Tuesday, August 3, 2021
HomeBusinessప్రపంచంలోనే అత్యంత ఘోరమైన కరోనావైరస్ వ్యాప్తి భారతదేశంలో 5 మిలియన్ల మంది ప్రాణాలు కోల్పోయి ఉండవచ్చు

ప్రపంచంలోనే అత్యంత ఘోరమైన కరోనావైరస్ వ్యాప్తి భారతదేశంలో 5 మిలియన్ల మంది ప్రాణాలు కోల్పోయి ఉండవచ్చు

కోవిడ్ -19 నుండి భారతదేశం యొక్క వాస్తవ మరణాల సంఖ్య 1.3 మిలియన్ల నుండి 5 మిలియన్ల వరకు ఉంటుంది, చాలా సాంప్రదాయిక అంచనా కూడా అమెరికాలో రెట్టింపు కంటే ఎక్కువగా ఉంది, ఇది ఇప్పటివరకు ప్రపంచంలో అత్యధికంగా నమోదైంది.

పరిశోధనా నమూనాలు మరియు స్థానిక అధికారం డేటా నుండి తీసుకోబడిన సంఖ్యలు, దేశ అధికారిక లెక్కల నుండి మూడు నుండి 10 రెట్లు ఉంటాయి, ఇది భారతదేశం యొక్క వ్యాప్తి యొక్క నిజమైన వ్యయం భారీగా నివేదించబడిందని రుజువులను జోడిస్తుంది.

గంగానది మరియు శ్మశానవాటికలలో మరియు స్మశానవాటికలలో శవాలు తేలుతూ ఉండటంతో, ప్రభుత్వం నమోదు చేసిన 420,000 మంది మరణించిన వారిపై సందేహాలు పెరిగాయి, ఇది భారతదేశాన్ని రక్షించడానికి తక్కువ మరణాల రేటును ఉపయోగించుకుంది కోవిడ్ ట్రాక్ రికార్డ్.

గత రెండేళ్లుగా ఏప్రిల్ మరియు మే నుండి మరణ డేటాను కోరుతున్న భారతదేశంలోని 28 రాష్ట్రాలు మరియు భూభాగాల్లో సగం మందిలో బ్లూమ్‌బెర్గ్ అధికారులను సంప్రదించి పరిశోధకులు మరియు నిపుణుల గణాంకాలను విశ్లేషించారు. ఫలితం స్పష్టంగా ఉంది: అండర్-కౌంటింగ్, సివిల్ రిజిస్ట్రేషన్ విధానంలో బ్యాక్‌లాగ్ మరియు పరీక్ష లేకపోవడం వల్ల కోవిడ్ మరణాలు గుండె జబ్బులు వంటి ఇతర పరిస్థితులుగా వర్గీకరించబడటం వలన నిజమైన టోల్ చాలా తక్కువగా అంచనా వేయబడింది.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న పరిశోధకుల అంచనాలతో ఈ ఫలితాలు వెలువడ్డాయి. మిచిగాన్ విశ్వవిద్యాలయంలో స్కూల్ ఆఫ్ పబ్లిక్ హెల్త్ లో ప్రొఫెసర్ భ్రమర్ ముఖర్జీ అంకితమిచ్చారు భారతదేశం యొక్క మహమ్మారిని మోడలింగ్ చేయడానికి గత సంవత్సరంలో ఎక్కువ భాగం. జూన్ 15 వరకు మరణించిన వారి సంఖ్య 1.3 మిలియన్లు అని ఆమె అధ్యయనాలు సూచిస్తున్నాయి.

ప్రముఖ డేటా జర్నలిస్ట్ రుక్మిణి ఎస్, ఆమె సేకరించిన సంఖ్యలు మరణించిన వారి సంఖ్య 2.5 మిలియన్లకు దగ్గరగా ఉందని సూచిస్తున్నాయి.

మంగళవారం విడుదల చేసిన వాషింగ్టన్ ఆధారిత సెంటర్ ఫర్ గ్లోబల్ డెవలప్‌మెంట్ థింక్ ట్యాంక్ నుండి వచ్చిన నివేదిక మూడు వేర్వేరు వనరుల నుండి డేటాను అధ్యయనం చేసింది, అదనపు మరణాలు కనుగొన్నాయి – ప్రజారోగ్య నిపుణులు అనే పదం అన్ని కారణాల నుండి మరణాలను వివరించడానికి ఉపయోగిస్తుంది ‘సాధారణ’ పరిస్థితులలో expected హించిన దాని కంటే ఎక్కువగా ఉన్న సంక్షోభం – 3.4 మిలియన్ల నుండి 4.9 మిలియన్ల మధ్య ఉండవచ్చు.

“మూలం మరియు అంచనాతో సంబంధం లేకుండా, కోవిడ్ మహమ్మారి సమయంలో వాస్తవ మరణాలు అధికారిక గణన కంటే ఎక్కువ పరిమాణంలో ఉండే అవకాశం ఉంది” అని మాజీ అరవింద్ సుబ్రమణియన్ సహ రచయితగా ఈ నివేదిక పేర్కొంది. భారత ప్రభుత్వానికి ప్రధాన ఆర్థిక సలహాదారు మరియు మరో ఇద్దరు పరిశోధకులు. “నిజమైన మరణాలు అనేక మిలియన్లలో, వందల వేలల్లో ఉండకపోవచ్చు, ఇది విభజన మరియు స్వాతంత్ర్యం తరువాత భారతదేశపు అత్యంత ఘోరమైన మానవ విషాదం.”

ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ జూలై 14 న విడుదల చేసిన పత్రికా ప్రకటనలో అధిక కోవిడ్ మరణాల గురించి మీడియా నివేదికలను “ula హాజనిత” అని పిలిచింది. భారత ఆరోగ్య మంత్రి మన్సుఖ్ మాండవియా మంగళవారం పార్లమెంటుకు మాట్లాడుతూ “మరణాలను నివేదించడానికి వివరణాత్మక మార్గదర్శకాలను కేంద్ర ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ అన్ని రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలకు జారీ చేసింది.” బ్లూమ్‌బెర్గ్ నుండి వ్రాసిన ప్రశ్నలకు మంత్రిత్వ శాఖ స్పందించలేదు.

ఏప్రిల్ మరియు మే నెలల్లో రెండవ అంటువ్యాధులు దేశాన్ని తాకినందున భారతదేశం అంతటా ఆక్సిజన్ కొరతపై విస్తృతంగా నివేదించబడినప్పటికీ, “ఆక్సిజన్ లేకపోవడం వల్ల మరణాలు సంభవించలేదని స్థానికంగా నివేదించబడలేదు” ప్రభుత్వాలు.

జూన్ నుండి ఆరు నెలల్లో తమిళనాడు, కర్ణాటక, కేరళ మరియు ఒడిశా రాష్ట్రాలు కలిపి 300,000 అదనపు మరణాలు సంభవించాయి, బ్లూమ్‌బెర్గ్ విశ్లేషించిన అన్ని కారణాల మరణాల సంఖ్య ప్రకారం – వారి 5.5 రెట్లు ఎక్కువ అధికారిక కోవిడ్ మరణ డేటా సుమారు 53,000.

ఇది ఇప్పటికే భారతదేశం యొక్క అధికారిక సంఖ్యలో మూడు వంతులు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తుంది, అయినప్పటికీ అవి 28 రాష్ట్రాలు మరియు భూభాగాలలో కేవలం నాలుగు మరియు దేశం యొక్క 1.4 బిలియన్ జనాభాలో 17%.

చాలా సందర్భాలలో పరీక్షించబడని లేదా ప్రతికూల పరీక్షలు చేయని వ్యక్తులు – కాని కరోనావైరస్ లక్షణాలను చూపించినవారు – అధికారిక టోల్‌లో లెక్కించబడలేదని రాష్ట్ర ప్రభుత్వ అధికారులు చెబుతున్నారు. గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో, చాలా మంది ప్రజలు సమాఖ్య ప్రభుత్వ మార్గదర్శకాలకు విరుద్ధంగా పరీక్షించబడలేదు, చికిత్స చేయబడలేదు మరియు చివరికి లెక్కించబడలేదు. అన్ని కారణాల మరణ డేటా కోసం చేసిన అభ్యర్థనలకు కనీసం ఆరు రాష్ట్రాలు స్పందించలేదు.

మోడీ సమర్పించిన కథనానికి గణాంకాలు చాలా భిన్నమైన చిత్రాన్ని చిత్రించాయి, భారతదేశం వ్యాప్తిని చక్కగా నిర్వహించిందని చెప్పారు ఏ ఇతర దేశాలకన్నా, దాని తక్కువ మరణాల రేటును సాక్ష్యంగా సూచిస్తుంది. దేశ ఆరోగ్య మౌలిక సదుపాయాలు దాదాపుగా కుప్పకూలిపోవడంతో మోడీకి ఆదరణ తగ్గింది: 2019 లో ఆయన ప్రభుత్వ ఆమోదం రేటింగ్ 75% నుండి ఈ ఏడాది 51 శాతానికి పడిపోయిందని పోలింగ్ సంస్థ లోకల్ సర్కిల్స్ సర్వే మే 29 న విడుదల చేసింది.

కింద- కోవిడ్ మరణాలను నివేదించడం ప్రపంచ దృగ్విషయం, భారతదేశంలో సమస్య తీవ్రమైంది ఎందుకంటే మహమ్మారికి ముందు మరణాలు అప్పటికే తక్కువగా లెక్కించబడ్డాయి. మొత్తం మరణాలలో 92% మాత్రమే నమోదు చేయబడ్డాయి మరియు వాటిలో ఐదవ వంతు మాత్రమే వైద్యపరంగా ధృవీకరించబడినవి.

“మరణాన్ని బంధించకపోవడం జీవితానికి అగౌరవం” అని ముఖర్జీ అన్నారు. “వ్యాక్సిన్ మరియు వేరియంట్ డేటాకు మరణాలు మరియు ఆసుపత్రిలో సంబంధం లేకుండా, వ్యాక్సిన్ల ప్రభావాన్ని లేదా వేరియంట్ యొక్క క్లినికల్ ప్రాణాంతకతను మేము ఎప్పటికీ గ్రహించలేము.”

చారిత్రాత్మకంగా భారతదేశం ప్రతి రెండు సంవత్సరాలకు ‘ఆల్-కాజ్’ మరణాల డేటాను ప్రచురిస్తుందని రుక్మిణి చెప్పారు, అయితే ఆమె మరియు ఇతర విలేకరులు ఇటీవల స్థానిక వనరుల ద్వారా ఈ డేటాను యాక్సెస్ చేశారని గుర్తించారు. ఇది “అందుబాటులో ఉంది మరియు బహిరంగపరచాలి. మేము రెండు సంవత్సరాలు వేచి ఉండాల్సిన అవసరం లేదు. ”

భారతదేశంలోని అత్యధిక జనాభా కలిగిన కొన్ని రాష్ట్రాలలో, స్థానిక విలేకరులు మరియు ప్రభుత్వేతర సంస్థలు కలిసి మహమ్మారి గురించి మరింత ఖచ్చితమైన చిత్రాన్ని తీశారు. తూర్పు రాష్ట్రమైన బీహార్ 2021 మొదటి ఐదు నెలల్లో దాదాపు 75,000 వివరించలేని మరణాలను చూసింది, చాలావరకు మహమ్మారి యొక్క ఘోరమైన రెండవ తరంగంలో. ఇది రాష్ట్ర అధికారిక కోవిడ్ మరణ సంఖ్యను దాదాపు 10 రెట్లు సూచిస్తుంది, న్యూస్ ఛానల్

నివేదించింది.

“మధ్యప్రదేశ్‌లో, రాష్ట్ర బులెటిన్ ఒక సంఖ్యను ఇస్తుంది, జిల్లా బులెటిన్ పూర్తిగా భిన్నమైన సంఖ్యను ఇస్తుంది, శ్మశానవాటికలు వేరే కథను చెబుతున్నాయి” అని జాతీయ సహ-కన్వీనర్ అముల్య నిధి అన్నారు జన స్వస్ధ్య అభియాన్ లేదా ప్రజల ఆరోగ్య ఉద్యమం. రాష్ట్రంలోని 51 జిల్లాల్లో 20 లో కోవిడ్ -19 చేతిలో ఏప్రిల్ మరియు మే నెలల్లో 14,695 మంది ప్రాణాలు కోల్పోయారని, అధికారిక సంఖ్య 2,425 మాత్రమేనని అతని సంస్థ యొక్క డేటా చూపిస్తుంది.

ఈ ఏడాది జనవరి నుంచి మే వరకు ఆంధ్రప్రదేశ్ అధిక మరణాలు 34 రెట్లు పెరిగాయని సివిల్ రిజిస్ట్రేషన్ డేటాను ఉటంకిస్తూ హిందూ నివేదించింది. రాజస్థాన్ మరియు ఛత్తీస్‌గ h ్ నుండి లెక్కించని మరణాలు కూడా నివేదించబడ్డాయి. రాజధాని న్యూ Delhi ిల్లీ మరియు ఫైనాన్షియల్ హబ్ ముంబైలో కూడా రికార్డ్ కీపింగ్ మెరుగ్గా ఉంది, పెద్దగా వివరించలేని మరణ సంఖ్యలు ఉన్నాయి.

మే మరియు జూన్లలో, బీహార్ మరియు మహారాష్ట్రలతో సహా కొన్ని రాష్ట్రాలు వారి మరణ డేటాను సరిచేసుకుని, దేశంలోని మరణాల సంఖ్యను పెంచాయి.

అన్ని ‘అదనపు మరణాలు’ కోవిడ్ -19 మరణాలు కావు, కానీ వాటిలో ఎక్కువ భాగం వైరస్ ఉప్పెన సమయంలో సంభవించినందున కావచ్చు అని ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మేనేజ్‌మెంట్ అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ చిన్మయ్ తుంబే అన్నారు. అహ్మదాబాద్ మరియు ‘ది ఏజ్ ఆఫ్ పాండమిక్స్ (1817-1920) పుస్తక రచయిత: వారు భారతదేశాన్ని మరియు ప్రపంచాన్ని ఎలా ఆకట్టుకున్నారు.’

“మనకు గొప్ప రిపోర్టింగ్ వ్యవస్థ ఉందని ప్రభుత్వం కొనసాగించబోతోంది” అని తుంబే అన్నారు. “డేటా చూపించేది స్పష్టంగా నిజం కాదని నేను భయపడుతున్నాను.”

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments