Monday, January 17, 2022
spot_img
Homeవ్యాపారంఐఏఎస్ అధికారుల కొరతను తగ్గించేందుకు ప్రభుత్వం ప్రణాళిక సిద్ధం చేసింది

ఐఏఎస్ అధికారుల కొరతను తగ్గించేందుకు ప్రభుత్వం ప్రణాళిక సిద్ధం చేసింది

IAS అధికారుల కొరత పెరుగుతున్నందున, లోటును అంచనా వేయడానికి మరియు 2021-2030కి రిక్రూట్‌మెంట్ ప్లాన్‌ను సూచించడానికి ఒక ప్యానెల్‌ను ఏర్పాటు చేయాలని కేంద్రం నిర్ణయించింది.

సిబ్బంది విభాగం & శిక్షణ DoPT) తక్షణ, మధ్యస్థ మరియు దీర్ఘకాలిక అవసరాల కోసం చర్యలను సూచించే కమిటీని ఏర్పాటు చేయడానికి ‘సూత్రప్రాయంగా’ ఆమోదం ఇచ్చింది.

ఈ ప్యానెల్ ‘రాబోయే 10 ఏళ్లలో రాష్ట్ర కేడర్‌లు మరియు సెంట్రల్ డిప్యూటేషన్‌లలోని వివిధ సీనియర్ పదవులను నిర్వహించడానికి అవసరమైన అధికారుల సంఖ్య’ను అంచనా వేస్తుంది, పార్లమెంటరీ ప్యానెల్‌కు డిఓపిటి తెలిపింది.

ఐఏఎస్‌ అధికారుల కొరత 1,500కుపైగా ఉన్నట్లు అంచనా.

2019లో లోక్‌సభకు రాష్ట్ర సిబ్బందికి ఇచ్చిన సమాధానంలో, జనవరి 1, 2019 నాటికి అధికారులు 5,205 మంది అధికారానికి వ్యతిరేకంగా ఉన్నారని చెప్పారు. బలం 6,699. IAS అధికారులను తీసుకోవడం ప్రస్తుతం 180/సంవత్సరానికి పరిమితం చేయబడింది. ఈ ఆంక్షలే కొరతకు దారితీసినట్లు చెబుతున్నారు.

విధాన రూపకల్పనలో ఐఎఎస్‌లపై ‘ఫిక్సేషన్’ మరియు ‘ప్రభావాన్ని’ తగ్గించడానికి మోడీ ప్రభుత్వం మొగ్గు చూపుతుందని కూడా నమ్ముతారు. అయితే, కొరత చెప్పడం ప్రారంభించింది మరియు సిబ్బంది, ప్రజా ఫిర్యాదులు, చట్టం మరియు న్యాయంపై పార్లమెంటరీ ప్యానెల్ ఫ్లాగ్ చేసింది, ఇది 180 పరిమితిని పెంచాలని సూచించింది.

ఇటీవల ముగిసిన సెషన్‌లో పార్లమెంట్ లో సమర్పించిన నివేదికలో, పార్లమెంటరీ ప్యానెల్ ‘ఐఏఎస్‌ల మంజూరైన బలం మరియు స్థానం బలం మధ్య అంతరం’ అని పేర్కొంది. అధికారులు పెరుగుతున్నారు.

“భారత పరిపాలన యొక్క అభివృద్ధి చెందుతున్న అవసరాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఐఎఎస్ అధికారుల వార్షిక తీసుకోవడం గణనీయంగా పెరుగుతుందని కమిటీ భావిస్తోంది. ఐఎఎస్ అధికారుల కొరత పరిపాలనపై ప్రభావాన్ని అంచనా వేయాలని కమిటీ డిఓపిటిని సిఫార్సు చేస్తుంది. కమిటీ విశ్వసిస్తుంది. ప్రభావ అంచనా యొక్క ఫలితం మరియు ఆ వ్యాయామం నుండి పొందిన జ్ఞానం భవిష్యత్ పనితీరును మెరుగుపరచడంలో అపారమైన సహాయం చేస్తుంది” అని పార్లమెంటరీ ప్యానెల్ నివేదిక సిఫార్సు చేసింది.

డైరెక్ట్ రిక్రూట్‌మెంట్‌తో పాటు పదోన్నతిలోనూ ‘ఐఏఎస్‌ల క్యాడర్ స్ట్రెంత్‌లో పెద్ద సంఖ్యలో ఖాళీలు పేరుకుపోవడానికి’ దోహదపడే అంశాలను గుర్తించేందుకు త్వరలో కొత్త ప్యానెల్‌ను ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు సుశీల్ మోదీ అధ్యక్షతన పార్లమెంటరీ ప్యానెల్‌కు డీఓపీటీ తెలియజేసింది. కోటా భాగాలు మరియు భవిష్యత్తులో వాటిని నిరోధించడానికి మార్గాలను మరియు చర్యలను సూచించండి.

ఇది రాబోయే 10 సంవత్సరాలలో సూపర్‌యాన్యుయేషన్‌పై పదవీ విరమణ చేసే ఐఏఎస్ అధికారుల సంఖ్యను కారకం చేయడం ద్వారా క్యాడర్ లోటును క్షుణ్ణంగా అంచనా వేస్తుంది.

అధీకృత బలం ప్రకారం వివిధ రాష్ట్ర కేడర్‌లలోని ఖాళీలను కమిటీ నిర్ధారిస్తుంది. ఇది ‘DS/డైరెక్టర్ స్థాయిలో IAS కేడర్ బలం యొక్క సెంట్రల్ డిప్యూటేషన్ రిజర్వ్ కాంపోనెంట్ యొక్క వినియోగం’ యొక్క స్థితిని పరిశీలించి, వాటిని నిర్వహించడంలో అడ్డంకులను గుర్తించి, వాటిని పరిష్కరించడానికి చర్యలను సూచించాలని భావిస్తున్నారు.

(అన్నింటినీ పట్టుకోండి బిజినెస్ న్యూస్, బ్రేకింగ్ న్యూస్ ఈవెంట్‌లు మరియు తాజా వార్తలు ది ఎకనామిక్ టైమ్స్)

డైలీ మార్కెట్ అప్‌డేట్‌లను పొందడానికి ఎకనామిక్ టైమ్స్ న్యూస్ యాప్ని డౌన్‌లోడ్ చేయండి & ప్రత్యక్ష వ్యాపార వార్తలు.ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments