Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeవ్యాపారంకమర్షియల్ రియల్ ఎస్టేట్ 3-6 నెలల్లో పుంజుకునే అవకాశం ఉంది: డెలాయిట్ ఇండియా విజయ్ KR

కమర్షియల్ రియల్ ఎస్టేట్ 3-6 నెలల్లో పుంజుకునే అవకాశం ఉంది: డెలాయిట్ ఇండియా విజయ్ KR

కొవిడ్ ఇన్‌ఫెక్షన్‌ల రెండవ తరంగం తర్వాత అంతిమ వినియోగదారు ధరలలో పెరుగుదల ఉన్నప్పటికీ నివాసాల అమ్మకాలు పెరుగుతున్నాయి. మరోవైపు, ఓమిక్రాన్ వేరియంట్ యొక్క ప్రభావాలు మరింత స్పష్టంగా కనిపించిన తర్వాత ప్రజలు కార్యాలయాలకు తిరిగి వచ్చేలా చేయడంతో, కార్యాలయ స్థలాలను కలిగి ఉన్న వాణిజ్య రియల్ ఎస్టేట్, మరో 3-6 నెలల్లో మెరుగైన శోషణను చూడగలదని భావిస్తున్నారు, విజయ్ KR, భాగస్వామి డెలాయిట్ ఇండియా.

బిజినెస్‌లైన్కి ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో, అతను రియల్ ఎస్టేట్‌లో ప్రస్తుత ట్రెండ్‌లు, 2022 ఔట్‌లుక్ గురించి మాట్లాడాడు మరియు కొత్త ఆస్తి తరగతులు – వేర్‌హౌసింగ్, డేటా సెంటర్ – సంస్థాగత పెట్టుబడిదారులలో ఆసక్తిని ఎలా సృష్టిస్తున్నాయి.

సవరించిన సారాంశాలు:

2022లో నివాస ధోరణులు ఎలా ఉన్నాయి?

నివాస విక్రయాలు విజృంభిస్తున్నాయి మరియు ఇది 2022 వరకు కొనసాగుతుందని భావిస్తున్నారు. మార్కెట్‌లో డిమాండ్ పెరగడంతో పాటు కొనుగోలు కూడా ఉంది పని నుండి ఇంటి అవసరాలతో అలవాట్లు మారాయి. ప్రజలు పెద్ద అపార్ట్‌మెంట్‌లకు అప్‌గ్రేడ్ చేస్తున్నారు – 2BHK నుండి 3BHKకి – వారు పని అవసరాల కోసం ఒక గదిని పక్కన పెట్టుకుంటారని గుర్తుంచుకోండి.

అంతేకాకుండా, హోమ్ లోన్ రేట్లు తక్కువగా ఉన్నాయి, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు స్టాంప్ డ్యూటీని ప్రకటించాయి కోతలు మరియు రెండవ వేవ్ తర్వాత నిర్మాణం మరియు ప్రాజెక్టులు పునఃప్రారంభించడంతో మార్కెట్‌లో సరఫరా ఉంది. డెలాయిట్ వద్ద మేము 74 -75 శాతం CXOలు రెసిడెన్షియల్ డిమాండ్ పెరగడం గురించి బుల్లిష్‌గా ఉన్నాయని కనుగొన్నాము.

తరువాత రెసిడెన్షియల్ అమ్మకాలు మళ్లీ అమలులోకి వచ్చిన కొత్త ఆస్తులలో పెట్టుబడి పెట్టే భావన కూడా ఉంది.

అంతేకాకుండా, బాగా ఆదరణ పొందిన గృహ కొనుగోలుదారుల కోసం నిలిచిపోయిన ప్రాజెక్టుల నిధులతో కేంద్రం కూడా అడుగు పెట్టింది.

స్టాక్ ర్యాలీ మరియు సంఖ్య లిస్టెడ్ రియల్ ఎస్టేట్ కంపెనీలు సెక్టార్‌లో తేలడానికి మరొక స్పష్టమైన సూచిక.

వాణిజ్య రియల్ ఎస్టేట్ కూడా పూర్తి స్వింగ్‌లో తిరిగి వస్తుందని మీరు భావిస్తున్నారా?

వాణిజ్య రియల్ ఎస్టేట్ కోసం, తదుపరి మూడు నుండి ఆరు నెలల వరకు నెమ్మదిగా ఆఫ్‌టేక్ కొనసాగుతుందని భావిస్తున్నారు. ప్రజలు హైబ్రిడ్ మోడల్స్ కోసం స్థిరపడుతున్నారు. కానీ అక్కడ మళ్లీ, సాధారణీకరణ జరిగేటప్పుడు ఆఫ్-టేక్ పెరుగుతుంది.

అవును, ఇన్ఫెక్షన్ యొక్క రెండవ తరంగం వినాశనం ఆడినందున తిరిగి కార్యాలయానికి వెళ్లే కొన్ని ప్రణాళికలు దెబ్బతిన్నాయి; కానీ సాధారణీకరణ సంవత్సరం చివరిలో ప్రారంభమైంది, పండుగల సీజన్ తర్వాత.

ఇప్పుడు ఆఫీసు స్థలాలకు సంబంధించి మరో ఆసక్తికరమైన విషయం ఏమిటంటే, సామాజిక దూర నిబంధనలతో, స్థల అవసరాలు 120 చదరపు అడుగుల వరకు పెరుగుతున్నాయి. ఒక్కో వ్యక్తికి అడుగులు. ఒక వ్యక్తికి 125 చదరపు అడుగుల సాధారణ బెంచ్‌మార్క్‌కు వ్యతిరేకంగా, ఇది వ్యక్తికి 80-100 చదరపు అడుగులకు పడిపోయింది. ఇది 100 చదరపు అడుగుల వరకు పెరగడం ప్రారంభించింది మరియు మరింత పైకి కదులుతోంది. కాబట్టి సంక్షిప్తంగా, పెద్ద కార్యాలయ స్థలాల అవసరం పెరుగుతుందని దీని అర్థం.

బ్యాంకులు మరియు ఆర్థిక సంస్థలు సాధారణీకరణకు తిరిగి వెళ్ళే మొదటి వాటిలో ఉన్నాయి; కానీ IT మరియు ITES తిరిగి వచ్చిన వాటిలో చివరిగా ఉంటాయి. మార్కెట్ల పరంగా కూడా, ముంబై అధిక మరియు వేగంగా పుంజుకుంటుంది, అయితే హైదరాబాద్, పూణె మరియు బెంగళూరు వంటి IT ఆధారిత నగరాలు ప్రారంభంలో నెమ్మదిగా శోషణను చూస్తాయి.

అద్దె వారీగా, నేను నమ్ముతున్నాను, గ్రేడ్ ఒక కార్యాలయ స్థలాలు పట్టుకొని ఉంటాయి; లేదా పైకి కదలండి. తక్షణమే ఏదైనా పెద్ద తగ్గుదల సంభవించే అవకాశం చాలా తక్కువ.

ఇతర విభాగాల గురించి ఏమిటి?

దాని కో-వర్కింగ్ స్పేస్‌లు అయితే, అది కూడా ఆక్యుపెన్సీ రేట్లు పెరగడంతో డిమాండ్ పెరుగుతుంది. ఉదాహరణకు, గ్రేడ్ A కార్యాలయాలు నిర్మాణంలో ఉన్నప్పుడు, చాలా పెద్ద కార్పొరేట్‌లు అవాంతరాలు లేని ప్లగ్-అండ్-ప్లే పరిష్కారాలను చూస్తాయి. IT మరియు ITESలు ఎక్కడి నుండైనా పనిని చూస్తున్నందున, అది సహ-పనిచేసే ప్రదేశాలుగా మారతాయి.

ఓమిక్రాన్ రికవరీకి ముప్పును కలిగిస్తుందా?

ప్రస్తుతానికి, ఈ వేరియంట్ ఎలా ఆడుతుందో మాకు తెలియదు. వేగంగా వ్యాప్తి చెందుతుంది. తక్షణ సంఖ్యలు ఆందోళన కలిగించేవి కావు. నివాస విక్రయాల సంఖ్య ప్రభావితం కాలేదు. గరిష్టంగా, వాణిజ్య స్థలం శోషణ కొంత ఆలస్యం కావచ్చు. కానీ, కొత్త ఇన్ఫెక్షన్ వేరియంట్‌లతో ఒక విషయం వేగంగా జరుగుతుంది. మరియు ఆ తర్వాత ఆర్థిక కార్యకలాపాలు పుంజుకోవడం మరింత వేగంగా ఉంటుంది. కాబట్టి వేచి ఉండండి మరియు చూడండి.

భారతీయ రియల్టీ మార్కెట్ సంస్థాగత పెట్టుబడిదారుల ఆసక్తిని కనబరుస్తోందని మీరు భావిస్తున్నారా?

అంతర్జాతీయ క్రీడాకారులు ఇప్పటికే ఇక్కడ స్మార్ట్ పెట్టుబడులు పెడుతున్నారు. 2021లో, బ్లాక్‌స్టోన్, బ్రూక్‌ఫీల్డ్ మరియు మరికొందరు వేర్‌హోషింగ్, కమర్షియల్ ఆఫీస్ స్పేస్‌లు, డేటా సెంటర్‌లు మొదలైన వాటిపై పెట్టుబడులు పెట్టారు. డెవలపర్లు కూడా ఆస్తులను మానిటైజ్ చేస్తున్నారు. మహమ్మారి ఉన్నప్పటికీ మేము రెండు REIT జాబితాలను చూశాము మరియు మరిన్ని ఆశించబడ్డాయి. భారతీయ రియల్ ఎస్టేట్‌లో పెట్టుబడి పెట్టడానికి ఇది మంచి సమయం అని నేను అనుకుంటున్నాను.

అంతేకాకుండా, ప్రత్యామ్నాయ ఆస్తి తరగతులు, అంటే గిడ్డంగి, డేటా సెంటర్‌లు మొదలైన వాటి ద్వారా సంస్థాగత పెట్టుబడిదారులలో ఆదరణ పెరుగుతోంది.

కాబట్టి వేర్‌హౌసింగ్ మరియు డేటా సెంటర్ పెట్టుబడులపై దృక్పథం ఏమిటి?

భారతదేశంలో, గిడ్డంగుల డిమాండ్ పెరిగింది. పెద్ద గిడ్డంగుల అవసరాలు ఇ-కామర్స్ ప్లేయర్‌లు మరియు వారి నెరవేర్పు కేంద్రాల ద్వారా ఒక వైపు నడపబడుతున్నాయి; చిన్న గిడ్డంగులు – నగరంలో – 30 నిమిషాల డెలివరీ వంటి శీఘ్ర వాణిజ్యం కోసం డిమాండ్ లేదా పెరుగుదల ద్వారా నడపబడతాయి.

డేటా సెంటర్ డిమాండ్ పెరిగిన ఇంటర్నెట్ వ్యాప్తి మరియు దీనితో 5G పై దృష్టి పెట్టండి. అంతేకాకుండా, డేటా ప్రొటెక్షన్ బిల్లు ప్రకారం, భారతీయ వినియోగదారుల డేటాను దేశంలో ఉంచాలని ఆదేశిస్తుంది, ఇది సెగ్మెంట్‌కు పూరకంగా ఉంటుందని భావిస్తున్నారు.

కమోడిటీ ధరల కదలికలపై ఏదైనా దృక్పథం ఉందా?

న్యాయంగా చెప్పాలంటే, ఉక్కు, సిమెంట్, రాగి మరియు కొన్ని సందర్భాల్లో లేబర్ మరియు పెయింట్స్ వంటి కీలక వస్తువుల ధరల కదలికలు ఆందోళన కలిగిస్తాయి. చాలా వరకు ముడిసరుకు ధరలు పెరిగాయి మరియు ఇది 2022లో ట్రెండ్ అవుతుందని ప్రాథమిక నివేదికలు సూచిస్తున్నాయి.

ఉదాహరణకు TMT ధరలను తీసుకోండి. వారు మెట్రిక్ టన్నుకు రూ. 38,000 – 40,000 నుండి దాదాపు రూ. 55,000 – రూ. 60,000 మెట్రిక్ టన్నుకు మారారు.

మరియు అధిక ముడిసరుకు ధరల చక్రం కొంత కాలం పాటు కొనసాగుతుందని భావిస్తున్నారు. మేము ఏ తక్షణ తగ్గింపును చూడలేము.

ప్రాజెక్ట్ నిర్మాణం ఏ దశలో ఉంది అనేదానిపై ఆధారపడి వస్తువుల ధర 20-30 శాతం వరకు పెరిగింది. అయితే, దీనికి వ్యతిరేకంగా, కొన్ని సూక్ష్మ-మార్కెట్-నిర్దిష్ట వ్యత్యాసాలతో పూర్తయిన ప్రాజెక్ట్‌లలో వ్యయం 10 -15 శాతానికి పెరిగింది.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments