Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeఆరోగ్యంనక్షత్రం 1,00,000 సంవత్సరాలలో మన సూర్యుడు ఉత్పత్తి చేసే శక్తిని 0.1 సెకనులో విడుదల చేస్తుంది

నక్షత్రం 1,00,000 సంవత్సరాలలో మన సూర్యుడు ఉత్పత్తి చేసే శక్తిని 0.1 సెకనులో విడుదల చేస్తుంది

తమలోని 10 నుండి 25 సూర్యులకు సరిపోయే రాక్షస నక్షత్రాలు తమపై తాము కూలిపోయినప్పుడు, అవి న్యూట్రాన్ నక్షత్రాలను ఏర్పరుస్తాయి, ఈ న్యూట్రాన్ నక్షత్రాలలో మాగ్నెటార్స్ అని పిలువబడే అత్యంత తీవ్రమైన అయస్కాంత క్షేత్రంతో ఒక చిన్న సమూహం నిలుస్తుంది, ఇది చాలా కాలంగా శాస్త్రవేత్తలను కలవరపెడుతోంది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా.

ఇప్పుడు, భారతీయ శాస్త్రవేత్తలు విశ్వంలోని ఈ ప్రత్యేకమైన వస్తువుల నుండి హింసాత్మక స్వల్పకాలిక మంటలను అర్థం చేసుకోవడానికి మొదటి ఆధారాలను కనుగొన్నారు. మన గెలాక్సీలో అటువంటి 30 పెద్ద నక్షత్రాలు మాత్రమే ఉన్నాయి మరియు వాటి ఊహించని స్వభావం మరియు వాటి స్వల్ప వ్యవధి గురించి చాలా తక్కువగా తెలుసు. ఈ చిన్న మంటల గురించి ఆసక్తికరమైన విషయం ఏమిటంటే, వాటి శక్తి సూర్యుని కంటే చాలా రెట్లు ఎక్కువ మరియు పొడవు కొన్ని మిల్లీసెకన్ల నుండి కొన్ని మైక్రోసెకన్ల వరకు ఉంటుంది.

ప్రొఫెసర్ అల్బెర్టో జె.కాస్ట్రో నేతృత్వంలో -అండలూసియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఆస్ట్రోఫిజిక్స్ (IAA-CSIC) నుండి టిరాడో, ఖగోళ శాస్త్రవేత్తలు వివిధ డోలనాలను లేదా అత్యధిక శక్తి యొక్క తక్షణాల సమయంలో పల్స్‌లను కొలవడానికి విస్ఫోటనాన్ని అధ్యయనం చేశారు, ఇవి జెయింట్ మాగ్నెటార్ మంటలను అర్థం చేసుకోవడంలో కీలకమైన అంశం.

వివరంగా అధ్యయనం చేసిన మొదటి ఎక్స్‌ట్రాగెలాక్టిక్ అయస్కాంతం గురించిన అధ్యయనం నేచర్ జర్నల్‌లో ప్రచురించబడింది. ప్రొఫెసర్ కాస్ట్రో-టిరాడోతో పాటు ఆర్యభట్ట రీసెర్చ్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ అబ్జర్వేషనల్ సైన్సెస్ నుండి డాక్టర్ శశి భూషణ్ పాండే కూడా ఉన్నారు.

“క్రియారహిత స్థితిలో కూడా, అయస్కాంతాలు మన సూర్యుని కంటే అనేక వేల రెట్లు ఎక్కువ ప్రకాశవంతంగా ఉంటాయి. మేము అధ్యయనం చేసిన ఫ్లాష్, GRB2001415, ఇది ఏప్రిల్ 15, 2020న సంభవించింది మరియు సెకనులో పదోవంతు మాత్రమే కొనసాగింది, విడుదలైన శక్తి మన సూర్యుడు 1,00,000 సంవత్సరాలలో ప్రసరించే శక్తికి సమానం. పరిశీలనలు అనేక పల్స్‌లను బహిర్గతం చేసింది, మొదటి పల్స్ పదుల మైక్రోసెకన్లు మాత్రమే కనిపిస్తుంది, ఇతర తీవ్ర ఖగోళ భౌతిక ట్రాన్సియెంట్‌ల కంటే చాలా వేగంగా ఉంటుంది” అని ప్రధాన రచయిత అల్బెర్టో J. కాస్ట్రో-టిరాడో, IAA-CSIC చెప్పారు.

అయస్కాంతం నుండి భారీ విస్ఫోటనం వాటి అయస్కాంత గోళంలో అస్థిరత లేదా వాటి క్రస్ట్‌లో ఉత్పత్తి చేయబడిన ఒక రకమైన “భూకంపం” (“స్టార్‌క్వేక్స్”) కారణంగా అని నమ్ముతారు. ఒక కిలోమీటరు మందంతో పొర. “ట్రిగ్గర్‌తో సంబంధం లేకుండా, నక్షత్రం యొక్క మాగ్నెటోస్పియర్‌లో ఒక రకమైన తరంగాలు సృష్టించబడతాయి. సూర్యునిలో బాగా తెలిసిన ఈ తరంగాలను ఆల్ఫ్వెన్ తరంగాలు అంటారు మరియు దాని రేఖల ఆధారం వద్ద పాయింట్ల మధ్య ముందుకు వెనుకకు బౌన్స్ అవుతున్నప్పుడు అయస్కాంత క్షేత్రంలో, అవి ఒకదానికొకటి వెదజల్లే శక్తితో సంకర్షణ చెందుతాయి” అని కాస్ట్రో-టిరాడో పేర్కొన్నాడు.

అంతర్జాతీయ అంతరిక్ష కేంద్రంలో ఉన్న అట్మాస్పియర్-స్పేస్ ఇంటరాక్షన్స్ మానిటర్ (ASIM) పరికరం ద్వారా విస్ఫోటనం కనుగొనబడింది. . ఒక సంవత్సరం డేటా యొక్క నిమిషం స్కేల్‌ను విశ్లేషించడం ద్వారా, శాస్త్రవేత్తలు ఈవెంట్ యొక్క తాత్కాలిక నిర్మాణాన్ని పరిష్కరించగలిగారు.

“ఈ సంఘటన గురించి అనేక పత్రాలు ప్రచురించబడినప్పటికీ, సంతృప్తత లేకుండా ఫోటాన్‌ల మొత్తం శక్తి శ్రేణిలో ప్రధాన పేలుడు దశను గుర్తించిన ఏకైక మిషన్ ASIM, ఇది చుట్టూ ఉన్న కొన్ని రహస్యాలను ఆవిష్కరించడానికి ASIM పరికరాన్ని ఒక ప్రత్యేకమైన స్థితిలో ఉంచుతుంది, మాగ్నెటార్స్,” అని బెర్గెన్ నార్వే విశ్వవిద్యాలయానికి చెందిన నికోలాయ్ ఓస్ట్‌గార్డ్ చెప్పారు,

ఈ మంటలు మన గెలాక్సీ, పాలపుంతలో తెలిసిన ముప్పై అయస్కాంతాలలో రెండింటిలో కానీ ఇతర గెలాక్సీలలో ఉన్న మరో రెండింటిలో కూడా కనుగొనబడ్డాయి. GRB2001415 అనేది ఇప్పటి వరకు సంగ్రహించబడిన అత్యంత సుదూర అయస్కాంత విస్ఫోటనం, ఇది దాదాపు పదమూడు మిలియన్ కాంతి సంవత్సరాల దూరంలో ఉన్న స్కల్ప్టర్ గ్రూప్ ఆఫ్ గెలాక్సీలలో (NGC 253) కనుగొనబడింది.


ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments