Tuesday, August 3, 2021
HomeGeneralసాంకేతిక నిపుణులు మరియు శాస్త్రవేత్తలు మోడీ కొత్త భారతదేశం యొక్క వాస్తుశిల్పులు అని కేంద్ర మంత్రి...

సాంకేతిక నిపుణులు మరియు శాస్త్రవేత్తలు మోడీ కొత్త భారతదేశం యొక్క వాస్తుశిల్పులు అని కేంద్ర మంత్రి డాక్టర్ జితేంద్ర సింగ్ అన్నారు

సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ మంత్రిత్వ శాఖ

సాంకేతిక నిపుణులు మరియు శాస్త్రవేత్తలు మోడీ కొత్త భారతదేశపు వాస్తుశిల్పులు అని కేంద్ర మంత్రి డాక్టర్ జితేంద్ర సింగ్

డా. సింగ్ సెంట్రల్ ఎలక్ట్రానిక్స్ లిమిటెడ్ (సెల్)

సందర్శించారు: 17 జూలై 2021 8:30 PM పిఐబి Delhi ిల్లీ

  • బ్రోకెన్ రైల్ డిటెక్షన్ సిస్టమ్ (BRDC) యొక్క ఫీల్డ్ ట్రయల్ DMRC సంతృప్తికరంగా
  • చివరి దశలో విమానాశ్రయాలకు ఆటోమేటిక్ వెదర్ అబ్జర్వేషన్ సిస్టమ్ ఉత్పత్తి

కేంద్ర మంత్రి స్టేట్ (ఇండిపెండెంట్ ఛార్జ్) సైన్స్ & టెక్నాలజీ; రాష్ట్ర మంత్రి (ఇండిపెండెంట్ ఛార్జ్) ఎర్త్ సైన్సెస్; ప్రధానమంత్రి శ్రీ నరేంద్ర మోడీ vision హించిన న్యూ ఇండియా యొక్క నిజమైన వాస్తుశిల్పులు సాంకేతిక నిపుణులు మరియు శాస్త్రవేత్తలు అని మోస్ పిఎంఓ, సిబ్బంది, ప్రజా మనోవేదనలు, పెన్షన్లు, అణుశక్తి మరియు అంతరిక్షం డాక్టర్ జితేంద్ర సింగ్ అన్నారు. ఈ రోజు ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని ఘజియాబాద్‌లో సైంటిఫిక్ అండ్ ఇండస్ట్రియల్ రీసెర్చ్ (డిఎస్‌ఐఆర్) పరిధిలోని సెంట్రల్ ఎలక్ట్రానిక్స్ లిమిటెడ్ (సిఇఎల్) శాస్త్రవేత్తలు మరియు సిబ్బందిని డాక్టర్ జితేంద్ర సింగ్ ప్రసంగించారు.

దేశంలో ఎలక్ట్రానిక్స్ పరిశోధన మరియు అభివృద్ధికి CEL ప్రధాన సంస్థ అని పేర్కొంటూ మంత్రి గుర్తు చేశారు 1977 లో భారతదేశంలో మొట్టమొదటిసారిగా సౌర ఘటాన్ని స్వదేశీగా అభివృద్ధి చేయడంలో ఎంటర్ప్రైజ్ సాధించినది, సోలార్ ఎనర్జీ గురించి ఎవ్వరూ వినలేదు. సాయుధ దళాలు మరియు భారత రైల్వేలకు వైవిధ్యమైన ఎలక్ట్రానిక్స్ భాగాలు మరియు సామగ్రిని అందించడం ద్వారా CEL చేసిన సహకారం నిజంగా ప్రశంసనీయమైనది అని మంత్రి అన్నారు.

నమ్మశక్యం కాని పని యొక్క అనువర్తనాల గురించి అవగాహన కల్పించాల్సిన అవసరాన్ని మంత్రి నొక్కి చెప్పారు. ఈ ఇనిస్టిట్యూట్‌లో జరుగుతుంది మరియు పరిశ్రమలతో పాటు స్టార్టప్‌లు మరియు ప్రభుత్వంతో పాటు ప్రైవేటు రంగంలో సంబంధిత ఏజెన్సీలతో కూడా పాల్గొంటుంది.

మంత్రి ముందు క్లుప్త ప్రదర్శన సందర్భంగా, సిఇఎల్ అభివృద్ధి చేసిన వినూత్న బ్రోకెన్ రైల్ డిటెక్షన్ సిస్టమ్ (బిఆర్‌డిసి) Delhi ిల్లీ మెట్రో రైల్ కార్పొరేషన్ (డిఎంఆర్‌సి) తో క్షేత్రస్థాయిలో పరీక్షలు జరుపుతోందని, దాని ఫలితం అదే సంతృప్తికరంగా ఉంది. ఈ వ్యవస్థపై ఎంతో ఆసక్తి చూపిస్తూ, ఒకసారి పూర్తిస్థాయిలో పనిచేస్తే, పై వ్యవస్థను భారత రైల్వే కూడా ప్రతిరూపించగలదని మంత్రి చెప్పారు.

చేతిలో మరియు ఉత్పత్తిలో రూ .1057 కోట్ల విలువైన ఆర్డర్‌లు ఉన్నాయని సెల్‌కు మంత్రి తెలిపారు. విమానాశ్రయాలు ఉపయోగించాల్సిన స్వయంచాలక వాతావరణ పరిశీలన వ్యవస్థ పూర్తయ్యే చివరి దశలో ఉంది. అయోధ్యలోని రాంజన్మభూమి ఆలయంలోని గేట్లు మరియు పరిసర ప్రాంతాలలో ఒకదానికి ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ (ఎఐ) ఆధారిత భద్రత మరియు నిఘా వ్యవస్థల ఉత్పత్తి పూర్తయ్యే దశలో ఉందని మంత్రికి సమాచారం ఇవ్వబడింది.

ఛార్జ్ అని భావించిన తరువాత CEL కి తన తొలి సందర్శనలో డిజిటల్ ఇండియాలో భాగంగా సెల్, ఇ-ఆఫీస్ వ్యవస్థను కేంద్ర సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ మంత్రి డాక్టర్ జితేంద్రసింగ్ ప్రారంభించారు. మైక్రోవేవ్ ఎలక్ట్రానిక్స్ డివిజన్, లేజర్ ఫెన్స్ మానిటరింగ్ స్టేషన్, వాతావరణ పర్యవేక్షణ వ్యవస్థ మరియు సౌర కాంతివిపీడన యూనిట్ వంటి సిఇఎల్ ప్రాంగణంలోని వివిధ ఉత్పత్తి యూనిట్లు మరియు పర్యవేక్షణ కేంద్రాలను మంత్రి సందర్శించారు.

1974 లో స్థాపించబడిన సెంట్రల్ ఎలక్ట్రానిక్స్ లిమిటెడ్ (CEL) దీనిపై దృష్టి పెట్టింది దేశంలోని జాతీయ ప్రయోగశాలలు మరియు ఆర్ అండ్ డి సంస్థలు అభివృద్ధి చేసిన దేశీయ సాంకేతిక పరిజ్ఞానం యొక్క వాణిజ్య దోపిడీ.

SS / RKP

(విడుదల ID: 1736455) సందర్శకుల కౌంటర్: 550

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments