HomeGeneralగోల్డెన్ టెంపుల్ సమీపంలో తవ్విన సొరంగం లాంటి నిర్మాణాలపై ఘర్షణ

గోల్డెన్ టెంపుల్ సమీపంలో తవ్విన సొరంగం లాంటి నిర్మాణాలపై ఘర్షణ

రచన కమల్‌దీప్ సింగ్ బ్రార్ | అమృత్సర్ |
జూలై 16, 2021 6:10:18 ఉద

గురువారం ఉదయం గోల్డెన్ టెంపుల్ వెలుపల నిర్మాణ వాలంటీర్లు మరియు సిక్కు కార్యకర్తలు గొడవ పడుతున్నారు. (ఎక్స్‌ప్రెస్ ఫోటో రానా సిమ్రాంజిత్ సింగ్)

అమృత్‌సర్‌లోని గోల్డెన్ టెంపుల్ వెలుపల అకాల్ తఖ్త్ సెక్రటేరియట్ సమీపంలో గురువారం ఉదయం నిర్మాణ వాలంటీర్లు మరియు సిక్కు కార్యకర్తల మధ్య ఘర్షణ జరిగింది. తవ్వకం పనుల సమయంలో కనుగొనబడిన భూగర్భ సొరంగం లాంటి నిర్మాణాలలో కాంక్రీటు నింపడం.

జూలై 2 న, శిరోమణి గురుద్వారా పర్బంధక్ కమిటీ (ఎస్జిపిసి) అభివృద్ధి చేసే పనిని ప్రారంభించింది జోరా ఘర్ (భక్తులు ఆలయాన్ని సందర్శించినప్పుడు బూట్లు ఉంచడానికి ఒక ప్రదేశం) మరియు గాత్రీ ఘర్ (క్లోక్ హౌస్) సెక్రటేరియట్ వైపు ప్రవేశ ద్వారం వైపు. కార్ సేవా (స్వచ్ఛంద సేవ) ను బాబా కాశ్మీర్ సింగ్ భూరివాలేకు అప్పగించారు.

నానాక్షహి ఇటుకలతో చేసిన సొరంగాలను పోలి ఉండే రెండు నిర్మాణాలు కనుగొనబడినప్పుడు వాలంటీర్లు ఈ స్థలాన్ని తవ్వుతున్నారు. నిర్మాణాలను పరిశీలించాలని కోరుకుంటున్న కొంతమంది వారసత్వ కార్యకర్తల అభ్యంతరం ఉన్నప్పటికీ, SGPC పనిని ఆపలేదు.

గురువారం, సిక్కు కార్యకర్త బల్దేవ్ సింగ్ వడాలా మరియు శ్లోకం గాయకుడు, అక్కడికి చేరుకున్నారు మరియు అతని మద్దతుదారులు నిర్మాణ వాలంటీర్లతో గొడవ పడ్డారు. కాశ్మీర్ సింగ్ భూరివాలే ప్రతినిధి అన్ని ప్రశ్నలను ఎస్జిపిసికి మళ్లించారు.

“ఈ నిర్మాణాలు ఏమిటో దర్యాప్తు చేయమని మేము ఎస్జిపిసిని అడుగుతున్నాము. బహుశా వారు సిక్కు గురువుల కాలానికి చెందినవారు కావచ్చు. కానీ దర్యాప్తు చేయడానికి బదులుగా, వారు ఈ నిర్మాణాలను కాంక్రీటు కింద పాతిపెట్టాలని కోరుకుంటారు. ఇప్పటికే కార్ సేవా సంస్థలు పంజాబ్ మరియు వెలుపల చారిత్రక గురుద్వారా భవనాలకు చాలా నష్టం కలిగించాయి. కానీ మా మాట వినడానికి బదులు మాపై దాడి జరిగింది, ”అని వడాలా అన్నారు.

ఎస్‌డిఎం వికాస్ హీరాతో పాటు పోలీసు సిబ్బంది కూడా ఆ స్థలానికి చేరుకుని తదుపరి ఆదేశాలు వచ్చే వరకు పనిని ఆపారు. తవ్వకం సమయంలో సొరంగం లాంటి నిర్మాణం కనుగొనబడింది. ఈ స్థలాన్ని ప్రభుత్వ పురావస్తు నిపుణులు పరిశీలిస్తారు. సిక్కు సంస్థలు మరియు ప్రభుత్వ అధికారుల సమావేశం జరుగుతుంది, ”అని SDM అన్నారు.

“ దీనికి చారిత్రక ప్రాముఖ్యత లేదు. అయినప్పటికీ, మేము దీనిని దర్యాప్తు చేయగలము, ”అని SGPC ప్రధాన కార్యదర్శి హర్జిందర్ సింగ్ ధామి ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ .

SGPC తన స్టాండ్‌ను మృదువుగా చేస్తుంది

వివాదం తరువాత, SGPC అధ్యక్షుడు బీబీ జాగీర్ కౌర్ అన్నారు , “మేము పనిని ఆపివేసి, పురావస్తు సర్వే ఆఫ్ ఇండియాకు తెలియజేయాలని డిప్యూటీ కమిషనర్‌ను కోరారు. ఈ నిర్మాణం చారిత్రక ప్రాముఖ్యత ఉన్నట్లు తేలితే మేము దానిని సంరక్షిస్తాము. ”

📣 ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ ఇప్పుడు టెలిగ్రామ్‌లో ఉంది. మా ఛానెల్ (@indianexpress) లో చేరడానికి ఇక్కడ క్లిక్ చేసి, తాజాగా ఉండండి ముఖ్యాంశాలు

అన్ని తాజా ఇండియా న్యూస్ , డౌన్‌లోడ్ ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ యాప్.

© ది ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ (పి) లిమిటెడ్

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

పాత సిలిండర్‌ను న్యూ ఇండేన్ కాంపోజిట్ స్మార్ట్ సిలిండర్‌తో ఎలా మార్పిడి చేయాలి; ధర మరియు ప్రయోజనాలు తెలుసుకోండి

పూర్తిగా టీకాలు వేసిన ప్రయాణికుల కోసం మహారాష్ట్ర ఆర్టీ-పిసిఆర్ పరీక్షను రద్దు చేసింది

రథయాత్ర 2021: భక్తులకు పైకప్పు వీక్షణను అనుమతించినందుకు పూరిలో 2 భవనాలు మూసివేయబడ్డాయి

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

పాత సిలిండర్‌ను న్యూ ఇండేన్ కాంపోజిట్ స్మార్ట్ సిలిండర్‌తో ఎలా మార్పిడి చేయాలి; ధర మరియు ప్రయోజనాలు తెలుసుకోండి

పూర్తిగా టీకాలు వేసిన ప్రయాణికుల కోసం మహారాష్ట్ర ఆర్టీ-పిసిఆర్ పరీక్షను రద్దు చేసింది

రథయాత్ర 2021: భక్తులకు పైకప్పు వీక్షణను అనుమతించినందుకు పూరిలో 2 భవనాలు మూసివేయబడ్డాయి

బ్లూ ఆరిజిన్ యొక్క 1 వ ప్రయాణీకుల అంతరిక్ష ప్రయాణంలో అమెజాన్ సీఈఓ జెఫ్ బెజోస్‌లో చేరడానికి 18 ఏళ్ల

Recent Comments