Tuesday, August 3, 2021
HomeGeneralఆఫ్ఘన్ ప్రత్యర్థులు దోహాలో ఎటువంటి పురోగతి లేకుండా చర్చలు ముగించారు, మళ్ళీ కలవడానికి

ఆఫ్ఘన్ ప్రత్యర్థులు దోహాలో ఎటువంటి పురోగతి లేకుండా చర్చలు ముగించారు, మళ్ళీ కలవడానికి

ఆఫ్ఘనిస్తాన్ త్వరిత సైనిక విజయాన్ని సాధించిన తరువాత తాలిబాన్ ఎటువంటి భూమిని ఇవ్వలేని మానసిక స్థితిలో లేనందున అంచున కొనసాగుతోంది. ఈద్ కాల్పుల విరమణ కోసం తీవ్రమైన ప్రార్థనతో ఆఫ్ఘన్లు దోహాలో వారాంతపు చర్చలను చూశారు. ప్రభుత్వానికి ప్రధాన శాంతి సంధానకర్త అబ్దుల్లా-అబ్దుల్లా మరియు తాలిబాన్ యొక్క అబ్దుల్ ఘని బరదార్ మధ్య రెండు రోజుల చర్చల ముగింపులో, ఇరుపక్షాలు ఒక ఒప్పందానికి దగ్గరగా లేవు, మిలియన్ల మంది ఆఫ్ఘన్ పౌరులకు శాంతియుత ఈద్ ఆశలు రేకెత్తించాయి. ఇంతకుముందు, ఈద్ సందర్భంగా తాలిబాన్ పోరాటాన్ని తాత్కాలికంగా నిలిపివేసింది, కాని ఇప్పుడు విజయం సుగంధం, దేశం యొక్క స్వాత్‌లు తమ ఆధీనంలోకి రావడంతో వారు moment పందుకుంటున్న మానసిక స్థితిలో లేరు.

ఒక రాజకీయ పరిష్కారం పట్టిక అసాధ్యం కనిపిస్తుంది. అయితే వచ్చే వారం సంభాషణ తిరిగి ప్రారంభమవుతుందని ప్రకటించడం ద్వారా ఇరువర్గాలు దానిని బహిరంగంగా ఉంచాయి. ఆఫ్ఘన్ సంక్షోభానికి రాజకీయ పరిష్కారం అవసరమని తాలిబాన్ నాయకుడు ముల్లా హిబాతుల్లా అఖుండ్జాదా ఆదివారం ఈద్ సందేశంలో నొక్కి చెప్పారు. రాజకీయ పరిష్కారం గురించి తాలిబాన్ చాలా తీవ్రంగా ఉందని ఆయన అన్నారు, అయితే దేశంలో శాంతి భద్రతలను పొందగలిగే ఇస్లామిక్ ఎమిరేట్‌ను స్థాపించడం పట్ల ఆసక్తి ఉందని ఆయన స్పష్టం చేశారు. ఆఫ్ఘన్ ప్రభుత్వ ప్రతినిధి బృందం అధిపతి అబ్దుల్లా-అబ్దుల్లా మాట్లాడుతూ దోహా సమావేశానికి ముందు ఆఫ్ఘన్ రాజకీయ నాయకులు మరియు ప్రభుత్వ నాయకులకు ఒక సందేశం ఉంది: చర్చల శాంతియుత పరిష్కారం.

శాంతి చర్చలు ఎక్కడా జరగకపోవడంతో, కాబూల్‌లోని దౌత్య కార్యకలాపాలు తన సైనిక దాడిని ఆపమని తాలిబాన్లకు విజ్ఞప్తి చేశాయి. ఆఫ్ఘనిస్తాన్లోని పదిహేను దౌత్య కార్యకలాపాలు మరియు నాటో ప్రతినిధులు ఒక ప్రకటనలో “ఈ ఈద్ అల్-అధా, తాలిబాన్లు తమ ఆయుధాలను మంచి కోసం వేయాలి మరియు శాంతి ప్రక్రియ పట్ల తమ నిబద్ధతను ప్రపంచానికి చూపించాలి.”

“ తాలిబాన్ యొక్క దాడి చర్చల పరిష్కారానికి మద్దతు ఇస్తుందనే వాదనకు ప్రత్యక్ష విరుద్ధం, ”అని ఉమ్మడి ప్రకటన తెలిపింది. “ఇది నిరంతర లక్ష్య హత్యలు, పౌర జనాభా స్థానభ్రంశం, దోపిడీ మరియు భవనాలను తగలబెట్టడం, కీలకమైన మౌలిక సదుపాయాలను నాశనం చేయడం మరియు కమ్యూనికేషన్ నెట్‌వర్క్‌లకు నష్టం వంటి అమాయక ఆఫ్ఘన్ ప్రాణాలను కోల్పోయింది.”

సంతకం చేసినవారు ఆస్ట్రేలియా, కెనడా, చెక్ రిపబ్లిక్, డెన్మార్క్, యూరోపియన్ యూనియన్ ప్రతినిధి బృందం, ఫిన్లాండ్, ఫ్రాన్స్, జర్మనీ, ఇటలీ, జపాన్, కొరియా, నెదర్లాండ్స్, స్పెయిన్, స్వీడన్, బ్రిటన్, యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరియు నాటో యొక్క సీనియర్ పౌర ప్రతినిధి .

అటువంటి విజ్ఞప్తులు ఏమైనా ప్రభావం చూపుతాయా అనేది చూడాలి. సైనిక విజయంతో ధైర్యంగా ఉన్న తాలిబాన్ చర్చలపై గరిష్ట స్థానం తీసుకుంటోంది. ఇస్లామాబాద్ ద్వారా పాకిస్తాన్ తాలిబాన్లకు సలహా ఇస్తోందని భారతదేశంలో చాలా మంది అభిప్రాయపడ్డారు. పాకిస్తాన్‌తో సరిహద్దు దాటిన పట్టణాన్ని స్పిన్ బోల్డాక్‌ను తిరిగి స్వాధీనం చేసుకునేందుకు ఆఫ్ఘన్ దళాలు ప్రయత్నిస్తే తాలిబాన్‌కు వాయు సహాయాన్ని అందిస్తామని పాకిస్తాన్ బెదిరిస్తోందని ఆఫ్ఘనిస్తాన్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ అమ్రుల్లా సాలెహ్ గతంలో ఆరోపించారు. కందహార్ ప్రాంతీయ రాజధాని, ముల్లా ఒమర్ కాలంలో తాలిబాన్ నాయకత్వం ప్రధాన కార్యాలయం.

అధ్యక్షుడు ఘని మరియు అతని సీనియర్ ప్రభుత్వ మంత్రి తాలిబాన్లకు సహాయం చేసినట్లు పాకిస్తాన్‌ను అభియోగాలు మోపారు, మరియు ఇటీవలి రోజుల్లో సంబంధాలు మరింత క్షీణించాయి. ఇస్లామాబాద్‌లో ఆఫ్ఘన్ రాయబారి కుమార్తెను కిడ్నాప్ చేసి, హింసించినట్లు ఇరు దేశాల మధ్య మాటల ఘోర యుద్ధానికి దారితీసింది. ఆఫ్ఘనిస్తాన్ తన రాయబారిని మరియు ఇస్లామాబాద్ నుండి చాలా మంది దౌత్య సిబ్బందిని గుర్తుచేసుకుంది. ఆఫ్ఘన్ దౌత్యవేత్తల కుమార్తెను అపహరించడాన్ని పాకిస్తాన్ ఆదివారం ఖండించింది. పాకిస్థాన్‌ను కించపరిచే ‘అంతర్జాతీయ రాకెట్టు’ అని ఇంటీరియర్ మంత్రి షేక్ రషీద్ అన్నారు, భారత ఇంటెలిజెన్స్ ఏజెన్సీ రా వైపు వేలు చూపారు. పాకిస్తాన్‌ను కించపరచడానికి ఆఫ్ఘన్ ప్రభుత్వం మరియు భారతదేశం చేతి తొడుగులో ఉన్నాయని ఇస్లామాబాద్ అభిప్రాయపడింది. ఆఫ్ఘనిస్తాన్లో భారత ప్రయోజనాలను లక్ష్యంగా చేసుకోవడానికి పాకిస్తాన్ తాలిబాన్లను ప్రోత్సహించిందని భారతదేశం కూడా భావిస్తుంది. గత వారం భారతదేశం సల్మా ఆనకట్టను తాలిబాన్లు లక్ష్యంగా చేసుకున్నట్లు నివేదికలు వచ్చాయి.


లోతైన, లక్ష్యం మరియు మరింత ముఖ్యంగా సమతుల్య జర్నలిజం కోసం, ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి lo ట్లుక్ మ్యాగజైన్


ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments