HomeGeneralమావోయిస్టుల తిరుగుబాటు

మావోయిస్టుల తిరుగుబాటు

కియోన్‌జార్‌లోని రెబానా గ్రామానికి చెందిన 70 ఏళ్ల ద్రౌపది మహంత పదేళ్ల క్రితం మావోయిస్టుల చేత చంపబడిన తన కొడుకు కోసం ఇప్పటికీ కన్నీరు కార్చాడు. ఆమె కుమారుడు జిల్లా పోలీసులలో హోమ్ గార్డుగా పనిచేస్తున్నాడు. పోలీసు ఇన్ఫార్మర్‌గా అనుమానిస్తూ మావోయిస్టులు 2010 లో అతన్ని చంపారు. ఇప్పుడు, కియోన్‌జార్‌లో మావోయిస్టు కార్యకలాపాలు ఏవీ లేవు, కానీ ఎర్ర తిరుగుబాటుదారుల చేత ఆమె కుమారుడు దారుణంగా చంపబడిన ఆ రోజును గుర్తుచేసుకుంటూ ఒక దశాబ్దం గడిచినా కూడా ద్రౌపది వణుకుతోంది. . నేను నా బంధువు ఇంట్లో ఉన్నాను. మా పొరుగువారిలో ఒకరు వచ్చి మావోయిస్టులు నా కొడుకును తీసుకున్నారని నాకు సమాచారం ఇచ్చారు. ఇది రాత్రి మరియు మేము బయటకు వెళ్ళడానికి చాలా భయపడ్డాము. వారు నా కొడుకును గ్రామంలోని కూడలికి లాగి, గొంతు కోసి అక్కడే చంపారు, ”అని ద్రౌపది అన్నారు మరియు ఆమె కన్నీళ్లను పట్టుకోలేకపోయింది. 2012 లో జరిగిన పోలీసు ఎన్‌కౌంటర్‌లో హత్యకు గురైన అతను, “నా భర్త మావోయిస్టు అని ముద్రవేసిన పోలీసులు చంపబడ్డారు, కాని నా భర్త మావోయిస్టు కాదు, అతను ఒక సామాజిక కార్యకర్త మరియు అతను పిడిఎస్‌లో అవినీతిని బహిర్గతం చేశాడు. అతను కుటుంబం కోసం ఏకైక సంపాదించేవాడు. ఇప్పుడు నా పిల్లలను పెంచడం చాలా కష్టం. ”

మా దేశంలోని మావోయిస్టు ప్రభావిత లేదా సంఘర్షణ ప్రాంతంలో నివసిస్తున్న అపారమైన సవాళ్లను ఎదుర్కొంటున్న వేలాది మంది మహిళలకు ద్రౌపది మరియు లక్ష్మీ ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నారు. గత 20 సంవత్సరాల నుండి, ఒడిశా, ఛత్తీస్‌గ h ్, జార్ఖండ్, తెలంగాణ, మధ్యప్రదేశ్, ఆంధ్రప్రదేశ్ మరియు అనేక రాష్ట్రాలు మావోయిస్టుల బెదిరింపులతో విరుచుకుపడుతున్నాయి. మావోయిస్టులు తమ మూలాలను విస్తరించిన ఈ రాష్ట్రాల్లోని గిరిజన ఆధిపత్య అటవీ జిల్లాల్లో.

వామపక్ష సోకిన ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్న పేద అమాయక గిరిజనులు ఈ అల్ట్రాస్ చేత చంపబడటమే కాకుండా, బాధితులని కూడా ఆరోపిస్తున్నారు మావోయిస్టులను నిర్మూలించడానికి ఆ ప్రాంతాల్లో మోహరించిన భద్రతా దళాల బుల్లెట్లు.

అమాయక గిరిజనులు భద్రతా దళాలకు బాధితులుగా మారిన అనేక సంఘటనలు ఉన్నాయి. ఇది 2015 లో కలహండి జిల్లాలోని జుగ్సేపట్న ప్రాంతంలోని ఉప్పర్ పంచకుల మరియు నిశాంగుడ వద్ద జరిగిన ఎన్‌కౌంటర్లు కావచ్చు, అక్కడ నిషాంగుడా అడవిలో ముగ్గురు అమాయక గిరిజన గ్రామస్తులు చంపబడ్డారు, విచ్చలవిడి మేకను వెతుకుతూ అక్కడ ఉన్నప్పుడు పోలీసులు వారిని మావోయిస్టులుగా తప్పుగా భావించారు. జూలై 2016 లో కంధమాల్ జిల్లాలోని గుముదుమహా గ్రామంలో ఇద్దరు మహిళలు మరియు ఒక చిన్న పిల్లలతో సహా ఐదుగురు గిరిజనులు ఆటో రిక్షాలో తమ గ్రామానికి తిరిగి వస్తున్నప్పుడు పోలీసు బుల్లెట్లతో చంపబడ్డారు. బుల్లెట్ తగిలినప్పుడు తన తల్లి చేతుల్లో ఉన్న రెండేళ్ల గదేజ్ దిగల్ మరణం గుండె కొట్టుకునే చిత్రం కారణంగా నకిలీ ఎన్‌కౌంటర్‌లో ఒడిశా పోలీసులు విమర్శలను ఎదుర్కొన్నారు. సిఆర్‌పిఎఫ్ బుల్లెట్లలో ఐదుగురు వ్యక్తులు మరణించిన 2012 డిసెంబర్‌లో భాలియగుడలో జరిగిన ఎన్‌కౌంటర్ కూడా చాలా కనుబొమ్మలను లేవనెత్తింది మరియు స్థానికులలో ప్రశ్నలను సృష్టించింది. ఈ సంఘటనలన్నిటిలో, మహిళలు చాలా ఘోరంగా బాధపడ్డారు.

మావోయిస్టు ప్రభావిత ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్న గిరిజన ప్రజలకు శాంతియుతంగా జీవించడం ఒక పీడకలగా మారింది. జీవితం యొక్క అనిశ్చితులు తమను తాము కఠినమైన మార్గాల్లో ఆడుతాయి, ప్రత్యేకించి మీరు పేదరికంతో బాధపడుతున్న గిరిజన మహిళగా మారితే. కొన్నిసార్లు, మీరు ఎవరైతే ఉండాలనే విలాసాలను కూడా మీరు అనుమతించరు.

ఒడిశాలోని దక్షిణాసియా టెర్రరిజం పోర్టల్ యొక్క డేటా ప్రకారం, 2000 నుండి 2021 వరకు 906 కారణాలు నివేదించబడుతున్నాయి పోలీసులలో మరియు మావోయిస్టులు ఎదుర్కొంటారు. వీరిలో 364 మంది పౌరులు, 224 మంది భద్రతా దళాలు, 311 మంది మావోయిస్టులు ఉన్నారు. అదేవిధంగా ఛత్తీస్‌గ h ్‌లో, 2000 నుండి 2021 వరకు పోలీసులలో 3428 కారణాలు నివేదించబడ్డాయి మరియు మావోయిస్టులు ఎదుర్కొన్నారు, అందులో 908 మంది పౌరులు, 1171 మంది భద్రతా దళాలు మరియు 1325 మంది మావోయిస్టులు. వీరిలో 30 శాతం మంది మహిళలు ఉన్నారు.

బుల్లెట్‌ను మావోయిస్టులు లేదా భద్రతా దళాలు కాల్చాయి, స్థానిక గిరిజన ప్రజలు మరణానికి గురవుతారు. ఇటువంటి కార్యకలాపాలు అక్కడి పేద గిరిజన ప్రజల జీవితాలను దాదాపుగా నిలిపివేసాయి మరియు అభివృద్ధి పనులు కూడా. అటువంటి పరిస్థితిలో, మహిళలు మరింత హాని కలిగి ఉంటారు మరియు మావోయిస్టుల యొక్క మృదువైన లక్ష్యంగా మారతారు.

ఒక వైపు వారు ప్రాథమిక సౌకర్యాలను కోల్పోతారు మరియు మరొక వైపు వారు వివక్ష మరియు వేధింపులకు గురవుతారు. మావోయిస్టులు దీనిని సద్వినియోగం చేసుకుని మహిళలను తమ కార్యకర్తలలో చేర్చడానికి ప్రయత్నిస్తారు. గత పదేళ్ళలో, సంస్థలలో మహిళల సంఖ్య సుమారు 50 శాతం పెరిగింది.

కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం, ఛత్తీస్‌గ h ్ యొక్క బస్తర్ కారణంలో నేను కొన్ని మహిళా మావోయిస్టులతో మాట్లాడాను- వారిలో ఒకరు 23 సంవత్సరాల వయస్సులో కమ్లి వాడ్డే (పేరు మార్చబడింది) 15 సంవత్సరాల వయస్సులో ఎర్ర రెట్లు చేరారు. “నేను నా ప్రజల కోసం పోరాడుతున్నాను. నేను చనిపోవడానికి భయపడను. మా పోరాటం పెట్టుబడిదారీ మరియు భూస్వాములకు వ్యతిరేకంగా ఉంది, మా పోరాటం మా ప్రజలను వేధిస్తున్న పోలీసులకు మరియు దళాలకు వ్యతిరేకంగా ఉంది, ”అని కమ్లీ అన్నారు.

“ అడవి లోపల జీవితం చాలా కఠినమైనదని మాకు తెలుసు, ప్రతి నిమిషం ప్రాణానికి ముప్పు ఉంది, అయినప్పటికీ దోపిడీల నుండి బయటపడటానికి మేము ఈ జీవితాన్ని ఎంచుకున్నాము, ”అని ఆమె అన్నారు.

మావోయిస్ట్ సెంట్రల్ మిలిటరీ కమీషన్లు (సిఎంసి) ఇటీవల 839 మంది మహిళా కార్యకర్తలు చంపబడ్డారని చెప్పారు రెండు దశాబ్దాలు. 2020 సంవత్సరంలో అంతర్జాతీయ మహిళా దినోత్సవం సందర్భంగా, మావోయిస్టులు మొట్టమొదటిసారిగా ఎన్‌కౌంటర్లలో మరణించిన 22 మంది మహిళా క్యాడర్ల జాబితాను విడుదల చేశారు. హోం మంత్రిత్వ శాఖ అంచనా ప్రకారం, మావోయిస్టులలో 50% కంటే తక్కువ ర్యాంకులు మరియు పిఎల్‌జిఎలో సగం మంది మహిళలు.

ఐ.జి.బస్తర్ సుందర్‌రాజ్ పి ఇలా అన్నారు, “సాధారణంగా మావోయిస్టులు తమ కుమార్తెలను తమ గ్రూపులకు పంపమని తల్లిదండ్రులను రప్పిస్తారు లేదా బెదిరిస్తారు. అమాయక గిరిజనులకు తమ టీనేజ్ కుమారులు లేదా కుమార్తెలను ఎర్ర తిరుగుబాటు సమూహాలకు పంపడం తప్ప వేరే మార్గం లేదు. అమ్మాయిలను నియమించిన తరువాత, వారు వారికి గెరిల్లా యుద్ధ శిక్షణను అందిస్తారు మరియు చాలా సార్లు మావోయిస్టులు స్త్రీలను మరియు పిల్లలను వారి మానవ కవచంగా ఉపయోగించారు. ”

చాలా మంది మహిళా మావోయిస్టులు సమూహాల నుండి భ్రమపడి కొన్ని సంవత్సరాల తరువాత వెళ్ళిపోయారు. వారిలో కొందరు తమ మగ కౌంటర్ చేత సమూహంలో లైంగిక వేధింపులను ఆరోపించారు. ఒడిశా మరియు ఛత్తీస్‌గ h ్‌లో నేను మాట్లాడిన అనేక మంది లొంగిపోయిన మహిళా మావోయిస్టులు, ప్రతి ఒక్కరూ లొంగిపోవడానికి వారి స్వంత కారణాలు ఉన్నాయి. జీవనోపాధి సంపాదించడంతో పాటు, సామాజిక పనులు చేయడం, దురాగతాలకు వ్యతిరేకంగా పోరాడే భావజాలం, ఆ ప్రాంతాల్లోని మహిళలు మావోయిస్టు సంస్థల్లో చేరతారు. కానీ అడవుల్లోని కఠినమైన జీవితం, నాయకులపై భ్రమ, దోపిడీకి గురికావడం, ముఖ్యంగా లైంగికంగా, సాధారణ జీవితం గడపాలని కలలు కనడం వల్ల ఈ స్త్రీలలో కొందరు లొంగిపోతారు.

“జీవితం భయంకరంగా ఉంది అడవి లోపల. నా పీరియడ్స్‌లో నేను కిలోమీటర్లు నడవాలి, అది నాకు చాలా బాధ కలిగిస్తుంది కాని వేరే మార్గం లేదు. గాని మీరు దీన్ని చేస్తారు లేదా భద్రతా దళాల బుల్లెట్ల ద్వారా చనిపోతారు ”అని లొంగిపోయిన మావోయిస్టు మాలిని హోసా చెప్పారు.

అయితే, లొంగిపోయిన మరో మావోయిస్ట్ మామినా ముండా, 10 సంవత్సరాల వయసులో మావోయిస్టుల కార్యకర్తలలో చేరి కొన్ని సంవత్సరాల తరువాత భద్రతా దళాల ముందు లొంగిపోయాడు, పంచుకోవడానికి వేరే కథ ఉంది. “వారు మా ప్రజలను నిర్వహించడం ద్వారా మా హక్కుల కోసం పోరాడతారని చెప్పి మమ్మల్ని ఆకర్షించారు. మా కోసం పాఠశాలలు మరియు ఆసుపత్రులను ఏర్పాటు చేస్తామని వారు మాకు హామీ ఇచ్చారు. కాబట్టి, నేను వారితో చేరాను. కానీ వారు అలా చేయలేదు, వారు నన్ను దోపిడీ చేసారు కాబట్టి నేను వారిని విడిచిపెట్టాను, ”అని మామినా చెప్పారు.

అయితే మామినా మాదిరిగానే మావోయిస్టు సబితా ముండా, 18, మాలిని హోసా అలియాస్ ముని లొంగిపోయారు; బేలా ముండా, 17, అలియాస్ లిలి; లక్ష్మి పిడ్కాకా అలియాస్ సునీత ప్రతి ఒక్కరికీ ఇలాంటి అనుభవాలను కలిగి ఉంటుంది. “వారు ఇతర దోపిడీదారులు అని మాకు తెలియదు, మేము వారితో చేరాము, కాని మేము దానిని గ్రహించి వారిని విడిచిపెట్టాము” అని వారు ప్రతిధ్వనించారు.

శుభ్రాణుషౌ చౌదరి, సీనియర్ జర్నలిస్ట్, శాంతి కార్యకర్త మరియు వ్యవస్థాపకుడు మావోయిస్టులు మరియు ప్రభుత్వాల మధ్య శాంతి చర్చను ప్రారంభించే ప్రక్రియలో ఉన్న సిజినెట్ స్వరా మాట్లాడుతూ, కేడర్‌లో మహిళా మావోయిస్టులు మావోయిస్టు సంస్థల వెనుక ఎముక అయినప్పటికీ వారి సంఖ్య చాలా ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, మగ చావనిజం ఇప్పటికీ అక్కడే ఉంది సమూహాలు. పితృస్వామ్య మనస్తత్వం

చేత అగ్రశ్రేణి కార్యకర్తలు తాకబడరు “ఇటీవల మా శాంతి చర్చ సందర్భంగా, మేము చాలా మంది మహిళా క్యాడర్లను కలుసుకున్నాము, యుద్ధ మండలంలో ముందంజలో ఉన్న వారు మాతో పంచుకున్నారు, ఇది చాలా కఠినమైనది వారి కాల వ్యవధిలో వారికి. కాబట్టి మేము వారికి stru తు కప్పును అందించాలని నిర్ణయించుకున్నాము (stru తు కప్పు ఒక రకమైన పునర్వినియోగ స్త్రీ పరిశుభ్రత ఉత్పత్తి). కానీ మావోయిస్టు నాయకుడు ఈ ఆలోచనను అంగీకరించలేదు మరియు దండకారణ్య ప్రత్యేక మండల కమిటీ మీరు stru తుస్రావం చేసే మహిళలపై సానుభూతితో ఉందని వ్రాతపూర్వక ప్రకటన విడుదల చేసింది, మహిళా సహచరులు చంపబడటం గురించి ఏమిటి? దానికి వ్యతిరేకంగా మీ గొంతు ఎందుకు పెంచకూడదు? మీ సానుభూతి నకిలీ; ఇది ఒక ముఖభాగం. ఈ పరిస్థితిలో వారు తమ మహిళా కేడర్‌ను చూసుకుంటారని మేము ఎలా చెప్పగలం? ” శుభ్రాన్షు వివరించారు.

“స్థానిక గెరిల్లా స్క్వాడ్‌లు (ఎల్‌జిఎస్) మరియు స్థానిక సంస్థాగత బృందాలు (ఎల్‌ఓఎస్) గరిష్టంగా ఉన్నప్పటికీ మహిళలు, కానీ ఏ స్త్రీ అయినా ఉన్నత స్థాయికి లేదా వారి కేంద్ర కమిటీకి చేరుకోలేరు. వారి కేంద్ర కమిటీలోని 21 మంది సభ్యులలో ఇద్దరు మాత్రమే మహిళా సభ్యులు. కేంద్ర కమిటీ సభ్యుడు అనురాధ ఘండి మరణించిన తరువాత, ఒక మహిళా సభ్యుడు మాత్రమే మిగిలి ఉన్నారు, ”అని ఆయన అన్నారు.

“ మహిళా సాధికారత మావోయిస్టుల నినాదం కాదు. మావోయిస్టుల ముఖ్య నినాదాలు భారత ప్రజాస్వామ్యాన్ని లేదా అధికారాన్ని తమ చేతుల్లోకి తీసుకురావడమే. ఈ కారణంగా, వారు స్త్రీలను మరియు పిల్లలను మానవ కవచంగా ఉపయోగిస్తున్నారు మరియు వారి రాజకీయ కారణాల వల్ల కూడా ఉన్నారు, ”అని ఒడిశాకు చెందిన మావోయిస్టు పరిశోధకుడు రజత్ కుజుర్ అన్నారు.

ఒక యుద్ధం విచ్ఛిన్నమైనప్పుడు, అనేక మంది సైనికులతో పాటు పోరాటంతో ఎటువంటి సంబంధం అనవసరంగా చంపబడదు. సంఘర్షణ ప్రాంతంలోని మహిళలు అదే విధిని ఎదుర్కొంటారు; వారు ఈ ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్నందున వారు బాధితులవుతారు. వారు యుద్ధ మండలంలో భయం మరియు భీభత్సం నీడలో జీవించాలి.

“చీకటి పడినప్పుడు భయం ఉంటుంది. మేము మూసివేసిన తలుపు ఇంట్లో ఉంటాము. సాయంత్రం ఆలస్యంగా ఎవరూ బయటకు వెళ్లరు. మాకు ఏదైనా ఆరోగ్య అత్యవసర పరిస్థితి ఉన్నప్పటికీ. కాల్పులు ఎప్పుడు జరుగుతాయో మీకు తెలియదు మరియు మీరు మధ్యలో చిక్కుకుంటారు. మావోయిస్టులు ఎప్పుడు వచ్చి మీ ఇంట్లో బలవంతంగా ఆశ్రయం పొందుతారో మీకు తెలియదు లేదా భద్రతా దళం వచ్చి మిమ్మల్ని విచారిస్తుంది ”అని నారాయణపూర్‌కు చెందిన బందోలా కొర్రం అన్నారు.

“ దీనికి ఒక నిర్దిష్ట విధానం ఉండాలి సంఘర్షణ ప్రాంతంలో నివసిస్తున్న మహిళలు. ఆహారం, ఆరోగ్యం, సురక్షితమైన తాగునీరు వంటి ప్రాథమిక సదుపాయాలను వారు కోల్పోకూడదు. ప్రభుత్వం దీనిని నిర్ధారించాలి ”అని మానవ హక్కుల కార్యకర్త నమ్రతా చాధా చెప్పారు.

“ ఈ రోజు వరకు చాలా విచారంగా ఉంది మా జాతీయ భద్రతా విధానం, మహిళలు మరియు పిల్లల గురించి ప్రత్యేకంగా ప్రస్తావించలేదు. మేము మహిళా సాధికారత అనే నినాదాన్ని ఇస్తున్నాము మరియు పార్లమెంటులో రిజర్వేషన్లు కోరుతున్నాము కాని మహిళలు మరియు పిల్లలు చెత్తగా బాధపడుతున్న తిరుగుబాటు వంటి సమస్యలను ఎప్పుడూ పరిగణనలోకి తీసుకోరు. జాతీయ భద్రతా నిర్మాణంలో వారి భద్రత గురించి మనం ఆలోచించాలి ”అని కుజుర్ అన్నారు.

ఇంకా చదవండి

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here