Saturday, July 31, 2021
HomeGeneralకోవిడ్ -19 మహమ్మారి సమయంలో గిరిజన సమాజంపై ప్రతికూల ప్రభావాలను తగ్గించడానికి గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ...

కోవిడ్ -19 మహమ్మారి సమయంలో గిరిజన సమాజంపై ప్రతికూల ప్రభావాలను తగ్గించడానికి గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ చురుకైన చర్యలు తీసుకుంది: శ్రీమతి రేణుకా సింగ్ సరుతా

గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ

కోవిడ్ -19 మహమ్మారి సమయంలో గిరిజన సమాజంపై ప్రతికూల ప్రభావాలను తగ్గించడానికి గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ చురుకైన చర్యలు చేపట్టింది: శ్రీమతి రేణుకా సింగ్ సరుతా

పోస్ట్ చేసిన తేదీ: 22 జూలై 2021 5:49 PM PIB Delhi ిల్లీ

కోవిడ్ -19 మహమ్మారి సమయంలో గిరిజన సమాజంపై ప్రతికూల ప్రభావాలను తగ్గించడానికి గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ ఈ క్రింది చురుకైన చర్యలను తీసుకుంది:

 1. నివారణ మరియు నివారణ అవసరాలను అంచనా వేయడానికి, గిరిజన వర్గాలలో COVID-19 వ్యాప్తిని అరికట్టడానికి మరియు రాష్ట్ర నివారణ మరియు నివారణ అవసరాలను అంచనా వేయడానికి రాష్ట్ర గిరిజన సంక్షేమ శాఖ అధికారులతో సంప్రదింపులు జరిపిన గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ (మోటా) అధికారుల బృందాన్ని ఏర్పాటు చేసింది. ఆరోగ్య మరియు కుటుంబ సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖతో సమన్వయంతో అత్యవసర అవసరాలను తీర్చడంలో సహాయం అందించండి. రాష్ట్ర అధికారులతో చర్చ సందర్భంగా, గణనీయమైన గిరిజన జనాభా ఉన్న జిల్లాల్లో ఎటువంటి ప్రమాదకర పరిస్థితుల పట్ల ఏ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం మంత్రిత్వ శాఖ దృష్టిని ఆకర్షించలేదు.
 2. జిల్లా పరిపాలనతో సంప్రదించి COVID-19 వ్యాప్తి చెందడం వల్ల తలెత్తే పరిస్థితిని అంచనా వేయడానికి మరియు ప్రాధాన్యతపై అవసరమైన అవసరాలకు హాజరు కావడానికి గిరిజన విభాగంలో అధికారుల బృందాన్ని ఏర్పాటు చేయాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని అభ్యర్థించారు.
 3. తేలికపాటి / లక్షణరహిత COVID-19 కేసుల ఇంటి వేరుచేయడం మరియు వినోద ఉద్యానవనాలు మరియు ఇలాంటి ప్రదేశాలలో అనుసరించాల్సిన నివారణ చర్యలపై SOP మార్గదర్శకాలు మంత్రిత్వ శాఖ జారీ చేసిన COVID-19 వ్యాప్తిని కలిగి ఉంటాయి. ఆరోగ్యం & కుటుంబ సంక్షేమం కట్టుబడి ఉండటానికి రాష్ట్రాలు / యుటిలలో పంపిణీ చేయబడ్డాయి.
 4. గిరిజన వ్యవహారాల కార్యదర్శి (టిఎ) అన్ని ప్రధాన కార్యదర్శులకు లేఖ రాశారు సెయింట్ గిరిజనులు నివసించే ప్రాంతాలలో COVID-19 వ్యాప్తి చెందడం వల్ల తలెత్తే పరిస్థితిని క్రమం తప్పకుండా అంచనా వేయడం మరియు పరీక్షలు, అవసరమైన medicines షధాల లభ్యత, టీకా సదుపాయాలను నిర్ధారించడం. ముఖ్యంగా దుర్బలమైన గిరిజన సమూహాల (పివిటిజి) కోసం, ఈ సంఘాలు ప్రత్యేకించి హాని కలిగి ఉన్నందున ఏదైనా నిర్దిష్ట అవసరానికి సంఘ నాయకులతో సమన్వయం చేయగల అంకితభావ అధికారి ఉండాలని సలహా ఇచ్చారు.
 1. వార్తాపత్రికలు, సోషల్ మీడియా మరియు ఇతర ప్రత్యేకతలలో కనిపించే వార్తా అంశాలు శీఘ్ర చర్య తీసుకునేలా గిరిజన ప్రాంతాల్లోని సమస్యలను సంబంధిత రాష్ట్రాలతో పంచుకున్నారు.
 2. గిరిజన జనాభాలో COVID పరిస్థితిని చర్చించడానికి MoTA నిధులతో ఎన్జీఓలు మరియు సెంటర్ ఆఫ్ ఎక్సలెన్స్ (CoEs) తో వీడియో కాన్ఫరెన్స్ జరిగింది. పని ప్రాంతాలు. ఈ ఎన్జీఓలు మరియు కోఇఓలకు గిరిజన వర్గాలలో నివారణ, నివారణ మరియు ఇతర అవసరాలను వారి సామర్థ్యం మేరకు అందించడానికి సంబంధిత జిల్లా పరిపాలనతో సన్నిహితంగా ఉండాలని ఆదేశాలు జారీ చేయబడ్డాయి.
 3. కోవిడ్ పరీక్షకు సంబంధించి గిరిజన వర్గాలలో ఉన్న అపోహలను ఎదుర్కోవటానికి గణనీయమైన గిరిజన జనాభా ఉన్న ప్రాంతాల్లో అవగాహన ప్రచారం నిర్వహించడానికి / తీవ్రతరం చేయాలని రాష్ట్రాలను కోరారు. టీకా. కోవిడ్ -19 గురించి సరైన మరియు శాస్త్రీయంగా పరిశోధించిన సమాచారాన్ని గిరిజన వర్గాలలో సులభంగా వ్యాప్తి చేయడానికి గిరిజన సంఘ నాయకులను ఇటువంటి అవగాహన కార్యక్రమంలో పాల్గొనమని కోరింది. కమ్యూనిటీ రేడియోలు, అందుబాటులో ఉన్న చోట, ప్రయోజనం కోసం ఉపయోగించవచ్చు.
 4. కేంద్ర ఆక్సిజన్ సహాయక పడకలను ఏర్పాటు చేయడానికి కేంద్ర గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రి తమార్‌లోని బుండుఅనుమండల్ ఆసుపత్రికి ఎంపి ఎల్‌ఎడి ఫండ్ నుంచి రూ .10 లక్షలు అందించారు. జిల్లా కలెక్టర్.
 5. కోవిడ్ కారణంగా గిరిజనుల జీవనోపాధి కార్యకలాపాలు దెబ్బతినకుండా చూసుకోవాలని గిరిజన సంక్షేమ శాఖలను కోరారు.
 6. ఆర్టికల్ 275 (1) గ్రాంట్ల కింద వార్షిక ప్రణాళికలో COVID-19 ను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఆరోగ్య సంబంధిత అత్యవసర అవసరాలను తీర్చడానికి ప్రతిపాదనలను చేర్చాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలకు సూచించబడింది. గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖలో ప్రాజెక్ట్ అప్రైసల్ కమిటీ పరిశీలన కోసం కేటాయింపు.
 7. 2020-21 సమయంలో, ఈ గిరిజన వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ అభ్యర్థన మేరకు, హోం వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ ఆర్డర్ నెంబర్ 40-3 / 16/04/20 నాటి 2020-డిఎం-ఐ (ఎ) ఎస్టీలు మరియు ఇతర అటవీ నివాసులచే మైనర్ ఫారెస్ట్ ప్రొడ్యూస్ (ఎంఎఫ్‌పి) / నాన్ టింబర్ ఫారెస్ట్ ప్రొడ్యూస్ (ఎన్‌టిఎఫ్‌పి) యొక్క సేకరణ, కోత మరియు ప్రాసెసింగ్ కోసం లాక్డౌన్ నిబంధనలను సడలించడం లక్ష్యంగా మార్గదర్శకాలను జారీ చేసింది. దేశవ్యాప్తంగా అటవీ ప్రాంతాల్లో.
 8. గిరిజన సహకార మార్కెటింగ్ అభివృద్ధి సమాఖ్య (TRIFED) ఎదుర్కొంటున్న సమస్యలను నిర్ధారించడానికి రాష్ట్రాలతో సమన్వయం చేసుకోవాలని కోరారు. MFP లను పారవేయడంలో గిరిజనులచే, రాష్ట్రాలతో లభించే MFP ల పరిమాణం, నిల్వ చేయడానికి ప్రణాళికతో పాటు సేకరణ కోసం వ్యూహం, విలువ అదనంగా మరియు MFP అమ్మకం.
 9. ‘హాట్ బజార్’లను మూసివేయడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు వివిధ చర్యలు తీసుకున్నాయి, ఇక్కడ పట్టణ ప్రాంతాల వ్యాపారులు వారపు మార్కెట్లలో సందర్శిస్తారు మరియు ఆశా కార్మికులు కూడా ఉన్నారు పివిటిజిలు మరియు ఇతర గిరిజన ప్రాంతాలలో పారిశుధ్యం మరియు పరిశుభ్రత, సామాజిక దూర సాధనపై అవగాహన కల్పించే పనిపై.

అంతేకాకుండా, ఆరోగ్య మరియు కుటుంబ సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖ (MoHFW) గణనీయమైన గిరిజన జనాభా ఉన్న ప్రాంతాల్లో మెరుగైన ఆరోగ్య సంరక్షణ కోసం వివిధ జోక్యాలను తీసుకుంది, రాష్ట్రాలకు ఆరోగ్య సంరక్షణ వ్యవస్థను బలోపేతం చేయడానికి అవసరమైన సాంకేతిక మరియు ఆర్థిక సహాయం అందించడం, జిల్లా పీడియాట్రిక్ యూనిట్లను స్థాపించడానికి రాష్ట్రాలకు మద్దతు ( ప్రధానంగా గిరిజన జనాభా ఉన్న జిల్లాలతో సహా దేశంలోని అన్ని జిల్లాల్లో 42 లేదా 32 పడకల యూనిట్లు). 6 పడకలను స్థాపించడానికి ముందుగా కల్పించిన నిర్మాణాలను రూపొందించడానికి మద్దతు విస్తరించింది. గ్రామీణ, పెరి-అర్బన్ మరియు గిరిజన ప్రాంతాలలో ఆసుపత్రి పడకల అవసరాన్ని తీర్చడానికి ఉప ఆరోగ్య కేంద్రాలు మరియు ప్రాథమిక ఆరోగ్య కేంద్రాలలో డెడ్ యూనిట్లు మరియు కమ్యూనిటీ హెల్త్ సెంటర్లలో 20 పడకల యూనిట్లు.

గ్రామీణ మరియు మెడికల్ ఆక్సిజన్ లభ్యతను వేగంగా తెలుసుకోవడానికి పెరి-అర్బన్ ప్రాంతాలు, ఆరోగ్య మరియు కుటుంబ సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖ కమ్యూనిటీ హెల్త్ సెంటర్లు (సిహెచ్‌సి), ప్రాథమిక ఆరోగ్య కేంద్రాలు (పిహెచ్‌సి) మరియు ఆరోగ్య మరియు ఆరోగ్య కేంద్రాలు (హెచ్‌డబ్ల్యుసి) సహా ఉప ఆరోగ్య కేంద్రాలకు (ఎస్‌హెచ్‌సి) 1 లక్షల ఆక్సిజన్ సాంద్రతలను అందించాలని సంకల్పించింది. PM-CARES ఫండ్ కింద ఉన్న దేశం,

ఈ సమాచారం గిరిజన వ్యవహారాల శాఖ సహాయ మంత్రి శ్రీమతి. రేణుకా సింగ్ సరుతా ఈ రోజు రాజ్యసభలో ఒక సమాధానంలో.

NB / SRS

(విడుదల ID: 1737791) సందర్శకుల కౌంటర్: 170

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments