Thursday, January 20, 2022
spot_img
Homeసాధారణచేతిలో షాట్: COVID-19 చికిత్స యొక్క కొత్త మోడ్‌లపై

చేతిలో షాట్: COVID-19 చికిత్స యొక్క కొత్త మోడ్‌లపై

ఏదైనా కోవిడ్-19 వ్యాక్సిన్‌ని ఉపయోగించి పూర్తి టీకాలు వేయడం వలన ఒక వ్యక్తి తీవ్రమైన వ్యాధి మరియు మరణానికి దారితీసే ప్రమాదాన్ని బాగా తగ్గించినట్లయితే, US FDA ద్వారా రెండు నోటికి అత్యవసర వినియోగ అధికారాన్ని (EUA) మంజూరు చేయడం తీవ్రమైన అనారోగ్యానికి గురయ్యే కొన్ని వర్గాలకు యాంటీవైరల్ మందులు వ్యాధితో పోరాడేందుకు చాలా అవసరమైన పూరకాన్ని అందిస్తాయి. రెమ్‌డెసివిర్ మాదిరిగా కాకుండా, ఈ మందులు – ఫైజర్స్ పాక్స్‌లోవిడ్ మరియు మెర్క్‌స్ మోల్నుపిరవిర్ – నోటి ద్వారా తీసుకునే మాత్రలు మరియు వాటిని ఆసుపత్రి వెలుపల నిర్వహించవచ్చు. సెట్టింగులు. లక్షణాలు ప్రారంభమైన ఐదు రోజులలోపు తేలికపాటి-మితమైన వ్యాధి ఉన్న వ్యక్తులు ఉపయోగించేందుకు ఇవి ఉద్దేశించబడ్డాయి. పాక్స్‌లోవిడ్, యాంటీవైరల్ డ్రగ్, డిసెంబర్ 22న మొదటిసారిగా EUA మంజూరు చేయబడింది మరియు 12 ఏళ్లకు పైబడిన వినియోగానికి గ్రీన్‌లైట్ చేయబడింది; molnupiravir — EUAతో డిసెంబర్ 23న — 18 ఏళ్లు పైబడిన వారికి మాత్రమే. COVID-19-సంబంధిత ఆసుపత్రిలో చేరడం లేదా మరణాన్ని నివారించడంలో పాక్స్‌లోవిడ్ 88% సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంది, అయితే మోల్నుపిరవిర్ అదే ముగింపు బిందువును సాధించడంలో 30% సామర్థ్యాన్ని మాత్రమే కలిగి ఉంది. ట్రయల్ డేటా యొక్క తుది విశ్లేషణలో మధ్యంతర విశ్లేషణ సమయంలో మోల్నుపిరవిర్ యొక్క సమర్థత 50% నుండి 30%కి పడిపోయింది. “ప్రత్యామ్నాయ చికిత్స ఎంపికలు అందుబాటులో లేనప్పుడు లేదా వైద్యపరంగా తగినవి కానప్పుడు” మోల్నుపిరవిర్ సిఫార్సు చేయబడుతుందని FDA ప్రత్యేకంగా పేర్కొంది. రెండు మాత్రలు ఓమిక్రాన్‌కు వ్యతిరేకంగా పని చేసే అవకాశం ఉంది, పూర్తిగా టీకాలు వేసినప్పటికీ తగినంత రోగనిరోధక రక్షణ లేని రోగనిరోధక శక్తి లేని వ్యక్తులు అత్యధికంగా లాభపడతారు.

యాంటీవైరల్‌లు వ్యాక్సిన్‌లను ఎన్నటికీ ప్రత్యామ్నాయం చేయలేవు మరియు అందువల్ల అర్హులైన ప్రతి ఒక్కరూ ఒక వ్యక్తి వీలైనంత త్వరగా పూర్తిగా టీకాలు వేయాలి, ప్రత్యేకించి అత్యంత ప్రసరించే Omicron వేరియంట్ వ్యాప్తి చెందుతున్నందున. లక్షణాలు ప్రారంభమైన ఐదు రోజులలోపు చికిత్స ప్రారంభించబడాలి కాబట్టి, పరీక్ష మరియు టర్న్‌అరౌండ్ సమయానికి ప్రాప్యత చాలా మెరుగుపడాలి. అదే సమయంలో, ఔషధాల యొక్క విచక్షణారహిత వినియోగాన్ని నివారించాలి – ఇది వ్యక్తిగత రోగులకు సమస్యలను కలిగించడమే కాకుండా ఔషధ నిరోధకతకు కూడా దారి తీస్తుంది. కోవిడ్-19 వ్యాక్సిన్‌ల విషయంలో కాకుండా, చాలా తక్కువ మరియు మధ్య-ఆదాయ దేశాలకు యాక్సెస్ మరియు లభ్యత చాలా బాధాకరమైన అంశంగా మారాయి, రెండు మందులు అక్కడ చాలా ఉచితంగా అందుబాటులో ఉంటాయి. మెడిసిన్స్ పేటెంట్ పూల్‌తో కంపెనీలు కుదుర్చుకున్న ఒప్పందమే దీనికి కారణం. ఒప్పందం ప్రకారం, సాధారణ తయారీదారులు 95 తక్కువ మరియు మధ్య-ఆదాయ దేశాలకు పాక్స్‌లోవిడ్‌ను ఉత్పత్తి చేయడానికి మరియు సరఫరా చేయడానికి అనుమతించబడ్డారు, అయితే 105 దేశాలు మోల్నుపిరవిర్ యొక్క జెనరిక్ వెర్షన్‌కు ప్రాప్యతను కలిగి ఉంటాయి. భారతదేశం రెండు ఔషధాల యొక్క జెనరిక్ వెర్షన్‌లను తయారు చేయగలగాలి మరియు ఆమోదించబడిన దేశాలకు వాటిని సరఫరా చేయగలదు, అలాగే వాటిని ఇక్కడ తక్కువ ధరకు పొందగలగాలి. వ్యాక్సినేషన్ యొక్క కవరేజ్ మరియు సులభంగా అందుబాటులో ఉన్న చికిత్సతో, వేగంగా పరివర్తన చెందుతున్న వైరస్‌ను ఎదుర్కోవడానికి ప్రపంచం మెరుగ్గా ఉంచబడుతుంది.


ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments