక్షోభం యొక్క నమూనాను మేము చూశాము. GRD వంటి తక్కువ-చెల్లింపు ఉద్యోగాల కోసం కూడా వస్తున్న దరఖాస్తుల సంఖ్య ద్వారా మీరు నిరుద్యోగ పరిస్థితిని అంచనా వేయవచ్చు,” అని మేవానీ అన్నారు, ఈ చెల్లింపు “కనీస వేతనాల ప్రమాణాల ఉల్లంఘన” అని అన్నారు.మహమ్మారి సమయంలో కోల్పోయిన “కోట్ల ఉద్యోగాలు” MNREGA కోసం పెరుగుతున్న డిమాండ్‌లో కూడా ప్రతిబింబించాయని మేవానీ జోడించారు. ఎల్‌ఆర్‌డి పోస్టు కోసం క్యూలో ఉన్న వారిలో 21 ఏళ్ల యువకుడు కూడా ఉన్నాడు. పోర్‌బందర్‌లోని గాంధీనగర్ ఎస్పీ కార్యాలయంలో శారీరక దారుఢ్య పరీక్షకు హాజరైన ఆమె రెండు నెలలుగా మహిళా కానిస్టేబుల్ ఉద్యోగానికి సిద్ధమవుతున్నట్లు తెలిపారు. ఆమె రాష్ట్ర విశ్వవిద్యాలయం నుండి ఆర్థికశాస్త్రంలో పట్టభద్రురాలు. “LRD కానిస్టేబుల్ జీతం రూ. 19,000 నుండి మొదలవుతుంది మరియు ప్రభుత్వ ఉద్యోగంతో పాటు హౌసింగ్, LTC మరియు మెడికల్ రీయింబర్స్‌మెంట్ వంటి ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. నేను ఎల్‌ఆర్‌డి కానిస్టేబుల్ పోస్టును పొందగలిగితే, అది నాకు ఆర్థిక భద్రతను ఇస్తుంది. ఆ తర్వాత నేను గుజరాత్ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమీషన్ (GPSC) పరీక్షకు సిద్ధమవుతాను” అని ఆమె చెప్పింది. మరో మహిళా దరఖాస్తుదారు, పనిచేస్తున్న పోలీసు కానిస్టేబుల్ కుమార్తె 20 ఏళ్ల కుమార్తె, తాను తన తండ్రి అడుగుజాడల్లో నడవాలనుకుంటున్నానని చెప్పింది. ఎల్‌ఆర్‌డి పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులయ్యాక, తను 12వ తరగతి వరకు మాత్రమే చదువుకున్నందున మరింత చదువుతాను అని చెప్పింది. “నేను పోలీసు అధికారిగా మారడానికి ప్రయత్నిస్తాను.” ఇంకా చదవండి
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments