HomeGENERALసూచన మోడల్ 100% ఖచ్చితమైనది కాదు: IMD

సూచన మోడల్ 100% ఖచ్చితమైనది కాదు: IMD

న్యూ DELHI ిల్లీ: తో రుతుపవనాలు ఇప్పటికీ నగరం మరియు దాని పరిసర ప్రాంతాలను తప్పించుకుంటాయి, భారత వాతావరణ శాఖ (“> IMD ) భవిష్య సూచనలు విమర్శలకు గురయ్యాయి.
అత్యుత్తమ సాంకేతిక పరిజ్ఞానంతో కూడా ప్రపంచంలో ఏ ఫోర్కాస్టింగ్ మోడల్‌కు 100% ఖచ్చితత్వం లేదని చెప్పారు”> మృతుంజయ్ మోహపాత్ర , డైరెక్టర్ జనరల్ “> వాతావరణ శాస్త్రం IMD వద్ద.
రుతుపవనాల “అనూహ్య” స్వభావం 55-60% ఖచ్చితత్వాన్ని ఉత్తమమైన సాంకేతిక పరిజ్ఞానం మరియు అంచనా మోడళ్లతో మాత్రమే అందించగలదని మోహపాత్రా వాదించారు.
“వాతావరణ దృగ్విషయాన్ని 100% ఖచ్చితత్వంతో అంచనా వేయగలిగే సాంకేతికతను కలిగి ఉండటమే మా లక్ష్యం. అయితే, ఆ రోజు ఇంకా చాలా దూరంలో ఉంది. అప్పటి వరకు మనకు మానవ అనుభవం అవసరం మరియు డేటాను అర్థం చేసుకోండి, ”అని మోహపాత్రా TOI కి చెప్పారు.
“ జూలై 1 న మా భవిష్య సూచనలు రుతుపవనాలు గణనీయంగా మందగించి జూలై రెండవ వారం మధ్యలో వచ్చేటప్పటికి ఇప్పటివరకు ట్రాక్‌లో ఉన్నాయి.అయితే, కొన్ని సందర్భాల్లో, ఎక్కువ వ్యవధిలో ఉన్న అంచనాలు కూడా నిజం కాకపోవచ్చు. ఎలా అంచనా వేయడం చాలా కష్టం రుతుపవనాలు 15 రోజుల కన్నా ఎక్కువ వ్యవధిలో పురోగమిస్తాయి, ”అని మోహపాత్రా అన్నారు.
సూచన ఖచ్చితత్వం 24 గంటల వ్యవధిలో 80% కంటే ఎక్కువ మరియు ఐదు రోజుల పెరి కంటే 60% కంటే ఎక్కువ od, అతను జోడించాడు.
IMD ప్రకారం, సాంకేతిక పరిజ్ఞానంపై మాత్రమే ఆధారపడటం వలన, మోడళ్లను అంచనా వేయడానికి ఇది మానవ జోక్యంపై ఆధారపడుతుంది. కొన్ని సందర్భాల్లో డేటాను వ్యాఖ్యానానికి తెరిచి ఉంచవచ్చు.
ప్రతి ఉదయం, IMD ఒక వీడియో కాన్ఫరెన్స్ నిర్వహిస్తుంది, ఇక్కడ దేశవ్యాప్తంగా శాస్త్రవేత్తలు తమ అనుభవాలను ఉపయోగించుకుంటారు యంత్రాలు, ఉపగ్రహ చిత్రాలు మరియు రాడార్ సాంకేతిక పరిజ్ఞానం ద్వారా ఉత్పత్తి చేయబడిన సూచన నమూనాలపై ఆధారపడి, రాబోయే కొద్ది రోజులు వాతావరణ నమూనాను అంచనా వేయండి. “> మెట్ అధికారులు సాంకేతిక పరిజ్ఞానంపై ఆధారపడటం 70% అయితే, 30% మానవ వివరణ రోజు సూచనలో కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది.
“ప్రతి రోజు యంత్రాలు, నమూనాలు మరియు మానవ నైపుణ్యాలు మరియు అనుభవాల కలయిక ఉపయోగించబడుతుంది. 24 గంటల సూచన కొన్నిసార్లు సాధ్యం కాదు వాతావరణంలో ఆకస్మిక మార్పును సంగ్రహించడం, ఇది గంటల్లోనే సంభవించవచ్చు. దాని కోసం, ప్రతి మూడు గంటలకు భవిష్య సూచనలు ఇచ్చే మా ఇప్పుడు ప్రసారం చేయబడిన లక్షణం చాలా ఖచ్చితమైనది, ”అని ఒక మెట్ అధికారి తెలిపారు.
“వర్షాకాలం మరియు వేసవి చివరిలో వాతావరణం ముఖ్యంగా అస్థిరంగా ఉంటుంది. అధిక ఉష్ణోగ్రత కారణంగా అల్పపీడనం ఉంటుంది. రుతుపవనాలు దగ్గరకు వచ్చేసరికి గాలిలో అధిక తేమ ఉంటుంది మరియు తుఫాను ప్రసరణ గంటల్లో మేఘాలు ఏర్పడటానికి మరియు వర్షానికి దారితీస్తుంది. ఇది అంచనా వేయడం ఎల్లప్పుడూ సులభం కాదు, ”అని అధికారి తెలిపారు.
3-4 హో యొక్క స్వల్పకాలిక సూచన కోసం ఉపగ్రహ చిత్రాలు మరియు రాడార్ సాంకేతిక పరిజ్ఞానంపై ఆధారపడవచ్చు. అవును, ఇది 24 గంటలు నిజం కాకపోవచ్చు, అంచనా వేయడానికి పనిచేసే శాస్త్రవేత్త TOI కి అజ్ఞాతవాసిని అభ్యర్థించారు.
“ఉష్ణమండల బెల్ట్‌లోని పరిస్థితులు దేశంలోని ఇతర ప్రాంతాల కంటే చాలా డైనమిక్. రుతుపవనాలు, వేసవిలో వాతావరణ మార్పులు మరింత డైనమిక్, అందువల్ల స్వల్పకాలిక సూచన దానిని సంగ్రహించగలదు. 24 గంటల్లో, ఇది పూర్తిగా మారవచ్చు, అందుకే ఉదయాన్నే నవీకరించబడిన సూచనను మునుపటి సాయంత్రంతో సరిపోలకపోవచ్చు ”అని శాస్త్రవేత్త చెప్పారు.
“కొన్ని సమయాల్లో, మొత్తం నగరం అంతటా ఒక చిన్న పాచ్ భూమి మాత్రమే వర్షపాతం పొందుతుంది. దీని అర్థం సూచన ఖచ్చితమైనది అయినప్పటికీ, వర్షం పడలేదని మరియు సూచన నిజం కాలేదని అనిపించవచ్చు, ”అని శాస్త్రవేత్త తెలిపారు.
‘మృదువైన’ సూచికల కోసం, IMD “అవకాశం” (25% కన్నా తక్కువ) వంటి పదాలను ఉపయోగిస్తుంది సంభవించే అవకాశం), “అవకాశం” (25-50% అవకాశం), “చాలా అవకాశం” (75% అవకాశం) మరియు “చాలా మటుకు” (75% కంటే ఎక్కువ అవకాశం) దాని రోజువారీ సూచనలో ఉన్నట్లు అధికారులు తెలిపారు.
“ఇది వర్షాన్ని అంచనా వేస్తే, అది ఎల్లప్పుడూ జరగకపోవచ్చు మరియు సంభవిస్తుందని సుమారు అంచనా వేస్తుంది ఇది ఉంచే సంభావ్యత వర్గంపై ఆధారపడి ఉంటుంది, ”అని వారు తెలిపారు.
వాతావరణ మార్పు ఉందని ‘లైవ్ వెదర్ ఆఫ్ ఇండియా’ నడుపుతున్న te త్సాహిక వాతావరణ నిపుణుడు నవదీప్ దహియా అన్నారు. గత దశాబ్దంలో కీలక పాత్ర పోషించింది, ఉత్తమమైన సాంకేతిక పరిజ్ఞానాలు ఉన్నప్పటికీ వాతావరణ నమూనాలను మరింత అనూహ్యంగా చేసింది.
“ఈ వేసవిలో మాత్రమే, జూన్ చివరిలో మరియు జూలై ప్రారంభంలో హీట్ వేవ్ రోజులను చూశాము, ఇది అసాధారణమైనది. మేము కొన్ని ప్రదేశాలలో ఎక్కువ వర్షాన్ని మరియు ఇతర ప్రాంతాలలో తక్కువ వర్షాన్ని చూస్తున్నాము. వాతావరణ నమూనాలు ఇప్పుడు మరింత అస్థిరంగా ఉన్నాయి, ”అని దహియా అన్నారు.

ఫేస్బుక్ ట్విట్టర్ లింక్‌డిన్ ఇమెయిల్

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

రేపు కోవిన్ గ్లోబల్ కాన్‌క్లేవ్‌లో ప్రసంగించనున్నారు

మహిళా మరియు శిశు అభివృద్ధి మంత్రిత్వ శాఖ వ్యాఖ్యానాలు / సలహాలను ఆహ్వానిస్తుంది. వ్యక్తుల అక్రమ రవాణా (నివారణ, సంరక్షణ మరియు పునరావాసం) బిల్లు, 2021

భారతదేశ COVID-19 టీకా కవరేజ్ 35 Cr మార్కును దాటింది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

వీక్లీ పోల్ ఫలితాలు: ఫోల్డబుల్స్ తర్వాత రోలబుల్ ఫోన్లు తదుపరి పెద్ద విషయం

రియల్మేస్ డిజో తన మొట్టమొదటి మొబైల్ ఫోన్‌ను టీజ్ చేస్తుంది

అమాజ్‌ఫిట్ GTS 2 సమీక్ష

Recent Comments