Saturday, July 31, 2021
HomeGeneralప్రాజెక్ట్ పెగసాస్: 3 వారాల క్రితం, దుర్వినియోగ ప్రమాదాన్ని ఎన్ఎస్ఓ అంగీకరించింది, గోప్యత దానిని గేట్...

ప్రాజెక్ట్ పెగసాస్: 3 వారాల క్రితం, దుర్వినియోగ ప్రమాదాన్ని ఎన్ఎస్ఓ అంగీకరించింది, గోప్యత దానిని గేట్ కీపింగ్ నుండి నిరోధించింది

రచన జే మజూమ్‌దార్

close_icon

mail logo

మీకు ఇష్టమైన రచయిత కోసం ఇమెయిల్ హెచ్చరికలను పొందండి. ఇక్కడ సైన్ అప్ చేయండి

న్యూ Delhi ిల్లీ | నవీకరించబడింది: జూలై 22, 2021 7:36:35 ఉద

పక్షం రోజుల ముందు గ్లోబల్ ఎక్స్‌పోజ్ దాని ప్రధాన స్పైవేర్, ఇజ్రాయెల్ యొక్క దుర్వినియోగం ఆరోపణలపై NSO గ్రూప్, ఒక విధాన పత్రంలో, “ పెగసాస్ కోసం వినియోగదారులు రాష్ట్రాలు మరియు రాష్ట్ర సంస్థలు” అని అంగీకరించారు “వారు“

జూన్ 30 న తయారుచేసిన, పాలసీ పత్రం 40 దేశాలలో 60 మంది కస్టమర్లు – రాష్ట్రాలు మరియు రాష్ట్ర ఏజెన్సీలను కలిగి ఉందని పాలసీ పత్రం తెలిపింది. వీటిలో 51% ఇంటెలిజెన్స్ ఏజెన్సీలు, 38% చట్ట అమలు సంస్థలు మరియు 11% మిలిటరీ.

‘పారదర్శకత మరియు బాధ్యత నివేదిక 2021’ పేరుతో, పాలసీ పత్రం రాజకీయ నాయకులు, ఎన్జిఓలు, జర్నలిస్టులు, న్యాయవాదులు మొదలైనవారికి వ్యతిరేకంగా ఎన్ఎస్ఓ గ్రూప్ యొక్క స్పైవేర్ యొక్క దుర్వినియోగాన్ని గుర్తించింది.

ఈ మానవ హక్కుల నష్టాలు, జాతీయ భద్రత లేదా చట్ట అమలుకు సంబంధం లేని కారణాల వల్ల, సంభావ్య దుర్వినియోగాన్ని కూడా కలిగి ఉన్నాయని NSO గ్రూప్ నివేదిక పేర్కొంది. వ్యాజ్యం యొక్క మద్దతు లేదా వ్యక్తులకు ఇబ్బంది కలిగించే సమాచారాన్ని పొందడం ”లేదా“ రాష్ట్రాలు మరియు రాష్ట్ర సంస్థలతో అనుబంధించబడిన అనధికార సిబ్బంది ద్వారా ”.

40 దేశాలలో 60 మంది వినియోగదారులు

“మా సాంకేతిక పరిజ్ఞానం నుండి ప్రవహించే అనేక రకాల అదనపు ప్రభుత్వ-ప్రమాదాలు ఉన్నాయి. వీటిలో చట్టబద్ధమైన మరియు న్యాయ ప్రక్రియతో సంబంధం ఉన్న హక్కులు, ఏకపక్ష అరెస్టు మరియు నిర్బంధ నుండి స్వేచ్ఛ మరియు ఇలాంటి దుర్వినియోగం… అలాగే ఆలోచన స్వేచ్ఛ, మనస్సాక్షి మరియు మతం యొక్క దండయాత్రలు, ఉద్యమ స్వేచ్ఛపై పరిమితులు లేదా పౌర జీవితంలో పాల్గొనడం వంటివి ఉండవచ్చు ” గ్రూప్ నివేదికలో పేర్కొంది.

కఠినమైన గోప్యతా పరిమితులు దాని “ఇంకా ఎక్కువ చేయగల సామర్థ్యాన్ని” పరిమితం చేస్తాయని అంగీకరిస్తూ, సంస్థ “దుర్వినియోగం జరిగినప్పుడు ఉండేలా చూడటానికి రాష్ట్రాలతో సహకరిస్తుంది”

ఇజ్రాయెల్ సంస్థ 2020 లో 12 దుర్వినియోగ నివేదికలను దర్యాప్తు చేసిందని, మే 2020 మరియు ఏప్రిల్ 2021 మధ్య, “సుమారు 15% కొత్తది మానవ హక్కుల సమస్యల కోసం పెగసాస్ అవకాశాలు తిరస్కరించబడ్డాయి ”. 2016 నుండి, గ్రూప్ తన సమీక్ష ప్రక్రియ ఫలితంగా 300 మిలియన్ డాలర్లకు పైగా అవకాశాలను తిరస్కరించిందని పేర్కొంది. దుర్వినియోగం యొక్క దర్యాప్తు తరువాత “సిస్టమ్ నుండి డిస్‌కనెక్ట్ చేయబడిన” 100 మిలియన్ డాలర్ల విలువైన ఐదుగురు కస్టమర్లు ఇందులో ఉన్నారు.

ఒక రక్షణగా, గ్రూప్ రిపోర్ట్, కంపెనీకి కనీసం అవసరం , అన్ని కస్టమర్ ఒప్పందాలలో మానవ హక్కుల సమ్మతి నిబంధనలు, వినియోగదారుల నుండి నిబద్ధతతో పాటు “చట్టబద్ధమైన మరియు చట్టబద్ధమైన నివారణ మరియు తీవ్రమైన నేరాలు మరియు ఉగ్రవాదం యొక్క దర్యాప్తు కోసం NSO వ్యవస్థలను మాత్రమే ఉపయోగించడం”.

నివేదిక, ఏదేమైనా, కస్టమర్ కార్యకలాపాల యొక్క సమర్థవంతమైన పర్యవేక్షణ దాని ఉత్పత్తుల యొక్క “ఉపయోగం గురించి తక్షణ అవగాహన” లేనప్పుడు ఒక ముఖ్యమైన సవాలుగా మిగిలిందని అంగీకరించింది, కస్టమర్ యొక్క సిస్టమ్స్ లాగ్‌లలో నిర్వహించబడే ఈ సమాచారాన్ని ట్యాంపర్-ప్రూఫ్‌లో అందించడానికి కస్టమర్ ఒప్పందపరంగా అవసరం అని అన్నారు. పద్ధతిలో. “సహకరించడానికి నిరాకరించడం వలన వ్యవస్థను ఉపయోగించుకునే కస్టమర్ యొక్క హక్కును వెంటనే నిలిపివేయవచ్చు” అని ఇది తెలిపింది.

ది ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ పెగాసస్ దుర్వినియోగంపై తాజా నివేదికలపై కంపెనీ దర్యాప్తు ప్రారంభించిందా అని అడిగి ఎన్ఎస్ఓ గ్రూప్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ (వర్తింపు) చైమ్ గెల్ఫాండ్కు లేఖ రాశారు. ప్రపంచం మరియు దాని తీర్మానాలు బహిరంగపరచబడితే. ప్రతిస్పందన కోసం వేచి ఉంది.

పెగసాస్ వ్యవస్థను ఉపయోగించిన సందర్భాలలో 0.5% కన్నా తక్కువ దుర్వినియోగం ఆరోపణలు ఉన్నాయని పేర్కొంది. గత మూడు సంవత్సరాలుగా క్లయింట్లు, మానవ హక్కులు, అవినీతి మరియు నియంత్రణ పరిమితులు వంటి కారణాల వల్ల 55 దేశాలకు పైగా ఖాతాదారులను ముందస్తుగా నిషేధించినట్లు ఎన్ఎస్ఓ గ్రూప్ తెలిపింది.

గ్రూప్ రిపోర్ట్ సంస్థను పేర్కొంది పెగసాస్ లైసెన్స్ కోసం ఇజ్రాయెల్ రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ పరిధిలోని రక్షణ ఎగుమతి నియంత్రణ సంస్థ ఖచ్చితంగా పర్యవేక్షిస్తుంది మరియు ఎగుమతి లైసెన్సుల కోసం దాని దరఖాస్తు “కొన్ని సందర్భాల్లో” తిరస్కరించబడింది. సంస్థ తన ఉత్పత్తులను బల్గేరియా మరియు సైప్రస్ నుండి కూడా ఎగుమతి చేస్తుంది.

2020 లో అందుకున్న దుర్వినియోగ నివేదికలలో 10 నివేదికలను సమీక్షించినట్లు గ్రూప్ పేర్కొంది. వీటిలో మూడు చర్య తీసుకోదగినవిగా గుర్తించబడ్డాయి. “అదనపు ఉపశమన చర్యలు” రెండు సందర్భాల్లో అమలు చేయబడినప్పటికీ, ఎన్ఎస్ఓ గ్రూప్ ఒక ఎండ్-కస్టమర్తో సంబంధాలను ముగించింది. మిగిలిన ఏడు కోసం, గ్రూప్ యొక్క ప్రాధమిక సమీక్ష “పరిశోధనలు నిర్వహించడానికి తగిన సమాచారాన్ని గుర్తించలేకపోయింది” లేదా దుర్వినియోగ నివేదికను కంపెనీ ఉత్పత్తులతో సంబంధం లేదని తేలింది.

బుధవారం ఒక మీడియా విడుదలలో, NSO గ్రూప్ పెగసాస్ యొక్క “మీడియా గృహాల కన్సార్టియం ప్రచురించిన ఫోన్ నంబర్ల జాబితా” లక్ష్యాలు లేదా సంభావ్య లక్ష్యాల జాబితా కాదు “అని పునరుద్ఘాటించారు.

“ చాలు చాలు! ఫర్బిడెన్ స్టోరీస్ నేతృత్వంలోని మరియు ప్రత్యేక ఆసక్తి సమూహాలచే నెట్టివేయబడిన ఇటీవలి ప్రణాళిక మరియు చక్కటి మీడియా ప్రచారం వెలుగులో, మరియు వాస్తవాలను పూర్తిగా విస్మరించడం వలన, ఈ విషయంపై మీడియా విచారణలకు ఇకపై స్పందించబోమని ఎన్ఎస్ఓ ప్రకటించింది, ” విడుదల పేర్కొంది.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments