Thursday, January 20, 2022
spot_img
Homeసైన్స్టిబెటన్ పీఠభూమిలో శాశ్వతంగా స్థిరపడిన మొదటివారు

టిబెటన్ పీఠభూమిలో శాశ్వతంగా స్థిరపడిన మొదటివారు

ABOUT USABOUT US
సంబంధిత లింకులు

కాలిఫోర్నియా విశ్వవిద్యాలయం – డేవిస్

ABOUT US మానవుల గురించి మరియు మనం ఇక్కడ ఎలా ఉండగలం


ABOUT US

మొదటివారు ఎవరు టిబెటన్ పీఠభూమిని శాశ్వతంగా స్థిరపరచడానికి
స్టాఫ్ రైటర్స్ ద్వారా

డేవిస్ CA ( SPX) డిసెంబర్ 09, 2021
ABOUT US
పరిశోధన నిర్వహించిన టిబెటన్ పీఠభూమి.

ABOUT US టిబెటన్ పీఠభూమి చాలా కాలంగా ప్రపంచవ్యాప్తంగా వారి వలసలలో ప్రజలు నివసించే చివరి ప్రదేశాలలో ఒకటిగా పరిగణించబడుతుంది. యూనివర్శిటీ ఆఫ్ కాలిఫోర్నియా, డేవిస్‌లోని పురావస్తు శాస్త్రవేత్తలు చేసిన కొత్త పేపర్‌లో, మన అంతరించిపోయిన దాయాదులు, డెనిసోవాన్‌లు సుమారు 160,000 సంవత్సరాల క్రితం “ప్రపంచపు పైకప్పు”కి చేరుకున్నారని హైలైట్ చేస్తుంది – మన జాతుల మునుపటి అంచనాల కంటే 120,000 సంవత్సరాల ముందుగానే – మరియు మనకి కూడా దోహదపడింది. అధిక ఎత్తుకు అనుసరణ.
ABOUT US వ్యాసం, ఇది ప్రచురించబడింది ఆన్‌లైన్‌లో ఈ నెలలో ట్రెండ్స్ ఇన్ ఎకాలజీ అండ్ ఎవల్యూషన్ అనే జర్నల్‌లో, పురావస్తు మరియు జన్యు ఆధారాలను క్రాస్-లుక్ చేయడం వల్ల ఈ ప్రాంత ప్రజల చరిత్రను పునర్నిర్మించడానికి అవసరమైన ఆధారాలు లభిస్తాయని సూచిస్తున్నాయి.ABOUT US డెనిసోవాన్లు ఒకప్పుడు ఆసియా అంతటా చెదరగొట్టబడిన పురాతన హోమినిన్లు. ఈ ప్రాంతంలోని ప్రారంభ ఆధునిక మానవులతో సంతానోత్పత్తికి అనేక సందర్భాల తర్వాత, వారి సంకరీకరణలలో ఒకటి టిబెటన్‌ల మనుగడకు మరియు ఎత్తైన ప్రదేశాలలో స్థిరపడటానికి ఉపయోగపడింది.

టిబెట్‌లోని 15,000 అడుగుల (4,600 మీటర్లు) పైన ఉన్న పురావస్తు ప్రదేశం యొక్క త్రవ్వకాల్లో పాల్గొన్న UC డేవిస్ డాక్టోరల్ విద్యార్థి పీకి జాంగ్‌కి దారితీసిన ఫలితాలలో ఆ తీర్మానాలు ఉన్నాయి. మరియు డెనిసోవన్ మరియు ఇతర మానవ DNAలను అధ్యయనం చేసే UCLAలో పోస్ట్‌డాక్టోరల్ పరిశోధకుడైన జిన్‌జున్ జాంగ్, ఈ ప్రశ్నను అడగడానికి: ఈ ప్రాంతం ఎలా మరియు ఎప్పుడు నివసించబడిందనే దాని గురించి మనకు ఏమి తెలుసు? జిన్‌జున్ జాంగ్ 2017లో UC డేవిస్‌లో తన జన్యు మానవ శాస్త్ర డాక్టరేట్‌ను పొందారు. ఇద్దరు పరిశోధకులకు సంబంధం లేదు.
ABOUT US ఇద్దరు పండితులు టిబెటన్ పీఠభూమిలో మానవ వ్యాప్తి మరియు స్థిరనివాసానికి సంబంధించిన ఆధారాలను సమీక్షించారు, ఇప్పటివరకు పురావస్తు మరియు జన్యుపరమైన ఆవిష్కరణలను ఏకీకృతం చేశారు. “మా కథనానికి ముందు, రెండు రంగాలను ఒకచోట చేర్చే సమగ్ర సమీక్ష లేకపోవడం, ప్రత్యేకించి సమాన ప్రాధాన్యతతో,” అని పీకి జాంగ్ చెప్పారు.

4 వృత్తి కాలాలు

పురావస్తు పరిశోధనలు 160,000 సంవత్సరాల క్రితం డెనిసోవాన్స్‌తో ప్రారంభమై మూడు కాలాల మానవులు వచ్చిన తర్వాత నాలుగు ప్రధాన కాలాల ఆక్రమణలను సూచిస్తున్నాయి. సుమారు 40,000 సంవత్సరాల క్రితం, 16,000 సంవత్సరాల క్రితం మరియు 8,000 సంవత్సరాల క్రితం.
ABOUT US “పురావస్తు ఆధారాల ఆధారంగా, ఈ ఆక్రమణ కాలాల మధ్య ఖాళీలు ఉన్నాయని మాకు తెలుసు” అని పీకి జాంగ్ చెప్పారు. “కానీ టిబెటన్ పీఠభూమిపై పురావస్తు పని చాలా పరిమితంగా ఉంది. మంచు యుగం చివరి నుండి నిరంతరం మానవ ఆక్రమణకు అవకాశం ఉంది, కానీ దానిని నిర్ధారించడానికి తగినంత డేటా మాకు కనుగొనబడలేదు.”

డెనిసోవాన్‌లను మొదటిసారిగా 2010లో గుర్తించారు, ఇది ఒక గుహలో కనుగొనబడిన ఒక అమ్మాయి వేలి ఎముక నుండి సేకరించిన DNA ఆధారంగా. సైబీరియాలోని ఆల్టై పర్వతాలు. ఆమె DNA ఎండోథెలియల్ పాస్1 (EPAS1) జన్యువుతో సమానమైన హాప్లోటైప్‌ను కలిగి ఉంది, ఇది జీవించే జనాభాలో రక్తంలో ఆక్సిజన్ రవాణాను మెరుగుపరుస్తుంది. చాలా మంది ఆధునిక టిబెటన్లు EPAS1 జన్యువు యొక్క అధిక పౌనఃపున్యాన్ని కలిగి ఉన్నారు.

2019లో, టిబెటన్ పీఠభూమిలోని ఒక గుహ నుండి వచ్చిన దవడ ఎముకను డెనిసోవన్‌గా తాత్కాలికంగా గుర్తించారు, అయితే మాండబుల్ అదే జన్యువును కలిగి ఉందో లేదో నిర్ధారించలేము. “ఈ సమయంలో డెనిసోవాన్‌లు టిబెటన్ పీఠభూమి యొక్క హైపోక్సియాకు అనుగుణంగా ఉన్నారో లేదో మాకు తెలియదు,” అని పీకి జాంగ్ చెప్పారు. పీఠభూమిపై డెనిసోవాన్ల జీవశాస్త్రం మరియు ప్రవర్తన గురించి చాలా తక్కువగా తెలుసు.ABOUT US జన్యు అధ్యయనాలు ఆసియన్లు మరియు ఓషియానియన్లు (ఆస్ట్రేలియా, న్యూజిలాండ్, మెలనేషియా, మైక్రోనేషియా మరియు పాలినేషియా ప్రజలు) డెనిసోవన్ DNA, జిన్‌జున్ జాంగ్ యొక్క విభిన్న మొత్తాలను వారసత్వంగా పొందారని చూపిస్తున్నాయి. అన్నాడు.

“అంతర్జాతీయం ఎక్కడో జరిగినట్లు అర్థం కావచ్చు. ఆసియాలో పూర్వీకుల ఆసియన్లలో ఈ రోజు మనం చూస్తున్న స్థానిక జనాభా యొక్క మరింత ఉపవిభజనకు ముందు,” ఆమె చెప్పింది.

మరియు ఇది ఒకటి కంటే ఎక్కువసార్లు జరిగింది. “జన్యు అధ్యయనాల నుండి, టిబెటన్‌లతో సహా తూర్పు ఆసియన్లందరూ రెండు విభిన్న డెనిసోవన్ సమూహాలతో కలిసిపోయారని మేము గుర్తించగలము, అటువంటి సంఘటనలలో ఒకటి తూర్పు ఆసియన్‌లకు ప్రత్యేకమైనది (మరియు మరొకటి ఇతర దక్షిణాసియాలతో భాగస్వామ్యం చేయబడింది)” అని జిన్‌జున్ జాంగ్ చెప్పారు.

“తూర్పు ఆసియన్లందరూ ఒకే విధమైన నమూనాలను చూపుతారు కాబట్టి, మేము ఈ సంతానోత్పత్తి సంఘటన (తూర్పు ఆసియన్లకు ప్రత్యేకమైనది) పీఠభూమిలో కాకుండా ఎక్కడో లోతట్టు ప్రాంతంలో జరిగిందని నమ్మడానికి కారణం ఉంది.”
ABOUT US జాంగ్ మరియు జాంగ్ టిబెటన్ పీఠభూమి యొక్క మానవ ఆక్రమణకు సంబంధించిన రెండు నమూనాలను పండితుల కోసం ఒక ఫ్రేమ్‌వర్క్‌గా ప్రతిపాదించారు, వీటిని భవిష్యత్ ఆవిష్కరణల ద్వారా పరీక్షించవచ్చు:
ABOUT US + మంచు యుగం ముగింపు గురించి ఏడాది పొడవునా అక్కడ స్థిరపడటానికి ముందు అడపాదడపా సందర్శనలు, సుమారు 9,000 సంవత్సరాల క్రితం.

+ నిరంతర వృత్తి 30,000 నుండి 40,000 సంవత్సరాల క్రితం.

+ ఏదైనా మోడల్‌లో, D ఎనోవిజన్లు దాదాపు 46,000 నుండి 48,000 సంవత్సరాల క్రితం EPAS1 హాప్లోటైప్‌ని ఆధునిక మానవులకు అందించి ఉండవచ్చు.
ABOUT US “వారు ఏడాది పొడవునా అక్కడే ఉంటున్నారా అనేది ప్రధాన ప్రశ్న, అంటే వారు జీవశాస్త్రపరంగా హైపోక్సియాకు అనుగుణంగా ఉన్నారని అర్థం” అని UC డేవిస్ అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ ఆఫ్ ఆంత్రోపాలజీ మరియు పేపర్ యొక్క పర్యవేక్షక రచయిత నికోలస్ జ్విన్స్ అన్నారు. . “లేదా వారు ప్రమాదవశాత్తు అక్కడికి చేరుకున్నారా, ఆపై లోతట్టు ప్రాంతాలకు తిరిగి వెళ్లిపోయారా లేదా అదృశ్యమయ్యారా?”

డెనిసోవాన్‌లు ఎప్పుడు అంతరించిపోయారో అస్పష్టంగా ఉంది, అయితే కొన్ని అధ్యయనాలు 20,000 సంవత్సరాల క్రితం వరకు ఉండవచ్చునని సూచిస్తున్నాయి. “అవి ఎత్తైన ప్రదేశాలకు అనుగుణంగా ఉన్నాయో లేదో మాకు తెలియకపోయినా, వారి జన్యువులలో కొన్నింటిని మనకు ప్రసారం చేయడం వేల సంవత్సరాల తరువాత మన జాతులు హైపోక్సియాకు అనుగుణంగా మారడానికి గేమ్ ఛేంజర్ అవుతుంది” అని జ్విన్స్ చెప్పారు. “అది నాకు అద్భుతమైన కథ.”
ABOUT US పరిశోధన నివేదిక: “టిబెటన్ పీఠభూమిపై డెనిసోవాన్స్ మరియు హోమో సేపియన్స్: డిస్పర్సల్స్ అండ్ అడాప్టేషన్స్”

ఇక్కడ ఉన్నందుకు ధన్యవాదాలు;
మాకు మీ సహాయం కావాలి. SpaceDaily వార్తల నెట్‌వర్క్ వృద్ధి చెందుతూనే ఉంది, కానీ ఆదాయాలను నిర్వహించడం ఎన్నడూ కష్టం కాదు.ABOUT US ప్రకటన బ్లాకర్ల పెరుగుదలతో మరియు Facebook – నాణ్యత ద్వారా మా సాంప్రదాయ ఆదాయ వనరులు నెట్‌వర్క్ ప్రకటనలు తగ్గుతూనే ఉన్నాయి. మరియు అనేక ఇతర వార్తల సైట్‌ల వలె కాకుండా, మాకు పేవాల్ లేదు – ఆ బాధించే వినియోగదారు పేర్లు మరియు పాస్‌వర్డ్‌లతో.

మా వార్తా కవరేజీకి సంవత్సరంలో 365 రోజులు ప్రచురించడానికి సమయం మరియు కృషి అవసరం.

మీరు మా వార్తల సైట్‌లు సమాచారం మరియు ఉపయోగకరమైనవిగా అనిపిస్తే, దయచేసి సాధారణ మద్దతుదారుగా మారడాన్ని పరిగణించండి లేదా ప్రస్తుతానికి ఒక సహకారాన్ని అందించండి.


SpaceDaily కంట్రిబ్యూటర్

$5 ఒకసారి బిల్ చేయబడింది
క్రెడిట్ కార్డ్ లేదా పేపాల్

SpaceDaily Month ly సపోర్టర్
$5 నెలవారీ బిల్ చేయబడింది
పేపాల్ మాత్రమే

ABOUT USABOUT US
చరిత్రపూర్వ తల్లులు మనం అనుకున్నదానికంటే బాగా పిల్లలను చూసుకుని ఉండవచ్చుకాన్‌బెర్రా, ఆస్ట్రేలియా (SPX) నవంబర్ 24, 2021

ఆస్ట్రేలియన్ నేషనల్ యూనివర్శిటీ (ANU) నుండి వచ్చిన కొత్త అధ్యయనంలో మరణాల రేటు వెల్లడైంది. పురాతన సమాజాలలోని శిశువులు పేద ఆరోగ్య సంరక్షణ, వ్యాధి మరియు ఇతర కారకాల ప్రతిబింబం కాదు, బదులుగా ఆ యుగంలో జన్మించిన శిశువుల సంఖ్యకు సూచన. పరిశోధనలు మన పూర్వీకుల చరిత్రపై కొత్త వెలుగును నింపాయి మరియు పురాతన జనాభాలో శిశు మరణాల రేట్లు స్థిరంగా ఎక్కువగా ఉన్నాయని పాత ఊహలను తొలగించాయి. ఈ అధ్యయనం ప్రారంభ మానవ సమాజాల నుండి తల్లులు చేసే అవకాశాన్ని కూడా తెరుస్తుంది … ఇంకా చదవండి


Subscribe to our free daily newsletters ABOUT US ABOUT US

మీ Disqus, Facebook, Google లేదా Twitter లాగిన్ ఉపయోగించి వ్యాఖ్యానించండి.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments